หนังสือแปล ศาสตร์แห่งหุ้นเติบโตของเกรแฮม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
neong
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หนังสือแปล ศาสตร์แห่งหุ้นเติบโตของเกรแฮม

โพสต์ที่ 1

ศาสตร์แห่งหุ้นเติบโตของเกรแฮม แปลจาก หนังสือ Benjamin Graham and the Power of Growth Stocks
ผู้เขียน Frederick K. Martin ,Nick Hansen,Scott Link,Rob Nicoski
ผู้แปล ปัณณวิชญ์ นันทโชคเนตินันท์
สำนักพิมพ์ : เดอะ แคปปิทอล พับลิชชิ่ง, บจก.

รูปภาพ

กลยุทธ์สร้างผลตอบแทนแบบเหนือชั้นที่สาบสูญของไปกว่า 50 ปีของปรมาจารย์แห่ง VI
พร้อมบท วิธีการใหม่กว่าสำหรับการประเมินมูลค่า จาก Security Analysis ฉบับพิมพ์ปี 1962
ที่ได้รับการยกย่องว่าเป็นฉบับที่ดีที่สุดและไม่มีตีพิมพ์ในปัจจุบันอีกแล้ว

ทุกคนรู้จักเกรแฮมในฐานะปรมาจารย์แห่งการลงทุนแบบเน้นคุณค่า (VI) แต่น้อยคนนักที่จะรู้ว่า ตลอดเวลาเกือบ 60 ปีในชีวิตการลงทุนของเกร แฮมนั้น หุ้นเติบโตเพียงตัวเดียว—GEICO—ได้สร้างกำไรให้แก่เกรแฮมถึง 560 เท่า!!! จากเงินต้นเพียง 7 แสนเหรียญ สู่ 400 ล้านเหรียญ ทำเงินมากกว่าหุ้นทุกตัวในชีวิตที่เกรแฮมเคยลงทุนรวมกัน

นี่คือพลังแห่งหุ้นเติบโตที่เกรแฮมเพิ่งจะตระหนักในบั้นปลายแห่งชีวิต จนถึงกับเขียนบทใหม่เพิ่มเติมในหนังสือแม่บทแห่งการลงทุน Security Analysis ว่าด้วยการประเมินมูลค่าหุ้นเติบโตเป็นการเฉพาะเมื่อปี 1962

น่าเสียดายที่บทนั้นถูกลบออกไปจากฉบับตีพิมพ์ครั้งหลัง โดยไม่ทราบสาเหตุ และนักลงทุนทั้งหลายก็พลาดที่จะได้ฟังปัญญาอันเฉียบคมของเกรแฮมเกี่ยวกับหุ้นเติบโต

บัดนี้ เฟรด มาร์ติน, CFA ผู้จัดการการลงทุนในสหรัฐอเมริกา ได้เปิดเผยและถ่ายทอดศาสตร์แห่งการประเมินมูลค่าหุ้นเติบโตของเกรแฮมออกมาอย่างเรียบง่ายทว่าลึกซึ้ง พร้อมยกตัวอย่างการนำศาสตร์นี้ไปใช้ในสมรภูมิแห่งการลงทุนจริงๆ จนสามารถสร้างผลตอบแทนเอาชนะ S&P 500 ได้อย่างต่อเนื่องถึง 30 ปี

อ่านหนังสือเล่มนี้ แล้วมุมมองที่คุณมีต่อหุ้นเติบโตและหนทางสู่ความมั่งคั่ง…จะเปลี่ยนแปลงไปตลอดกาล
"สังขารทั้งหลายมีความเสื่อมไปเป็นธรรมดา ท่านทั้งหลาย จงทำความไม่ประมาทให้ถึงพร้อมเถิด"
"ธรรมเหล่าใดเกิดแต่เหตุ พระตถาคตเจ้าทรงแสดงเหตุแห่งธรรมเหล่านั้น และความดับแห่งธรรมเหล่านั้น "
ภาพประจำตัวสมาชิก
marcus147
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: หนังสือแปล ศาสตร์แห่งหุ้นเติบโตของเกรแฮม

โพสต์ที่ 2

มีใครอ่านแล้วบ้างครับ ดีไหม
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
ภาพประจำตัวสมาชิก
astro345
ผู้ติดตาม: 21

Re: หนังสือแปล ศาสตร์แห่งหุ้นเติบโตของเกรแฮม

โพสต์ที่ 3

อยากทราบเช่นกันครับถ้าเปรียบเทียบกับคัมภีร์ไบเบิ้ลต้นตำรับ ตอนนี้สำนักพิมพ์แจ้งว่าหมดสต็อกไปแล้วต้องรอจัดพิมพ์ใหม่ครับ รอเพื่อนๆที่เคยอ่านมาแชร์ครับ :'O
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 4

เล่มนี้ผมมีครับ

หลังๆเวลาในการอ่านของผมน้อยลง แต่เล่มนี้เป็นเล่มที่ผมจะหยิบมาอ่านเสมอเมื่อมีเวลาครับ
หนังสือหลายๆเล่มจะดีหรือไม่นอกจากเนื้อหาแล้ว ผมว่าจริตและวิธีการลงทุนของนักลงทุนก็มีส่วนสำคัญกับหนังสือครับ
เล่มนี้สำหรับนักลงทุนหุ้นเติบโตที่เริ่มซื้อหุ้นตั้งแต่ช่วงที่หุ้นยังไม่ได้แสดงศักยภาพ
ต้องฝ่าฟันกับสภาพแวดล้อมทุกด้าน ผมว่าเหมาะมาก เนื้อหามีทั้งการเปรียบเทียบการลงทุนระหว่างหุ้นคุณค่ากับหุ้นเติบโต,
การประเมินมูลค่าหุ้นแบบมีสูตรให้คำนวนง่ายๆ นอกจากนั้นยังมีตัวอย่างการลงทุนและสิ่งที่ต้องเจอในระหว่างการถือหุ้น ฯลฯ

หนังสือเล่มนี้ราคาถูกกว่ามูลค่าที่ควรจะเป็นของเค้า
ถ้าใครชอบหุ้นเติบโต ผมแนะนำให้ซื้อมาลองอ่านดูครับ :wink:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
doang
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 5

marcus147 เขียน:มีใครอ่านแล้วบ้างครับ ดีไหม
เพิ่งอ่านจบครับ ผมว่าดีครับ คุ้มค่าที่เสียเวลาอ่านครับ
ACME49
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 6

เล่มนี้ดีครับ เหมาะสำหรับการดูหุ้นเติบโต
ในเกมการเงิน อะไรที่ไม่รู้ คือ ความเสี่ยง
โพสต์โพสต์