TTW กับ EASTW ตัวไหนน่าลงทุนกว่ากันครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ขอบคุณที่ทักทาย
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

TTW กับ EASTW ตัวไหนน่าลงทุนกว่ากันครับ

โพสต์ที่ 1

ทั้งสองตัวเป็นลักษณะธุรกิจสัมปทานทั้งคู่
การเติบโตก็เหมือนจะพอๆกัน (TTW ดูดีกว่าหน่อย)
และความเสี่ยงก็คล้ายๆ กันคือการหมดอายุสัมปทาน
แต่ถ้าดูเรื่องปันผลแล้ว TTW น่าจะดูดีกว่า (ผมเลือก TTW เพราะข้อนี้ อิอิ)

พี่ๆ มีความเห็นยังไงกับหุ้นสองตัวนี้บางครับ
แนบไฟล์
EASTW
TTW

donnyvi
ผู้ติดตาม: 8

Re: TTW กับ EASTW ตัวไหนน่าลงทุนกว่ากันครับ

โพสต์ที่ 2

ผมอาจจะแนะนำอย่างนี้แทนนะครับ
การประเมินหุ้น มีเครื่องมือหลายอย่าง ปันผลก็เป็นส่วนหนึ่ง
อย่างไรก็ตาม การเข้าใจในธุรกิจเป็นสิ่งสำคัญ ลองอ่านย้อนหลัง ในหน้าร้อยคนร้อยหุ้นของหุ้น 2 ตัวนี้ อาจทำให้เราเข้าใจมากขึ้น เห็นภาพมากขึ้น
และจะทำให้เราเลือกบริษัทที่อยากลงทุนได้ครับ ^^
"The Winners .... never Quit, The Quitters .... never Win"
yoko
Verified User
ผู้ติดตาม: 8

Re: TTW กับ EASTW ตัวไหนน่าลงทุนกว่ากันครับ

โพสต์ที่ 3

ผมไม่มีทั้งคู่ แต่ผมชอบEASTW เพราะเขามืบลูกทำน้ำประปาจากทะเล
ทำน้ำเสียเป็นน้ำดี
ขอบคุณที่ทักทาย

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณพี่ๆ มากน่ะครับ
ทศพร29

โพสต์ที่ 5

ผมชอบกิจการน้ำปะปามากเลยครับ เป็นกิจการที่ภาวะการแข่งขันต่ำ ทำธุระกิจได้สบายๆแบบเสือนอนกิน
ถึงมันจะเติบโตช้าต้วมเตี้ยม แต่กำไรเยอะมากถึงแม้ว่าจะมีโครงการขยายกิจการก็สามารถจ่ายปันผลได้สูง

แต่ผมกังวนเรื่องหมดอายุสัมปทานนี่แหล่ะครับ กิจการที่เคยทำอยู่จะต้องตกเป็นของรัฐ แบบนี้กิจการที่สร้างมามันก็ไม่ยั่งยืนสิครับ เพราะท้ายที่สุดก็ต้องโดนยึดไป
ภาพประจำตัวสมาชิก
vim
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 6

คำถามมันสุ่มเสี่ยงกับผิดกฎของเว็บหรือเปล่าไม่แน่ใจ

ถ้าเปลี่ยนเป็น "TTW กับ EASTW มีจุดเด่นจุดด้อยต่างกันอย่างไร" น่าจะมีคนมาแลกเปลี่ยนความเห็นกันมากกว่านี้ครับ
Vi IMrovised
kasam

โพสต์ที่ 7

เท่าที่ดู TTW มีอายุสัมปทานครับ แต่ EASTW มีอายุสัมปทานเฉพาะส่วนผลิตน้ำประปาครับซึ่งไม่ใช่รายได้หลัก รายได้หลักของ EASTW คือขายน้ำดิบซึ่งไม่มีอายุสัมปทานครับ
TTW ได้เปลี่ยนโครงสร้างรายได้ไปพอควรแล้วครับโดย CK ปรับโครงสร้างทั้งกลุ่ม ผมคิดว่า TTW เปลี่ยนไปพอควรแล้วครับ
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ผมมีความเชื่อส่วนตัวมานานแล้วว่า กิจการประเภทรถไฟ น้ำประปา ไฟฟ้า ท้ายสุดหนีไม่พ้นต้องทำ Privatization เพราะการลงทุนในอนาคตต้องใช้เงินมหาศาล (เพราะความเจริญมันกระจายตัวออกไปทั่วประเทศอย่างรวดเร็ว) การที่จะให้รัฐบาลหรือกระทรวงกาารคลัง เป็นผู้ออกค่าใช้จ่่ายแบบเดิมไม่น่าจะทำได้

ปัญหาคือว่าการทำ Privatization สร้างความไม่มั่นคงหรือไม่มั่นใจให้กับพนักงานในองค์กรเหล่านั้น มันเป็นเรื่องยากมากที่จะทำให้เกิดขึ้นได้จริง แต่ละที่มีพนักงานหลายหมื่นคน
TTW หรือ EASTW เป็นรูปแบบที่ดีของการแปลงธุรกิจให้เหมือน Privatization โดยที่พนักงานฯไม่รู้สึกมีผลกระทบ ยังมีงานและสวัสดิการเหมือนเดิม ภาระการลงทุนตกไปอยู่ในกับคนทั้งประเทศที่เป็นผู้ใช้ และ องค์กรต้องมีประสิทธิภาพของการบริหารจัดการเพราะต้องตอบผู้ถือหุ้นรายย่อยทุกปี

ผมเห็นว่า TTW และ EASTW มีแต่จะได้สัมประทานมากขึ้นในส่วนขยายพื้นที่ หรือ โครงการใหม่ (แทนที่จะถูกยกเลิกตามที่เรากลัวกัน) การประปาเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ในสองกิจการนี้ และ ได้รับการปันผลกลับไปทุกปี หลังจากหักการลงทุนขยายงานฯ แล้วด้วย
Disclaimer & Disclosure: The articles posted only represent my personal view. They are by no means a guarantee to the stock performance. Have no plan to change my position to the stock mentioned over the next 72 hrs.
kasam

โพสต์ที่ 9

Paul Octopus เขียน:ผมเห็นว่า TTW และ EASTW มีแต่จะได้สัมประทานมากขึ้นในส่วนขยายพื้นที่ หรือ โครงการใหม่ (แทนที่จะถูกยกเลิกตามที่เรากลัวกัน) การประปาเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ในสองกิจการนี้ และ ได้รับการปันผลกลับไปทุกปี หลังจากหักการลงทุนขยายงานฯ แล้วด้วย
EASTW การประปาภูมิภาคเป็น ผถห.ใหญ่
TTW ผมไม่เห็นการประปาเป็น ผถห.นะครับ
แต่หมอประมุขอาจจะหมายถึงการได้ค่าสัมปทานซึ่งใครเป็นผู้ได้ไปไปการประปาก็ได้ด้วยมั้งครับ
BoatAttasit

โพสต์ที่ 10

ผมชอบ eastw มากกว่าตรงที่การประปาส่วนภูมิภาคเป็นผู้ถือหุ้นนี่แหละครับ
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

kasam เขียน:
Paul Octopus เขียน:ผมเห็นว่า TTW และ EASTW มีแต่จะได้สัมประทานมากขึ้นในส่วนขยายพื้นที่ หรือ โครงการใหม่ (แทนที่จะถูกยกเลิกตามที่เรากลัวกัน) การประปาเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ในสองกิจการนี้ และ ได้รับการปันผลกลับไปทุกปี หลังจากหักการลงทุนขยายงานฯ แล้วด้วย
EASTW การประปาภูมิภาคเป็น ผถห.ใหญ่
TTW ผมไม่เห็นการประปาเป็น ผถห.นะครับ
แต่หมอประมุขอาจจะหมายถึงการได้ค่าสัมปทานซึ่งใครเป็นผู้ได้ไปไปการประปาก็ได้ด้วยมั้งครับ
ขอโทษอย่างแรงนะครับ การประปาไม่ได้ถือหุ้น TTW ผิดพลาดจริงๆ :wall:
ดังนั้น model ที่ผมเขียนมันคงเป็นของ EASTW อย่างเดียวครับ
Disclaimer & Disclosure: The articles posted only represent my personal view. They are by no means a guarantee to the stock performance. Have no plan to change my position to the stock mentioned over the next 72 hrs.
ทศพร29

โพสต์ที่ 12

เอาเป็นว่าให้อาจารย์ ดร.นิเวศ ช่วยวิเคราะห์ดีกว่าครับ
อาจารย์ ดร.นิเวศ เลือก EASTW

:B :B :B :B :B
โพสต์โพสต์