คิดยังไงกับการลงทุนแบบ DCA ในหุ้นแข็งแกร่งครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jokerz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

คิดยังไงกับการลงทุนแบบ DCA ในหุ้นแข็งแกร่งครับ

โพสต์ที่ 1

รบกวนขอความรู้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
คืนนี้ดาวสวย
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: คิดยังไงกับการลงทุนแบบ DCA ในหุ้นแข็งแกร่งครับ

โพสต์ที่ 2

http://www.dekisugi.net/7thltg ลองดูแนวทางของพี่นรินทร์ครับ แต่จะเป็นการ DCA หุ้นที่เน้นเติบโตแทนครับผม ส่วนตัวเห็นด้วยกับวิธีการนี้นะ เหมาะกับคนที่รู้ว่าหุ้นตัวไหนพื้นฐานกิจการดีที่จะเติบโตข้างหน้า 5-10 ปี สามารถซื้อเฉลี่ยราคาไป เป็นการปิดจุดอ่อนคนที่ไม่สามารถคำนวณมูลค่าพื้นฐานกิจการได้ เป็นวิธีที่คนทั่วไปทำตามได้ไม่ยาก แถมด้วยจำนวนหุ้นในพอร์ตที่มีประมาณ 7-10 ตัว ทำให้กระจายความเสี่ยงไปได้ดีพอสมควร 1 ตัวมีสัดส่วนไม่ถึง 17% ของพอร์ตครับ และแน่นอนว่าถ้าเลือกหุ้นเอง ยังไงๆ ก็ต้องมีตัวที่ไม่เป็นไปตามใจของเราอยู่แล้วครับ ตามกฎของปีเตอร์ลินช์ ถ้าเลือกหุ้นมา 5 ตัวโดยคัดมาแล้ว 3 ตัวจะให้ผลตอบแทนธรรมดาๆ อีกตัวให้ผลตอบแทนผิดคาดน้อยมากจนถึงขาดทุน แต่ตัวสุดท้ายมักจะเหนือความคาดหมาย และทำกำไรกลบทุกตัวจนพอร์ตมีผลตอบแทนดีครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
คืนนี้ดาวสวย
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: คิดยังไงกับการลงทุนแบบ DCA ในหุ้นแข็งแกร่งครับ

โพสต์ที่ 3

ผมเคยลองทำแบบจำลอง DCA หุ้นบางตัวที่สนใจถ้าเกิดเราซื้อผ่านพอร์ตโบรกเกอร์ที่ออมหุ้น ซึ่งเจ้าแรกสุดจะเปิดปลายปี 2006 ผมเลยใส่ข้อมูลสมมติว่าเราซื้อทุกวันที่ 5 ทุกเดืิอนเริ่มตั้งแต่ มกราคม 2007 จนมาถึงธันวาคม 2014 ต้นทุนจะแตกต่างกันไปในหุ้นหลายประเภทครับ ยกตัวอย่าง
1.หุ้นที่พอมองย้อนไปเป็นหุ้นที่เติบโตดีก็จะมีต้นทุนที่ต่ำพอสมควร เช่น BDMS ต้นทุนหุ้นของเราจะประมาณ 5.5 บาท CPALL 13 บาท CPN 18-19 บาท MINT 15
2.หุ้นกิจการแข็งแกร่งหรือชื่อคุ้นหูคู่บ้านเมือง เช่น KBANK ต้นทุน 125 SCB 122 SCC 313 บาทจะเห็นว่าต้นทุนไม่ต่ำเท่าหุ้นเติบโต บางตัวก็ขาดทุนนะครับ เช่น PTTEP
เป็นการทดลองย้อนอดีตนะครับ อนาคตไม่รู้ คิดว่าวิธีนี้อาจจะไม่ได้ให้ผลตอบแทนดีสุดแต่น่าจะชนะผลตอบแทนตลาดหุ้นได้ ถ้า 1)เลือกหุ้นได้ถูกต้องพอสมควร เป็นกิจการที่เติบโตระดับหนึ่ง 2)มีหุ้นจำนวนไม่มากไม่น้อยไป เช่น 5-10 ตัวครับ ในบอร์ดนี้เหมือนผมเคยเห็นกระทู้ของคุณ saran ครับ ลองเข้าไปดูได้เลย :mrgreen: http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=57681
โพสต์โพสต์