การลงทุนในหุ้นที่หาข่าวได้ยาก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jokerz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

การลงทุนในหุ้นที่หาข่าวได้ยาก

โพสต์ที่ 1

หุ้นบางตัว ประกอบธุรกิจมาหลายปี ผลประกอบการใช้ได้ มีกำไรแทบตลอด พีอีไม่สูง มีเงินปันผลจ่าย ราคาไม่หวือหวา แต่หาข่าวได้ยากเหลือเกิน นอกจากประชุมประจำปี ข่าวก็ไม่ค่อยมีให้ บทวิเคราะห์ไม่มี Oppday ไม่มา เช่น CSC GYT BAT-3K TPAC KYE CSR เลยอยากถามพี่ๆที่ลงทุนในหุ้นพวกนี้ หาข่าวจากไหนครับ หรือทำไมถึงกล้าลงทุน ทั้งๆที่หาข่าวยากเหลือเกิน จะว่าดูงบย้อนหลัง ก็อาจจะไม่การันตีอนาคต รบกวนขอข้อมูลหน่อยครับ
tentza
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: การลงทุนในหุ้นที่หาข่าวได้ยาก

โพสต์ที่ 2

ทำใจครับ 555555

ผมก็เคยลงทุนใน JCT ซึ่งก็น่าจะเข้าข่ายหุ้นหาข่าวยากนะครับ ที่ทำได้ผมว่ามีตามนี้นะ
1. ศึกษาเท่าที่หาข้อมูลได้ก่อน พยายามขุดข่าวเองก่อน สงสัยอะไรลองโทรหา IR ดู
2. ถ้าเป็นพวก Consumer Products ดูผลิตภัณฑ์ของบริษัทเองเลยตามห้าง ถามคนขายว่าว่าเป็นไงบ้าง ขายดีไม๊? ยี่ห้อนี้มีตัวใหม่ๆมาบ้างไม๊?
3. เผื่อ MOS เยอะขึ้น

อย่าง JCT นี่ดีอย่างตรงที่ผลิตภัณฑ์เป็น Consumer Products ไม่มีการเปลี่ยนแปลงบ่อย คนใช้ยังไงก็ใช้อย่างงั้นจึงอาจจะไม่จำเป็นที่จะต้อง update สถานการณ์อย่างใกล้ชิดมากเหมือนหุ้นอีกหลายๆตัว
แต่ถ้าถือหุ้น Technology ที่มีการเปลี่ยนแปลงบ่อยแล้วไม่มี update ผมก็คงไม่สบายใจที่จะถือครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Suysak
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: การลงทุนในหุ้นที่หาข่าวได้ยาก

โพสต์ที่ 3

ผมว่าหุ้นดีต้องไม่ค่อยมีข่าวนะ

เอาแบบพี่ คห บนว่าไว้ดีสุดเลยครับ

ว่างๆ หมั่นเดินตลาดครับ ได้ออกกำลังกาย ด้วย พาคนที่รักไปเดินด้วย อาจจะลำบากกระเป๋าแต่เป็นการสร้างความสัมพันธ์อันแน่นแฟ้นในครอบครัว

บางทีคุณอาจจะได้หุ้นดี จากแม่ จากเมีย จากเพื่อน จากกิ้ก อุ้ย ม่ายช่ายยย

ผมยังจำได้ ตอนผมซื้อ Hmpro ผมวันๆไปเดินแต่โฮมโปร เพราะทางผ่าน

ซื้อ TCCC ผมก็ไปแต่บ้านแม่ยาย เพราะแม่ยายขายปุ๋ย

ลงทุนต้องรู้จักสังเกตุสิ่งรอบตัวนะครับ

นั่นแหละแหล่งข่าวที่ดีที่สุด
:B
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

ใน List ที่ให้มาเคยลงทุนครับ
ต้องใช้สินค้า ลงพื้นที่ ลงสนามครับ
สังเกตภาพใหญ่ว่าใช้หรือเปล่า
สังเกตคนรอบข้างว่าใช้งานหรือเปล่า
ถ้าหากผลประกอบการดีจริง เดี๋ยวส่วนต่างของราคามันก็มาเองล่ะ
:)
:)
pat4310
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

มีอะไรอ่านให้หมด
ข่าวใน set
รายงานการประชุมผู้ถือหุ้น
หมายเหตุประกอบงบ
ค้น google
เอาภาพมาประติดประต่อกัน
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
โพสต์โพสต์