ทำไมอัตรากำไรสุทธิratch egco ถึงต่างกันครับ!!!!!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
gripen
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำไมอัตรากำไรสุทธิratch egco ถึงต่างกันครับ!!!!!!

โพสต์ที่ 1

ทำไมอัตรากำไรสุทธิของratchถ้าเทียบกับEgco ถึงต่างกันมากครับ ratch อัตรากำไรสุทธิแค่10-12% ส่วนegcoประมาณ20-25% ทำไมต่างกันมากจังครับ ทั้งๆที่ก้อธุรกิจเหมือนกัน เป็นholdingเหมือนกัน
ปล่อยให้เงินทำงาน...$$$
IR_GLOW
Approved IR Member

Re: ทำไมอัตรากำไรสุทธิratch egco ถึงต่างกันครับ!!!!!!

โพสต์ที่ 2

gripen เขียน:ทำไมอัตรากำไรสุทธิของratchถ้าเทียบกับEgco ถึงต่างกันมากครับ ratch อัตรากำไรสุทธิแค่10-12% ส่วนegcoประมาณ20-25% ทำไมต่างกันมากจังครับ ทั้งๆที่ก้อธุรกิจเหมือนกัน เป็นholdingเหมือนกัน
EGCO​ส่วนใหญ่​จะ​ถือหุ้นใน​บริษัท​ที่เข้าไปลงทุนไม่ถึง50% ดังนั้นจึงบันทึกส่วนแบ่งกำไรเป็นรายได้เท่านั้น ต่างกับRATCHที่มีการลงทุนเกิน50%มากกว่า จึงต้องบันทึกทั้งรายรับและรายจ่าย ก่อนจะนำกำไรมาหักส่วน​ minority interest ออกไป

ดังนั้นคงดู​ net profit margin ​อย่างเดียว​ไม่พอ ต้องดู​ ROA และ​ ROE​ ประกอบไปด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

Re: ทำไมอัตรากำไรสุทธิratch egco ถึงต่างกันครับ!!!!!!

โพสต์ที่ 3

สัญญาคนละช่วงหรือเปล่าครับ

ปกติสัญญาโรงไฟฟ้าจะเป็นแบบระฆังคว่ำ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
IR_GLOW
Approved IR Member

โพสต์ที่ 4

newbie_12 เขียน:สัญญาคนละช่วงหรือเปล่าครับ

ปกติสัญญาโรงไฟฟ้าจะเป็นแบบระฆังคว่ำ
ไม่ใช่ในกรณีนี้ครับ​ เพราะสัญญาหลักของEGCOใกล้หมดอายุมากกว่า
โพสต์โพสต์