สรุปงานสัมนา VI Know How Meeting 1กพ.58 ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
kraikria
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Re: สรุปงานสัมนา VI Know How Meeting 1กพ.58 ครับ

โพสต์ที่ 31

คุณหมอนุ่นนอกจากใจบุญแล้วยังขยันมากเลยครับ ขอบคุณครับ
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
amornkowa
ผู้ติดตาม: 257

Re: สรุปงานสัมนา VI Know How Meeting 1กพ.58 ครับ

โพสต์ที่ 32

ขอบคุณครับ
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 33

ที่ผมเขียนสรุปของน้องมีม ผมไม่แน่ใจว่า เขียนศัพท์ถูกไหม อย่าง Ex O L นี่ผมก็เขียนจากความเข้าใจของผมนะครับ
ถ้าเขียนผิดผมขออภัยด้วยครับ

ผมชอบเอาเนื้อหาที่ฟังที่จดมาพิมพ์ เพราะหลังสัมนาเสร็จใหม่ๆ เราจะจำเนื้อหาได้เยอะมาก และบางทีเวลาผ่านไปนอกจากเราจะจำเนื้อหาได้น้อยลงแล้ว
เรายังนึกสิ่งที่เราเขียนไว้ในสมุดไม่ออก...ในบางครั้ง 555

อย่างน้อยก็ตอบแทนสังคมนักลงทุนเน้นคุณค่าบ้างครับ
ผมไม่ค่อยได้มีโอกาสพบเจอเพื่อนนักลงทุนท่านอื่นๆนัก

จริงๆไฟแรงขึ้นหลังจากสัมนา วีไอสายดำแชริตี้แล้วมีคนมาบอกผมว่า ไปฟังสัมนาแบบนักลงทุนคนอื่นเค้าบ้าง
กับเค้าให้หัดไปดูคลิปการลงทุนหุ้น รพ. จะได้ฉลาดกับเค้าบ้าง(สงสัยหน้าผมเขลา...ก็จริงนะ 555)

เลยลองบรรยายสิ่งที่ผมได้เรียนรู้หลังจากนั้นน่ะครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 34

ไว้อ่านประกอบตอนอ่านเอกสารพี่มนครับ

http://th.m.wikipedia.org/wiki/สหรัฐอเมริกา

http://th.m.wikipedia.org/wiki/ประวัติศาสตร์ยุโรป
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 35

noooon010 เขียน:ที่ผมเขียนสรุปของน้องมีม ผมไม่แน่ใจว่า เขียนศัพท์ถูกไหม อย่าง Ex O L นี่ผมก็เขียนจากความเข้าใจของผมนะครับ
ถ้าเขียนผิดผมขออภัยด้วยครับ
เพิ่มเติมนิดหน่อยครับ
Ex O L คือ Excess of loss หรือ XL ครับ

แนะนำ หนังสือ "Reinsurance make it easy! การประกันภัยต่อ ไม่ยากอย่าง"
ของสมาคมประกันวินาศภัย ครับ
เคย Review ไว้เมื่อ Mon Dec 10, 2012 11:35 pm ครับ
ไปเจออยู่ที่ห้องสมุดมารวย จำนวน 3 เล่ม ครับ ลองไปหาอ่านกันได้ครับ

อ่านเพิ่มเติมที่
http://en.wikipedia.org/wiki/Reinsurance ครับ

:)
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 36

ขอบคุณครับหมอนุ่น
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
opengn
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 37

ขอบคุณครับ :B
สิปาดัน
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 38

ขอบคุณมากกกกครับพี่หมอนุ่ม
"เมื่อผลลัพธ์ยังมาไม่ถึง เราจำเป็นต้องมีศรัทธา"
woodooshy

โพสต์ที่ 39

:D thank kub
ลงทุนในความรู้ นำไปสู่อิสระภาพทางการเงิน

ลงทุนในบุญกุศล นำไปสู่อิสระภาพทางใจ
ladak

โพสต์ที่ 40

ขอบคุณค่ะ
1154
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 41

ขอบคุณมากๆครับ -/\-
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 42

ขอบคุณมากมาย :P
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
tonyprc

โพสต์ที่ 43

ขอโทษครับ

Link ที่ดาวน์โหลด ไม่มีไฟล์แล้วครับ พอจะมีใครกรุณาอัพไฟล์ให้โหลดได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ