ต้องการหนังสือเศรษฐศาสตร์ของ เคนส์ และ อดัมสมิท ฉบับแปลไทย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ทศพร29
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ต้องการหนังสือเศรษฐศาสตร์ของ เคนส์ และ อดัมสมิท ฉบับแปลไทย

โพสต์ที่ 1

ผมตั้งกระทู้ในห้องคนร้อยเล่มไม่ได้ครับ เลยขออนุญาติมาตั้งที่ห้องนี้แทน

ผมต้องการหนังสือที่รวบรวมทฤษฏีของ 2 ท่านนี้แบบละเอียดครับ

ไม่ทราบว่า จอห์น เมย์นาร์ด เคนส์ และ อดัมสมิท ได้เขียนหนังสือเศรษฐศาสตร์ไว้หรือป่าว

ช่วยแนะนำหนังสือหน่อยนะครับ
Bachelier
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ต้องการหนังสือเศรษฐศาสตร์ของ เคนส์ และ อดัมสมิท ฉบับแปลไ

โพสต์ที่ 2

มีหนังสือเล่มอื่นๆ อีกนะครับแต่เท่าที่เคยได้ยิน และเห็นคน refer บ่อยๆ

John Maynard Keynes
1. The General Theory Of Employment, Interest, And Money
2. The Economic Consequences of the Peace
3. A Treatise on Money

Adam Smith
1. The Wealth of Nations

ไม่แน่ใจว่ามีฉบับแปลเป็นไทยรึเปล่านะครับ
คุณทศพร29 อ่านจบแล้วมีอะไรน่าสนใจมาแชร์กันบ้างนะครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: ต้องการหนังสือเศรษฐศาสตร์ของ เคนส์ และ อดัมสมิท ฉบับแปลไ

โพสต์ที่ 3

หนังสือของเคนส์
มีแปลเป็นไทย ของ สำนักพิมพ์ open world ครับ

ส่วน อดัมสมิท ยังไม่เห็นครับ
Wealth of nation ลองไปเดินดูที่ Asia book อาจจะได้ลดราคาครับ
ผมซื้อมาสองสามปีแล้ว อ่านไปได้หน่อยหนึ่งครับ
เล่มนี้เป็นรากฐานเลยครับ แต่บางอย่างก็ขัดกับทฤษฏีที่พัฒนาขึ้นมาใช้กับภาคการเงินครับ
:)
:)
โพสต์โพสต์