ผมยื่นขอเครดิตภาษีจากปันผลหุ้นแต่มีปัญหาครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ทศพร29
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมยื่นขอเครดิตภาษีจากปันผลหุ้นแต่มีปัญหาครับ

โพสต์ที่ 1

ผมได้ยื่นเอกสารผ่านทางระบบออนไลน์ เสร็จแล้วผ่านไป 1 อาทิตย์ มีข้อความมาให้ส่งเอกสารหลักฐานที่รับปันผลจากหุ้น
ผมเลยแสกนใบสีส้มๆที่เป็นหน้าที่รับปัญผลจากหุ้นส่งไปทางเว็บไซต์สรรพากร แต่ปรากฏข้อความขึ้นมาว่า แบบของท่าน ไม่ไช่แบบขอคืนภาษี

ผมงงเลยครับ ใบที่เรารับปันผลจากหุ้นไม่ไช่แบบขอคืนภาษีได้ยังไง ในเมื่อผมขอคืนเครดิตภาษีจากปันผลหุ้น
แนบไฟล์

ทศพร29

Re: ผมยื่นขอเครดิตภาษีจากปันผลหุ้นแต่มีปัญหาครับ

โพสต์ที่ 2

ติดต่อสรรพากรไม่ได้ครับ สงการานต์หยุดหลายวัน
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: ผมยื่นขอเครดิตภาษีจากปันผลหุ้นแต่มีปัญหาครับ

โพสต์ที่ 3

แนะนำ ส่งจดหมายลงทะเบียนให้ กรมสรรพากรพื้นที่ ที่ระบุไว้ ในเอกสารครับ
โดยเอกสารที่ส่งนั้น เป็นตัวที่พิมพ์มาจาก tsd หรือ เอกสารที่ส่งจดหมายก็ได้ครับ
วิธีนี้เสียเงินแต่ทว่าแน่นอน เพราะเราสามารถตรวจสอบเอกสารถีึง สรรพากรพื้นที่เมื่อไร
และ ถ้ามีปัญหาคิดคำนวณผิด ก็สามารถแย้งได้เพราะเอกสารอยู่ในมือเรากับกรมสรรพากร

ผมใช้วิธีนี้ แทนการ Scan ส่งครับ ใช้เวลาประมาณ 7 -10 วันก็เรียบร้อยครับ

อีกแนวทาง คือพี่ เดินทางไปยังสรรพากรเขต ส่งเอกสารถึงเมื่อเจ้าหน้าที่
โดยมีเอกสารใบแปะหน้าว่ามีเจ้าหน้าของสรรพากรเขตรับเอกสารแล้วด้วย

ปล.
ในอดีตมีอยู่ปีหนึ่งผมส่งเอกสาร Scan ไปเจอะเจอปัญหาว่า คืนล่าช้ามากๆ
ซึ่งพี่ควรอ่าน ประมวลรัษฏากร หาว่า ระยะเวลาพิจารณาเท่าไร และ ถ้าหากพิจารณาเกิน ประชาชนสามารถเรียกดอกเบี้ยจากการพิจารณาล่าช้าจากกรมสรรพากรได้เท่าไร เพราะกฏหมายเขียนไว้ชัดเจนในประเด็นเรื่องระยะเวลาพิจารณา และ การเรียกดอกเบี้ย
ประชาชนต้องรู้กฏหมาย ไม่สามรถอ้างได้ว่าไม่รู้กฏหมายครับ
:)
:)
ทศพร29

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
สรุปคือ ผมต้องส่งใบสีส้มๆของ TSD ไปให้สรรพากรแทนการสแกนไช่มั้ยครับ
guhungry

โพสต์ที่ 5

ทศพร29 เขียน:ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
สรุปคือ ผมต้องส่งใบสีส้มๆของ TSD ไปให้สรรพากรแทนการสแกนไช่มั้ยครับ
ที่จริงถ้าสมัคร TSD investor portal ไว้ไม่ต้อง scan เองครับ มันรวมเป็นไฟล์เดียวของทั้งปีได้เลย ถ้าทำถูกวิธี
http://portal.tsd.co.th/th/index.html
https://www.tsd.co.th/InvestorPortal/Register.aspx
ทศพร29

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ
ทศพร29

โพสต์ที่ 7

ขอถามอีก 1 ข้อครับ ถ้าเรามีรายได้จากที่อื่นด้วย ต้องยื่นขอเครดิตภาษีพร้อมกันกับรายได้อื่นๆด้วยหรือป่าวครับ
หรือว่าต้องยื่นคนละรอบกับรายได้อื่นๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
JobJakraphan

โพสต์ที่ 8

ทศพร29 เขียน:ขอถามอีก 1 ข้อครับ ถ้าเรามีรายได้จากที่อื่นด้วย ต้องยื่นขอเครดิตภาษีพร้อมกันกับรายได้อื่นๆด้วยหรือป่าวครับ
หรือว่าต้องยื่นคนละรอบกับรายได้อื่นๆ
ยื่นพร้อมกันเลยครับ
ตามปกติการยื่นภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาหรือ ภ.ง.ด. 90 จะเป็นการยื่นแต่ละปีภาษี
หรือเป็นการยื่นแสดงรายได้ของเราในปีภาษีนั้นทั้งหมดครับ ยื่นครั้งเดียวพอ (ถ้าไม่ได้เป็นอาชีพพิเศษ)
ในส่วนของเงินได้พึงประเมินจะแบ่งย่อยออกเป็นมาตรา 40 (...)
ลองดูรายละเอียดของเอกสารแสดงรายได้จะมีเขียนไว้ครับ อย่างพวกใบรับรองเงินเดือนก็จะเป็น 40(1)
พวกคอมมิชชั่นก็จะเป็น 40(2) ส่วนเงินปันผลก็จะเป็น 40 (4) (ข) >> อันนี้มีแยกย่อยเป็นหมวด ข. อีกที
ในกรณีที่ยื่นออนไลน์เวลาเลือก มันจะมีหน้าต่างแยกออกมาให้เรากรอกครับ ถ้าสมัคร TSD ไว้
สามารถดาวน์โหลดไฟล์ข้อมูลในส่วนเงินปันผลแล้วอัพโหลดได้เลย ไม่ต้องเสียเวลากรอกเอง
เพิ่งมีให้ใช้ปีนี้เป็นปีแรกครับ แต่แนะนำให้ลองเช็ครายชื่อบริษัทอีกทีว่าครบและถูกต้องไหม
บางทีอาจตกหล่นบางบริษัทที่เป็นบริษัทเข้าใหม่ได้ครับ

เอาใจช่วยครับ
ถ้าผิดพลาดยังไงพี่ๆเสริมและแก้ไขได้เลยครับ
teevalue
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

แนะนำว่าโทรไปถามที่สรรพากรพื้นที่ที่รับผิดชอบเลยครับ
amornkowa
ผู้ติดตาม: 263

โพสต์ที่ 10

ปกติยื่นพร้อมกันครั้งเดียวครับ ถ้าไม่ได้ยื่น ให้ยื่นเพิ่มเติมไป
ภาพประจำตัวสมาชิก
Lastpun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

ปีนี้รู้สึกช้ากว่าปีก่อนๆ. สงสัยเข้ม
jaturong.four

โพสต์ที่ 12

ของผมก็เป็น เกิดจากตอนยื่น ทำผ่านproคำนวน แล้วupลงnet ปัญหาเกิดจากมันไม่ ติ๊กเครืองหมายถูกตรงความประสงค์ขอคืน เลยไม่ได้คืนภาษี ต้องยืนแบบใหม่
โพสต์โพสต์