มีเงิน1ล้านอยากลงทุนเวียดนามต้องทำยังไงบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
naitai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

มีเงิน1ล้านอยากลงทุนเวียดนามต้องทำยังไงบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีผมเห็นว่าหุ้นในไทยไม่ค่อยถูกมากนักและใด้อ่านบทความของอาจารย์ก็เลยเกิดไอเดียว่าน่าจะนำเงินบางส่วนแบ่งไปลงทุนที่ตลาดเกิดใหม่บ้างเพื่อจะให้ผลตอบแทนเหมือนเมืองไทยเมื่อ10กว่าปีที่แล้วแต่ก็ติดปัญหาหลายอย่างครับ
1ผมไม่รู้จะดูข้อมูลตลาดเวียดนามที่ไหนว่ามีหุ้นกี่ตัว pe p/bv roeและอัตราส่วนทางการเงินอื่นๆใด้ที่ใดบ้างครับ
2ผมไม่เก่งเรื่องภาษาแต่ผมก็อยากลงทุนครับ
3กราฟข้อมูลย้อนหลังต่างๆครับ
4ข้อมูลบริษัทเหมือนแบบในset.or.thแต่เป็นของเวียดนามครับ
5ต้องเปิดบัญชีซื้อขายอย่างไรครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ เพื่อเป็นประโยชน์แก่ท่านอื่นๆที่สนใจครับ

ขอบคุณครับ
rattypor
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: มีเงิน1ล้านอยากลงทุนเวียดนามต้องทำยังไงบ้างครับ

โพสต์ที่ 2

ไม่เก่งภาษานี่คงยากครับ เพราะการหาข้อมูลแนว VI ในต่างประเทศ ถ้าอ่านภาษาอังกฤษไม่ได้เกรงว่าจะยาก Google Translate ก็ยังแปล ผิดๆถูกๆ
donnyvi
ผู้ติดตาม: 9

Re: มีเงิน1ล้านอยากลงทุนเวียดนามต้องทำยังไงบ้างครับ

โพสต์ที่ 3

หรืออีกทางเลือกนึง มีกองทุนไหนบ้างครับตอนนี้ที่เน้นลงทุนที่ Vietnam อย่างเดียวครับ ??

เผื่อจะเป็นอีกช่องทางหนึ่งในการ diversity การลงทุน ระหว่างเรียนรู้การลงทุนเองในตลาดเวียดนาม
"The Winners .... never Quit, The Quitters .... never Win"
syj
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 4

ประเทศนี้ยังไม่ยอมรับอาชีพ. "นักลงทุน" ครับ
เพราะส่วนใหญ่เป็น "นักเก็งกำไร"

เวลาบอกใครว่าเป็น นักลงทุน คนส่วนมากทำหน้าประหลาดๆ
ต้องบอก เล่นหุ้น แทน

ไม่รู้เมื่อไรจะเป็นที่ยอมรับ. แต่อย่างว่า "นักลงทุน" ในตลาดหุ้นไทย
เป็น นักเก็งกำไร เป็นส่วนมากกกกก

investor vs speculator
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Lastpun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

เข้ายากมาก foreign room น้อยมากก คนถือก็ถือจิงจังไม่ยอมปล่อย
BOON GRAHAM(VI CLASSIC)

โพสต์ที่ 6

http://finance.tvsi.com.vn/Overview.aspx
ลองดูlinkนี้ครับ
chowbe76

โพสต์ที่ 7

ซื้อกองทุนก่อนเถอะครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
naitai

โพสต์ที่ 8

มีกองไหนน่าสนใจครับ
opengn
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

มีกองทุนเวียดนามด้วยหรอครับ คือผมลองโทรไปถาม Wealth Mgt. ของบล.นึงแล้ว ได้คำตอบว่าตอนนี้ไม่มีกองทุนเวียดนามเลย รบกวนผู้ร้ชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ :mrgreen: :mrgreen:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Lastpun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

เห็นกองทุนต่างประเทศส่วนมากชอบเปิดกองกันตอนที่ตลาดบูมๆ เพราะหาเงินเข้ามาง่าย ถ้าตลาดนิ่งๆยิ่งสภาพตลาดแย่ๆ เราอยากซื้อใจจะขาด แต่เขาไม่เปิดให้เราหรอกครับ เปิดบัญชีเตรียมไว้ก็ดีนะเราไม่รู้อาจโอกาสจะมาเมือไร
opengn

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ :D :D
montien.chin

โพสต์ที่ 12

รัฐบาลเวียดนาม ผูกติดค่าเงินดอง กับดอลลาร์ จะมีโอกาสถูกโจมตีค่าเงิน หรือ ปล่อยลอยตัวค่าเงิน เช่นเดียวกับไทย ครั้งต้มยำกุ้งหรือไม่? อยากขอคำแนะนำด้วยครับ เพราะถ้า ยกตัวอย่าง เราลงทุนไปสัก 5 ปี แล้วถูกลดค่าเงินเหลือครึ่งเดียว ผลตอบแทนอาจติดลบได้ ข่าวอยู่ข้างล่างครับ ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ..
http://tuoitrenews.vn/business/28379/st ... ss-experts
naitai

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณนะครับสำหรับทุกคำตอบครับ
โพสต์โพสต์