7-11 ไต้หวัน กับ Economies of Scope

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
จอมยุทธอินทรี
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 226

7-11 ไต้หวัน กับ Economies of Scope

โพสต์ที่ 1

ก่อนที่มาใช้ชีวิตอยู่ที่ไต้หวัน
ผมก็คิดเหมือนกับชาวบ้านๆทั่วๆไป
ว่า 7-11 ในไทย น่าจะถึงจุดใกล้อิ่มตัวแล้ว
เพราะไม่ว่าจะเดินไปซอยไหนในกรุงเทพ
ก็เจอเซเว่นเต็มไปหมด!
แต่ว่าผมคิดผิดครับ แป่ว!!! :(
ในการบริหารธุรกิจนั้น
เมื่อเราใช้ประโยชน์
จาก "Economies of Scale" ได้เกือบเต็มที่แล้ว
ลำดับต่อไปคือการทำให้เกิด
สิ่งเล็กๆที่เรียกว่า "Economies of Scope"!!!!
เฮ่ย แล้วมันคืออะไร!!!
มันคือการเพิ่ม services อื่นๆเข้าไป
เพื่อให้กำไรโตขึ้น ในขณะที่จำนวนสาขาและพนักงานแทบจะยังเท่าเดิม
ทำได้จริงดิ??
ได้ครับ เพราะเค้าใช้ประโยชน์จากสาขาที่คลอบคลุมพื้นที่สำคัญๆ
อย่างเช่น ที่ไต้หวันเค้าจะมีบริการคล้ายๆไปรษณีย์
เราสามารถสั่งของออนไลน์ แล้วเลือกรับที่เซเว่นใกล้บ้าน
คนขายก็จะเอาไปส่งที่ 7-11 แทนการส่งไปรษณีย์
ใช้เวลาประมาณ 2 วัน พอของที่ส่งถึงแล้ว เราไปจ่ายตังแล้วรับของเลย
เราว่างเมื่อไรค่อยไปรับ
เหมาะกับ lifestyle ของคนรุ่นใหม่ ที่ไม่ค่อยอยู่บ้าน
คิดดูครับ ถ้าเซเว่นในไทยทำดีๆ
ไปรษณีย์มีหนาวครับ
โอ้ว พระเจ้าจอร์ช มันยอดมาก ใช่ไหมครับ!!!
แต่นี่เป็นเพียงน้ำจิ้มเท่านั้น
เจอกันตอนต่อไปครับ :)

รูปภาพ

ที่มา https://www.facebook.com/sharpenyourmin ... =1&theater
Sumeth6
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: 7-11 ไต้หวัน กับ Economies of Scope

โพสต์ที่ 2

รอฟังต่อครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
workart
ผู้ติดตาม: 1

Re: 7-11 ไต้หวัน กับ Economies of Scope

โพสต์ที่ 3

ในไทยก็เริ่มหา อะไรต่อมิอะไรมาลงและ ไม่ว่ายุ้งยา เบเกอรี่ อนาคตจะมีอะไรอีกหว่า
ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา >-<"
Hagreev

โพสต์ที่ 4

เห็นปัจจุบัน 7-11 เมืองไทยก็เริ่มมีแล้วครับ
เห็นแฟนผมซื้อสินค้าจากเวบ zalora ก็สามารถเลือกรับสินค้า / ส่งสินค้าคืน ผ่าน 7-11 โดยเลือกสาขาได้เลยครับ
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

จากที่ขยายแนวราบจนเกือบเต็ม เมื่อไรขยายแนวสูงคงต้องเข้าไปซื้อเก็บอีกรอบครับ (หมายถึงขยายชั้นสองเพื่อขายผลิตภัณท์อื่นๆนะครับ ค่าใช้จ่ายเพิ่มน้อยมากแต่รายได้เพิ่มเยอะเลย :mrgreen: )

โพสต์ที่ 6

7-11 ไต้หวัน กับ Economies of Scope ตอน 2
เมื่อวันก่อนผมได้กล่าวถึง
การส่งของผ่านสาขาของเซเว่นแทนไปรษณีย์
ที่ค่อนข้างนิยมในไต้หวันมาช่วงเวลาหนึ่งแล้ว
ก็มีเพื่อนๆหลายๆคน ในโลกออนไลน์
บอกผมว่า ในไทยก็เริ่มมีบ้างแล้ว
แต่อาจจะยังไม่เป็นที่นิยมมากนัก
เพราะว่าอาจจะยังอยู่ในช่วงเริ่มต้น
ผมนี่อึ้งไปเลยครับ เพราะคิดว่ามันต้องมีแน่ๆ
แต่ไม่คิดว่า มันจะเร็วขนาดนี้!!!

แล้ววันนี้ผมจะมาโม้ เอ้ยมาเล่าอะไรต่อ
เกี่ยวกับ Services อื่นๆ
ที่เซเว่นในไต้หวันนำมาใช้ เพื่อเพิ่มสิ่งที่นักลงทุนมองหา
นั่นก็คือการเพิ่ม "บรรทัดสุดท้าย" ในงบการเงิน
หรือ "กำไรสุทธิ" นั่นเอง

เค้าทำไรเพิ่มเติมหล่ะ???
เค้ามีขายประกันชีวิตครับ
แต่ว่าบริการนี้ยังคงอยู่ในช่วงเริ่มต้น
และยังมีไม่กี่สาขาในพื้นที่หลักๆ
เพราะพนักงานในส่วนที่ขายประกัน
ต้องสอบเป็นตัวแทนขายประกันชีวิตด้วย
ลองจินตนาการดูครับ
จากที่เวลาซื้อของเสร็จ พนักงานเซเว่นในไทยเค้าจะถามว่า
"รับขนมจีบซาลาเปาเพิ่มไหมค่ะ"
คราวนี้คงจะเปลี่ยนเป็น "ทำประกันชีวิตกับเราไหมค่ะ"

สิ่งต่อไปที่ผมสังเกตุเห็น ที่เซเว่นในไทย
จะเอามาใช้บ้างเพื่อเพิ่มบรรทัดสุดท้ายได้
ก็คือเซเว่นที่ไต้หวันนั้น
พวกซาลาเปา หรือพวกไส้กรอกไบท์ต่างๆ
เค้าจะวางอยู่ตรงกลางร้าน แล้วให้คนซื้อคีบเอาเองครับ
ทำให้แม้แต่สาขาใหญ่ๆ ก็มีพนักงานต่อสาขา
แทบจะไม่เกิน 3-4 คนด้วยซ้ำ
ซึ่งหน้าที่หลักก็คือ "การคิดเงิน"
คิดดูครับ ถ้าใช้พนักงานลดลงเพียงแค่ 1-2 คนต่อสาขา
รวมสาขาทั้งประเทศ จะทำให้กำไรเพิ่มขึ้นเท่าไร

ข้อสุดท้ายที่ผมนึกออกตอนนี้ก็คือ
ในสาขาที่เป็นพื้นที่ชุมชนจริงๆ
เค้าจะเปิดชั้นสอง เพื่อให้ลูกค้านำอาหารและเครื่องดื่ม
ไปนั่งชิวได้ แถมมีห้องน้ำสะอาดไว้บริการด้วย
ผมมโนไปว่า
ถ้า CP All หันมาทำอาหารตามสั่ง All Meal แบบจริงจัง
ร้านกาแฟสดก็มีอยุ่แล้ว
แล้วเปิดให้นั่งทานที่ชั้นสอง ของแต่ละสาขา
กำไรจะเพิ่มเป็นเท่าไร

ก่อนจากกันในวันนี้
อาจจะไม่เกี่ยวกับหัวข้อเท่าไร
เซเว่นในไต้หวัน ซึ่งเป็นบริษัทในเครือ Uni-President
มีสินค้า CP ขายด้วยครับ
และค่อนข้างเป็นอาหารที่นิยมในระดับนึงทีเดียว
ผมแอบถ่ายมาฝากได้รูปเดียวครับ :)

รูปภาพ

ที่มา https://www.facebook.com/sharpenyourmin ... =1&theater
yinglaknite

โพสต์ที่ 7

ยอดขายน่าจะเพิ่งฟื้นมาได้สัก 2 ปีนี้เอง จากเดิมไม่โตเลย เพิ่งจะพบ biz model ใหม่ที่ขยาย

ร้านกาแฟ ช่วยทำยอดจริงจังมาได้

อย่างอื่นจะเป็นแค่บริการเสริมยังไม่ทำเงิน
[/color]I DREAM FOR LIVING
kotaro
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 8

เมื่อเช้า ผมเข้าไปในร้าน 7-11 สาขาใกล้บ้าน

แปลกใจ เห็นมีขายกาแฟสด ของ cp retail link แล้ว

ลองสั่ง เอสเพรสโซ่เย็น แก้วละ 30 บาท

พนักงานในร้านมีทั้งหมด 2 คน คนนึงคอยชงกาแฟ มีคิวอยู่ 3-4 คน
อีกคนอยู่แคชเชียร์ คิวจ่ายเงิน ยาวเลยครับ

ถ้ามี service เพิ่มขึ้น อาจต้องปรับเพิ่มพนักงานด้วยหรือเปล่าครับ

ผมว่า 7-11 ในเมืองไทย พวกธุรกิจและบริการต่างๆ ไม่น่าจะแพ้ ที่ไต้หวันนะครับ
เพราะในเครือ cp มีธุรกิจที่เกี่ยวข้อง พร้อมจะ support ร้าน 7-11 ได้เยอะมาก

เร็วๆนี้ ผมรอกิน เลอแปง บานาน่า (cp ram) ที่พึ่งออกใหม่ เลียนแบบ โตเกียวบานาน่า แต่ยังไม่ได้กินซักที
เห็นว่า เข้าไปขายใน 7-11 เพียง ชม เดียว ของก็หมดเกลี้ยง ไม่มาถึง ตจว ซักที
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
Factor_9

โพสต์ที่ 9

kotaro เขียน:เมื่อเช้า ผมเข้าไปในร้าน 7-11 สาขาใกล้บ้าน

แปลกใจ เห็นมีขายกาแฟสด ของ cp retail link แล้ว

ลองสั่ง เอสเพรสโซ่เย็น แก้วละ 30 บาท

พนักงานในร้านมีทั้งหมด 2 คน คนนึงคอยชงกาแฟ มีคิวอยู่ 3-4 คน
อีกคนอยู่แคชเชียร์ คิวจ่ายเงิน ยาวเลยครับ

ถ้ามี service เพิ่มขึ้น อาจต้องปรับเพิ่มพนักงานด้วยหรือเปล่าครับ

ผมว่า 7-11 ในเมืองไทย พวกธุรกิจและบริการต่างๆ ไม่น่าจะแพ้ ที่ไต้หวันนะครับ
เพราะในเครือ cp มีธุรกิจที่เกี่ยวข้อง พร้อมจะ support ร้าน 7-11 ได้เยอะมาก

เร็วๆนี้ ผมรอกิน เลอแปง บานาน่า (cp ram) ที่พึ่งออกใหม่ เลียนแบบ โตเกียวบานาน่า แต่ยังไม่ได้กินซักที
เห็นว่า เข้าไปขายใน 7-11 เพียง ชม เดียว ของก็หมดเกลี้ยง ไม่มาถึง ตจว ซักที
ผมเคยชิมแล้วอร่อยมากครับ สาขาที่ชลบุรีก็มีนะครับ :D
stay calm stay invest
maxpawin

โพสต์ที่ 10

ครม. ไฟเขียวขายหวยในร้านสะดวกซื้อ-กำหนดราคา 80 บาท
http://money.kapook.com/view114252.html

หนึ่งใน Economies of scope ของประเทศไทยอาจจะเป็นขายหวยครับ ฮ่าๆ

โพสต์ที่ 11

maxpawin เขียน:ครม. ไฟเขียวขายหวยในร้านสะดวกซื้อ-กำหนดราคา 80 บาท
http://money.kapook.com/view114252.html

หนึ่งใน Economies of scope ของประเทศไทยอาจจะเป็นขายหวยครับ ฮ่าๆ
ฮาครับ 555555
dr1
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 12

ผมไปใต้หวันครั้งแรกและครั้งเดียวเกือบยี่สิบปีก่อนฮะ
ไปเกาชุง(เกาสง?)กับสับแอเรียไลเซนซี่ของเซเว่นแถวจังหวัดชายแดนที่ผมรับจ้างอยู่
จำได้แต่ทุกบล็อคตึก จะมีเซเว่นอยู่สี่มุมเลย สกู๊ดเต้อร์เยอะมาก จอดบนฟุตบาท
และก็ สาวขายหมากนุ่งสั้นน่ารักดี แฮ่..

ไม่ขัดจังหวะแล้วฮะ เชิญท่านจอมยุทธบรรเลงต่อฮะ..
samatah

โพสต์ที่ 13

เพิ่งเห็นแบบค่อนข้างเป็นทางการ บริการรับส่งพัสดุผ่านเซเว่นที่ไทยครับ
"At All" บริการใหม่จากไดนามิค แมนเนจเม้นท์ รับส่งพัสดุขนาดเล็กผ่านร้านเซเว่นฯ ทั่วประเทศไทย
https://www.cpall.co.th/News-Center/cor ... 7%E0%B8%A2
marcus147

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณ คุณ จอมยุทธอินทรี ครับ
ที่นำข้อมูลมาแบ่งปัน

ผมนี่อึ้งไปเลยครับ กับแนวคิด
แสดงว่า เจ้าสัวแกคิดไว้แล้วซินะ
น่ากลัวจริงๆ
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
sirkarros

โพสต์ที่ 15

ผมไป 7-11 แถวประชาชื่น เค้ามีขายประกันแล้วนะครับ

แต่เป็นประกันอุบัติเหตุ ,โรคร้ายแรง(เช่น มะเร็ง) และ ประกันบ้าน
ยังขาดประกันชีวิตอยู่ครับ

ผมเข้าใจว่าที่เค้าขาย แค่ 3 อย่างนี้เพราะไม่ต้องใช้คนที่สอบตัวแทนประกันชีวิต

แต่ก้อสุดยอดมากครับเจ้าสัวเมืองไทย
120926 ชีวิต คือ การเดินทาง
121006 บรรจุสัมภาระ ที่เรียกว่า วิธีการลงทุนที่ถูกต้อง

โพสต์ที่ 16

marcus147 เขียน:ขอบคุณ คุณ จอมยุทธอินทรี ครับ
ที่นำข้อมูลมาแบ่งปัน

ผมนี่อึ้งไปเลยครับ กับแนวคิด
แสดงว่า เจ้าสัวแกคิดไว้แล้วซินะ
น่ากลัวจริงๆ
ยินดีครับ ผมก็คิดเหมือนกันครับว่าเจ้าสัวเก่งมากๆจริงๆ
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 17

ผมเห็นมีหลายแบรนด์ดังๆ ส่งสินค้าให้สมาชิกของเขา ผ่านทาง 7-11 นะครับ ดีกว่าไปรษณีย์อีก

เพราะคนกลับบ้าน เที่ยงคืน ตีหนึ่ง ก็แวะไปรับของได้ตลอด
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
maxpawin

โพสต์ที่ 18

แล้วก็เพิ่มมาอีกหนึ่งอย่างแล้วครับ.. จ่ายค่าปรับที่ร้านสะดวกซื้อ
http://www.prachachat.net/news_detail.p ... 1432012284
โพสต์โพสต์