VI กับสภาพคล่อง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
totto0011
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

VI กับสภาพคล่อง

โพสต์ที่ 1

อยากสอบถามครับว่า ส่วนใหญ่คนที่เป็น VI จะเลือกลงทุนในหุ้นที่มีสภาพคล่องดีๆ หรือ ไม่ค่อยมีสภาพคล่องครับ

เพราะว่ามันมองได้หลายมุม แล้วแต่คนจะมอง เช่น

หุ้นพื้นฐานดี สภาพคล่องดี ราคาก็จะวิ่ง
หุ้นพื้นฐานดี สภาพคล่องไม่ค่อยมี ราคาไม่ค่อยวิ่ง แต่ราคาต่ำกว่ามูลค่ามากๆ แล้วถือรอเวลา อาจจะนานๆเป็น 5-10ปี

แต่ถามหลายคนบอกว่า จะซื้อหุ้นดีๆ ดูสภาพคล่องด้วย ไม่งั้นเงินจม เลยงงว่า ควรแบบไหนดี
CONAN

Re: VI กับสภาพคล่อง

โพสต์ที่ 2

totto0011 เขียน:อยากสอบถามครับว่า ส่วนใหญ่คนที่เป็น VI จะเลือกลงทุนในหุ้นที่มีสภาพคล่องดีๆ หรือ ไม่ค่อยมีสภาพคล่องครับ

เพราะว่ามันมองได้หลายมุม แล้วแต่คนจะมอง เช่น

หุ้นพื้นฐานดี สภาพคล่องดี ราคาก็จะวิ่ง
หุ้นพื้นฐานดี สภาพคล่องไม่ค่อยมี ราคาไม่ค่อยวิ่ง แต่ราคาต่ำกว่ามูลค่ามากๆ แล้วถือรอเวลา อาจจะนานๆเป็น 5-10ปี

แต่ถามหลายคนบอกว่า จะซื้อหุ้นดีๆ ดูสภาพคล่องด้วย ไม่งั้นเงินจม เลยงงว่า ควรแบบไหนดี
ส่วนตัวผม เลือกหุ้นพื้นฐานดี ราคาต่ำกว่ามูลค่า ถ้ากำไรมาเยอะจริงอย่างที่คิด เดี๋ยวสภาพคล่องมาเอง
หลักการของการลงทุนแบบ VI คือการซื้อหุ้นที่มูลค่าต่ำกว่าที่ควรจะเป็น ดังนั้นไม่ว่าหุ้นนั้นจะเป็นหุ้นประเภทใดก็ตามควรจะได้รับการพิจารณาเหมือนๆกันในแง่ความคุ้มค่าเมื่อเปรียบเทียบกับราคาที่นักลงทุนจะจ่าย ...เครดิต อ.โจ ลูกอีสาน
Eakchai56
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ผมเล่นแนววีไอมา 10 ปี ซื้อหุ้นสภาพคล่องน้อยมาหลายตัวมากจนจำไม่ได้ ไม่มีปัญหาเลยครับ พอตลาดเริ่มรับรู้ว่าเป็นหุ้นดีก็แห่กันมาเล่นเองแหละครับ
ไม่มีอะไรต้องกังวลเลย ขอเพียงว่าหุ้นตัวนั้นๆดีจริงนะ
teetotal

โพสต์ที่ 4

ที่ผมถือมี 1 ตัว หนี้น้อย กำไรมี
ปันผลดี
ปริมาณการซื้อขาย 5 วัน ย้อนหลัง
300,600,1700,100,0 หุ้น
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
ภาพประจำตัวสมาชิก
vim
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 5

มันใจแค่ไหนครับว่ามันดีจริง ถ้ามั่นใจมากๆว่าตีแตกแล้ว ผมเองก็ซื้อไม่สนสภาพคล่องเหมือนกัน

แต่ถ้าไม่มั่นใจขนาดนั้น เวลาซื้อว่ายากแล้ว เวลาขายจะยากกว่าครับ
Vi IMrovised
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 6

ผมคิดว่าถ้าเขามีกำไรเพิ่มขึ้นทุกปีๆ สภาพคล่องจะมาหรือไม่มา555
ทศพร29

โพสต์ที่ 7

ผมไม่สนใจสภาพคล่องครับ ถ้าเป็นกิจการที่ผมชอบและมันเติบโตได้อย่างต่อเนื่อง ผมก็จะซื้อถ้าได้ราคาที่เหมาะสมโดยไม่สนใจว่ามันจะมีสภาพคล่องหรือไม่ เพราะผมถือว่าการซื้อหุ้นคือเราเข้าไปเป็นส่วนหนึ่งของเจ้าของกิจการครับ
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 8

ความเสี่ยงของการลงทุนในหุ้นที่ไม่มีสภาพคล่องคือการคิดวิเคระห์ผิดพลาด

:roll: :roll: :roll:
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

ห้นไร้สภาพคล่อง ก้เป็นปัญหาครับ ถึงแม้มันจะดี แต่มีหุ้นน้อย ลองคิดเล่นๆว่า จะซื้อสักล้านหุ้น แต่บิดหลักพันหลักร้อย คงต้องซื้อนานมาก เช่นกัน ถ้าหุ้นไม่ดีจริง คิดผิด ถ้าถือไว้ล้านหุ้น
การขายออกก้คงทำไม่ได้ง่ายๆ
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

เวลา ออก ออกไม่ได้คับ ไม่มี bid. เกิด คิดผิด กำไรกิจการหด ขาดทุน. หรือ รู้สึก ไม่ดี.
อยากออกออกไม่ได้คับ. ไม่กะ มีแต่ bid ที่floor
show me money.
tono106
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ผมคิดว่า ควรดูเปรียบเทียบบริบทส่วนตัว ประกอบครับ
- ที่สภาพคล่องสำคัญ เพราะ ถ้าสภาพคล่องน้อย เทียบกับเงินที่เราลงทุนลงไป
ถ้าเจอตัวที่ดีกว่า ด้วยเงินจำกัด อยากจะเปลี่ยนตัว เวลาขาย ก็จะมีปัญหา ไม้ใหญ่จะออกยากเมื่อเทียบกับปริมาณการซื้อขายรายวัน
- ถ้าเราซื้อ เหตุผลที่เราซื้อตั้งแต่แรก คิดใน worst case แล้วว่า เราจะถือนาน ไม่ต้องใช้เงินจำนวนนี้
อยากจะกินปันผล ตั้งใจรอได้นานหลายปี ได้เพราะคิดว่ามีปัจจัยที่ดีในระยะยาว , money management ได้ ก็ซื้อได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
SawScofield
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 12

ขึ้นกับขนาดพอร์ตด้วยน่ะครับ

สมัยเริ่มแรกหรือพอร์ตยังเล็ก สภาพคล่องหรือขนาดกิจการอาจจะไม่มีผล หรือมีผลน้อยมากๆจนไม่ต้องสนใจ
แต่พอขนาดพอร์ตเริ่มโตขึ้นการขาดสภาพคล่องแล้วเราจำเป็นต้องขาย

(คำว่าจำเป็นมีหลายรูปแบบที่ไม่ใช่ขายเพราะราคาของตัวนี้ลงหรือจำเป็นต้องใช้เงินนะครับ)
ยกตัวอย่างเป็นเจอตัวใหม่ที่ต้องซื้อในช่วงเวลานั้นเท่านั้นแล้วกันครับ

การ switch ออกจากตัวที่มีสภาพคล่องต่ำ อาจทำให้ราคาเสียหาย ลงมาหลายช่อง หรือใช้เวลานานกว่าจะขายได้ถึงจุดที่ตั้งใจ จนเสียโอกาสในการ switch อะไรแบบนั้นครับ
Respect, Persistence then Deserve
Toro149
ผู้ติดตาม: 137

โพสต์ที่ 13

สำหรับผม ถ้าสภาพคล่องน้อย ก็ต้องแลกมากับอัปไซด์ที่ต้องมากกว่าปกติ

แต่ก็แปลกนะครับ บางทีเราเห็นสภาพคล่องน้อย ไม่ไช่ไม่มีคนอยากซื้อ
เคยเจอบางตัวซื้อขายกันวันละหลักพันหุ้น แต่พอเราตั้งขายปุ๊บก็มีคนซื้อ กลายเป้นขายหลักแสนหุ้นได้ภายในวันเดียวก็มี
โพสต์โพสต์