Chaebol ทำธุรกิจสไตล์เกาหลี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
จอมยุทธอินทรี
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 237

Chaebol ทำธุรกิจสไตล์เกาหลี

โพสต์ที่ 1

ในสมัยที่ผมเรียนป.ตรี วัยละอ่อน
ผมได้ทุนไปแลกเปลี่ยน
take courses ที่มหาลัยในเกาหลีอยุ่เทอมหนึ่ง
ผมได้ลงเรียนวิชาธุรกิจ
เรียนกับ Professor ที่จบจาก Oxford
และตอนนั้นเอง ที่ผมได้รู้จักกับคำว่า "Chaebol"

เฮ่ย คือแบบชื่อโคตรเท่ห์
มันคืออะไร???

มันคือกลุ่มธุรกิจที่มีอิทธิพลในเกาหลีครับ
ที่ผมคิดว่าคนไทยเรารู้จักดีก็
Samsung (คนเกาหลีอ่านว่า ซัมซอง)
LG และก็ Hyundai (คนเกาหลีอ่านว่า ฮยอนเด)

กลุ่มนี้เองครับ
เป็นหนึ่งในสาเหตุที่ทำให้เกิดวิกฤตเศรษฐกิจเอเชียปี 2540
อย่าไปบอกว่าวิกฤตต้มยำกุ้ง ต่างชาติไม่รู้จัก 55555

บริษัทกลุ่มนี้ในสมัยนั้น
เกิดจากระบบอุปถัมภ์ครับ
นักธุรกิจจะต้องคอยให้เงินสนับสนุนพรรคการเมือง
เพื่อแลกกับสัมปทาน หรือเพื่อได้สิทธิ์อะไรบ้างอย่าง
(เอ๊ะ!!! โคตรคุ้น เหมือนประเทศอะไร 555)

พอหลังจากเกิดวิกฤตเศรษฐกิจ
เศรษฐกิจเกาหลีใต้ปี 1998 ติดลบ 5.8% เลยทีเดียวครับ
บริษัทที่อยุ่ในกลุ่มนี้ มากกว่า 1 ใน 3
ก็เป็นอันต้องล่มหายตายจากไป
เหลือแต่บริษัทที่เราๆคุ้นหูกันอยู่นั่นเอง
ซึ่งบางคนก็เรียกบริษัทในกลุ่มนี้ว่า
"Super Chaebol"
ฮ่าๆ โคตรเท่ห์เลยใช่มั้ย ชื่อยังกับยอดมนุษย์

โปรดติดตามตอนต่อไป
Source: https://www.facebook.com/sharpenyourmin ... 41/?type=1
โพสต์โพสต์