ปัญหาหนี้ครัวเรือนมีผลต่อธนาคารไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ปัญหาหนี้ครัวเรือนมีผลต่อธนาคารไหมครับ

โพสต์ที่ 1

ใครรู้ช่วยตอบทีครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
1000

Re: ปัญหาหนี้ครัวเรือนมีผลต่อธนาคารไหมครับ

โพสต์ที่ 2

ในคลิปตั้งแต่นาทีที่ 6.3 ครับ อ.ธนวัตรอธิบายเกี่ยวกับหนี้ครัวเรือนในบ้านเราได้ละเอียดดีทีเดียว

[youtube]https://youtu.be/f355-bUFBf4?t=6m30s[/youtube]
entity

Re: ปัญหาหนี้ครัวเรือนมีผลต่อธนาคารไหมครับ

โพสต์ที่ 3

มีครับ
ทางตรงเลย
1. ธนาคารออกสินเชื่อภาคครัวเรือได้น้อยลงพวกบ้าน/รถ เพราะภาคครัวเรือนอมหนี้อยู่
2. ความเสี่ยงในการผิดนัดชำระหนี้ แม้จะยึดบ้าน/รถมาได้แต่ไม่ได้การันตีว่าจะขายสินทรัพย์นั้นแล้วไม่ขาดทุน อย่าง TISCO เจอปัญหาราคารถตกทำให้รถที่ยึดได้ขายขาดทุน

ทางอ้อม
1. เมื่อภาคครัวเรือนมีปัญหาสภาพคล่องการใช้จ่ายสะดุด พวกภาคธุรกิจก็ไม่รู้จะลงทุนทำไม ผลิตเพิ่มก็ขายไม่ได้ทำให้การปล่อยสินเชื่อภาคนี้ลดลงตามไปด้วยโดยเฉพาะ SME
2. จาก 1 มันจะวนลูป เมื่อ บ.ไม่มีรายได้เพิ่มการจ้างพนักงานก็ลดลง
โพสต์โพสต์