ผมขอพื้นที่ตรงนี้....ประกาศเป้าหมายการลงทุนให้ได้ 10 ล้านในอ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
gripen
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมขอพื้นที่ตรงนี้....ประกาศเป้าหมายการลงทุนให้ได้ 10 ล้านในอ

โพสต์ที่ 1

ผม....ขอตั้งเป้าหมาย ภารกิจไว้ ดังนี้

1. ปี 2022 พอร์ทการลงทุนต้องมีมูลค่าไม่ต่ำกว่า 10 ล้านบาท

2. ปี 2032 พอร์ทการลงทุนต้องมีมูลค่าไม่ต่ำกว่า 20 ล้านบาท

เนื่องจากตอนนี้ผมอายุ 33 ปี ศึกษาการลงทุนมาพอสมควร และลงทุนได้มาประมาณ 2-3 ปี โดยมูลค่าพอร์ทปัจจุบันมีประมาณ 4.7 ล้านบาท ( ปี 2015 ) เลยคิดว่าถ้าผมอายุสัก 40 ปี ( ปี 2022 ) อยากมีพอร์ทประมาณ 10 ล้านบาท และอีก 10 ปี ผมจะมีอายุ 50 ปี ( ปี 2032 ) อยากมีพอร์ทประมาณ 20 ล้านบาท

ขออนุญาติโพสประกาศในกระทู้นี้ เพื่อเป็นแรงกระตุ้น และแรงผลักดันให้ตัวผม ต้องทำให้ภารกิจที่ตั้งเป้าหมายไว้ให้สำเร็จให้จงได้ ถึงแม้ว่าในอนาคตข้างหน้าหนทางการลงทุน ยากเกินจะคาดเดา มีอุปสรรตต่างๆนานา มากมายเข้ามากระทบ แต่ผมจะพยายามทำให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ แต่ถ้าเกิดช่วงใดผมรู้สึกท้อแท้ เหนื่อยขึ้นมา ผมจะเปิดกระทู้นี้และจะต้องพยายามทำดังที่ได้โพสไว้ในที่นี้ให้ได้ครับ

ปล. ไว้อีกสัก 7 ปีข้างหน้า ผมจะมา update กระทู้นี้อีกทีครับว่า เป็นไปตามเป้าหมายหรือไม่อย่างไร

แนบไฟล์

ปล่อยให้เงินทำงาน...$$$
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 325

Re: ผมขอพื้นที่ตรงนี้....ประกาศเป้าหมายการลงทุนให้ได้ 10 ล้า

โพสต์ที่ 2

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ เป้าที่ตั้งไม่ได้สูงเกินวิสัยที่จะทำได้โดยไม่เครียดครับ

ขอให้คุณ gripen มีจิตใจที่เข้มแข็ง มีความกล้าหาญ ความเพียรพยายาม ที่จะก้าวข้ามผ่านอุปสรรคต่างๆ ขอให้สนุกในการเรียนรู้การลงทุน มีทัศนคติที่ดี มีความสุขกับทุกๆ ก้าวที่เดินไปนะครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

Re: ผมขอพื้นที่ตรงนี้....ประกาศเป้าหมายการลงทุนให้ได้ 10 ล้า

โพสต์ที่ 3

เป้าหมายแบบนี้เป็นไปได้สูงมากครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ
gripen

โพสต์ที่ 4

picatos เขียน:ขอเป็นกำลังใจให้ครับ เป้าที่ตั้งไม่ได้สูงเกินวิสัยที่จะทำได้โดยไม่เครียดครับ

ขอให้คุณ gripen มีจิตใจที่เข้มแข็ง มีความกล้าหาญ ความเพียรพยายาม ที่จะก้าวข้ามผ่านอุปสรรคต่างๆ ขอให้สนุกในการเรียนรู้การลงทุน มีทัศนคติที่ดี มีความสุขกับทุกๆ ก้าวที่เดินไปนะครับ
ผมขอขอบคุณพี่ครับ ผมตั้งเป้าหมายแบบไม่กดดันมากนัก แต่หนทางข้างหน้าอีกยาวไกล ไม่มีใครรู้ว่าจะมีอะไรเกิดขึ้นกลางทางหรือไม่ แต่ผมก้อจะพยายามอย่างเต็มที่ครับ
gripen

โพสต์ที่ 5

ลูกหิน เขียน:เป้าหมายแบบนี้เป็นไปได้สูงมากครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ
ผมขอขอบคุณพี่ครับ ผมจะพยายามทำในสิ่งที่ตั้งใจให้สำเร็จให้ได้ครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 6

ปัจจัยนึงที่ต้องระวังคือรายจ่ายครับ
ช่วงอายุขนาดนี้ รายจ่ายรถ บ้าน ลูก สุขภาพพ่อแม่ มาแน่
ยังไงคำนึงถึงเรื่องเหล่านี้และสร้างสมดุลที่ดีด้วย

แต่พอร์ตระดับนี้ ผลการทบต้นเริ่มทำงานได้ดีแล้วครับ
พอร์ตจะเริ่มโตเร็ว โดยที่ออกแรง(สร้างผลตอบแทน) เท่าๆเดิม
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
gripen

โพสต์ที่ 7

ลูกอิสาน เขียน:ปัจจัยนึงที่ต้องระวังคือรายจ่ายครับ
ช่วงอายุขนาดนี้ รายจ่ายรถ บ้าน ลูก สุขภาพพ่อแม่ มาแน่
ยังไงคำนึงถึงเรื่องเหล่านี้และสร้างสมดุลที่ดีด้วย

แต่พอร์ตระดับนี้ ผลการทบต้นเริ่มทำงานได้ดีแล้วครับ
พอร์ตจะเริ่มโตเร็ว โดยที่ออกแรง(สร้างผลตอบแทน) เท่าๆเดิม

ผมขอขอบคุณครับพี่ พี่ๆในที่นี้เป็นต้นแบบในการลงทุนที่ดีสำหรับผมเลยครับ ผมจะพยายามทำต่อไปเรื่อยๆให้ดีที่สุดครับ
harikung
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 8

เป็นกำลังใจให้ครับ :B
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
marcus147

โพสต์ที่ 9

เริ่มเวลาใกล้เคียงกัน
อายุก็พอๆกันเลยครับ
แต่ขนาดพอร์ตต่างกันเกือบครึ่ง

เอาใจช่วย และจะพยายามให้ถึงเป้าด้วยเช่นกันครับ
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

เอาใจช่วยครับ :D
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
otakung
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 11

ขอให้สำเร็จครับ
minnaja

โพสต์ที่ 12

ขอให้สำเร็จเกินคาดนะคะ :D
kjarrung

โพสต์ที่ 13

เมื่อ 6 ปีก่อน ประมาณต้นปี 2552 พอร์ทผมปประมาณ 7 ล้านบาท ด้วยผลตอบแทนทบต้น ประมาณ 25 % ต่อปี ตอนนี้พอร์ทอยู่ที่ 8 หลักกลาง ๆ ณ สิ้นปี 2557 โดยในระหว่าง 6 ปีมีเงินเพิ่มไประหว่างทางบ้าง ด้วนทุนของน้อง ทำผลตอบแทนแค่ 15 % ต่อปีก็น่าจะถึงเป้าหมายแล้ว
แต่อย่าลืมว่าตลาดหุ้นในปัจจุบันสูงกว่าเมื่อ 6 ปีมาก เพราะฉะนั้นต้องระวังเรื่องความเสี่ยงด้วย วิเคราะห์หุ้นให้ดี ซื้อหุ้นที่ราคาตำ่กว่ามูลค่าที่แท้จริง ไม่มีหนี้ และมีการเติบโต ก็จะทำให้พอร์ทเตอบโตขึ้นครับ
gripen

โพสต์ที่ 14

ผมขอขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ที่เป็นกำลังใจให้ผม ผมขอเติบโตไปด้วยกันกับเพื่อนๆพี่ๆน่ะครับ
gripen

โพสต์ที่ 15

kjarrung เขียน:เมื่อ 6 ปีก่อน ประมาณต้นปี 2552 พอร์ทผมปประมาณ 7 ล้านบาท ด้วยผลตอบแทนทบต้น ประมาณ 25 % ต่อปี ตอนนี้พอร์ทอยู่ที่ 8 หลักกลาง ๆ ณ สิ้นปี 2557 โดยในระหว่าง 6 ปีมีเงินเพิ่มไประหว่างทางบ้าง ด้วนทุนของน้อง ทำผลตอบแทนแค่ 15 % ต่อปีก็น่าจะถึงเป้าหมายแล้ว
แต่อย่าลืมว่าตลาดหุ้นในปัจจุบันสูงกว่าเมื่อ 6 ปีมาก เพราะฉะนั้นต้องระวังเรื่องความเสี่ยงด้วย วิเคราะห์หุ้นให้ดี ซื้อหุ้นที่ราคาตำ่กว่ามูลค่าที่แท้จริง ไม่มีหนี้ และมีการเติบโต ก็จะทำให้พอร์ทเตอบโตขึ้นครับ
พอร์ทพี่เติบโตได้ดีมากๆเลยครับ สุดยอดครับ พอร์ทผมขอตามไปด้วยน่ะครับ ^_^
Red24

โพสต์ที่ 16

ชัดเจนมากครับ. และอยากบอกว่าการประกาศเป้าหมายของคุณ เป็นการสร้างแรงจูงใจให้คนอื่นด้วย. หนึ่งในนั้นคือผมครับ. ขอบคุณครับ
I feel control.
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 17

สักวันกระทู้คุณ​ จะเป็นอีกแรงบันดาลใจ​ให้คนอื่นแน่ๆครับ​ :mrgreen:
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
meditate

โพสต์ที่ 18

สู้ๆครับ หลายคนก็คงมีเป้าไว้ในใจกัน เดินไปเรื่อยๆครับ
สุดท้ายคือ"ไม่มี"
sutthi43

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณสำหรับแรงบันดาลใจครับ

และขอเป็นแรงเชียร์ให้พี่ประสบความสำเร็จนะครับ :D :D
champ412
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 20

ขอให้ได้ตามที่คาดหวังเป็นอย่างน้อยครับ(เผื่อใจไว้เกินความคาดหวังบ้างครับ555)ครับ

ดูการตั้งเป้าน่าจะทำได้แบบมีความสุขและไม่ต้องไปเคร่งเครียดมากนักเพียงแค่ระวังตามที่หลายๆท่านแนะนำเอาไว้นะครับ
donnyvi
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 21

เป็นกำลังใจให้ครับพี่
ผมจะพยายามด้วยเช่นกันครับ :mrgreen:
"The Winners .... never Quit, The Quitters .... never Win"
theenuch
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 22

มาช่วยเป็นกำลังใจให้ค่ะ :D
..........

อย่าลืมเผื่อแบบที่นายกโจบอกไว้ด้วยนะคะ
สิ่งที่นายกโจเตือนคือความจริงของชีวิต สำหรับคนวัยนี้
โดยเฉพาะคนที่เป็นหัวหน้าครอบครัวค่ะ :wink:
..........

ขอให้สมหวังในสิ่งที่ "ตั้งใจ" และ "พยายาม"
และขอให้มีความสุขกับการลงทุน และการเดินทางสู่เป้าหมายค่ะ ^__^
gripen

โพสต์ที่ 23

theenuch เขียน:มาช่วยเป็นกำลังใจให้ค่ะ :D
..........

อย่าลืมเผื่อแบบที่นายกโจบอกไว้ด้วยนะคะ
สิ่งที่นายกโจเตือนคือความจริงของชีวิต สำหรับคนวัยนี้
โดยเฉพาะคนที่เป็นหัวหน้าครอบครัวค่ะ :wink:
..........

ขอให้สมหวังในสิ่งที่ "ตั้งใจ" และ "พยายาม"
และขอให้มีความสุขกับการลงทุน และการเดินทางสู่เป้าหมายค่ะ ^__^

ผมขอขอบคุณพี่ครับ พี่เป็นหนึ่งในไอดอลที่ผมชื่นชอบเหมือนกัน เพราะผมก้อเป็นมนุษย์เงินเดือนธรรมดาๆคนหนึง ที่อยากฝันว่าสักวัน.....จะมีอิสรภาพทางการเงินเหมือนกับพี่บ้างครับ แล้วเราก้อจะได้เลือกงานที่เราอยากทำ ( ไม่ใช่ว่าทำงานเพื่อเงินเหมือนทุกวันนี้ครับ ) ต้องบอกตัวผมเองตลอดเวลาว่า " สู้ๆๆเพื่อครอบครัว " ครับ ^_^
teevalue

โพสต์ที่ 24

สู้สู้ครับ
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 25

เอาใจช่วยให้ทำสำเร็จครับ

แต่ช่วง 10ปีหลังน่าจะตั้งเป้ามากกว่านี้นะครับ
คือช่วง 7ปีแรกตั้งเป้าเฉลี่ยประมาณ11% ทบต้นผมว่ากำลังดีแล้ว
แต่ช่วง 10ปีหลังตั้งเป้าแค่ประมาณ 7%ทบต้นผมว่าน้อยไปหน่อย
น่าจะตั้งเป้าเท่าช่วง7ปีแรกคือ 11% ทบต้น ดังนั้นปี 2032 พอร์ทน่าจะประมาณ 30ล้านนะครับ
:B
Eakchai56

โพสต์ที่ 26

คนแก่มาเอาใจช่วยคนหนุ่มครับ ขอชื่นชมที่อายุ 33 ก็มีเป้าหมายการลงทุนแล้ว ในขณะที่ผมตอนอายุเท่านี้ยังไม่มีแม้กระทั่งความคิดเรื่องเงินออมเลย เรื่องลงทุนยิ่งไม่ต้องพูดถึง
ขอติงเพื่อก่อเรื่องเป้าหมายครับ คือคุณตั้งตัวเลขต่ำเกินไป เพราะด้วยทุนเริ่มต้น 4.7 ล้านเพื่อให้ได้เป็น 20 ล้านในอีก 17 ปีข้างหน้านั้น เท่ากับว่าได้ผลตอบแทนทบต้นปีละ 8.90% ซึ่งผมว่าน้อยไปหน่อย เพิ่มอีกซักนิดดีไม๊
gripen

โพสต์ที่ 27

ผมขอบขอบคุณทุกกำลังใจ คำแนะนำต่างๆที่มีมาให้ผมน่ะครับ ส่วนเรื่องเป้าหมายที่ผมตั้งไว้ ผมไม่กล้าตั้งสูงมาก กลัวไปไม่ถึงครับ โดยถ้าถึงเป้าที่ตั้งใจไว้ ผมก้อพอใจหล่ะ.....แต่ถ้ามากกว่าเป้า ถือว่าเป็น " โบนัส " ให้ชีวิตผมไปครับ ^_^ ผมขอขอบคุณทุกๆคำชี้แนะของพี่ๆเพื่อนๆน้องๆทุกท่านครับ และขอให้ทุกท่านประสบความสำเร็จดังที่ตั้งเป้าหมายการลงทุนกันน่ะครับ ^__^
birthboro

โพสต์ที่ 28

ส่วนตัวผมคิดว่าเป็นเป้าหมายที่ท้าทายดีแล้วนะครับ ถ้าได้มากกว่านี้เป็นโบนัส เป็นแนวคิดที่ดี

เอาใจช่วยอีกแรงนะครับ :D :D :D
doang
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 29

เป็นกำลังใจให้ครับ :) :)
untrataro25
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 30

สุดยอดครับ :P
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
โพสต์โพสต์