ผู้ที่เลือกลงทุนในหุ้น PE ที่สูง มีแนวคิดอย่างไรกันครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
punmew
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

ผู้ที่เลือกลงทุนในหุ้น PE ที่สูง มีแนวคิดอย่างไรกันครับ

โพสต์ที่ 1

ผมได้ค้นหาหุ้นในตลาดมาระยะหนึ่งเจอหุ้น PE สูงมากกว่า 30 เท่าหลายตัว (ไม่รวมหุ้น Cyclical กับหุ้นที่ทำราคานะครับ) ในกรณีนี้ขอยกตัวอย่างหุ้น BEAUTY

ย้อนหลังไป 3 ปีที่แล้ว

หุ้น BEAUTY มี PE 30 เท่า Market Cap 4,800 ล้าน > ปัจจุบัน PE 40 เท่า Market Cap 10,000 ล้าน หรือเพิ่มขึ้นมา 1 เด้ง
โดยที่รายได้,กำไร, และ Operating Cash Flow เติบโตต่อเนื่อง จากที่ผมค้นหาข้อมูลธุรกิจอย่างคร่าวๆ พบว่า Product มีความน่าสนใจและมี space ให้เติบโตอีกมาก และก็มองดูเป็นธุรกิจที่ดี

ผมเลยมองย้อนกลับไปว่าหากเมื่อสามปีที่แล้ว ผมมีข้อมูลของหุ้นและทราบผมกำไรขาดทุน ณ วันนี้ ผมจะซื้อหุ้นตัวนี้หรือไม่?

ผมพบว่าสุดท้ายผมก็ "ไม่กล้า" ที่จะซื้อหุ้นตัวนี้อยู่ดี เพราะอัตราส่วนทางการเงินและมูลค่าของบริษัทนั้นสูงกว่าบริษัทในตลาดอย่างมาก

จึงอยากจะเรียนถามว่าใครเคยตัดสินใจซื้อหุ้นที่มี PE สูง หรือสะท้อน Growth ในอนาคตอย่างมาก และมีวิธีการในการ Valuation มันอย่างไร จึงทำให้มั่นใจเข้าซื้อโดยที่มี MoS ที่ต้องการได้ครับ
Greed, fear, ignorance, and hope
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
ผู้ติดตาม: 109

Re: ผู้ที่เลือกลงทุนในหุ้น PE ที่สูง มีแนวคิดอย่างไรกันครับ

โพสต์ที่ 2

ถ้าเป็นหุ้น Growth หรือ super stock ลองดูของ

http://kongkiti.blogspot.com/2012/08/my ... isher.html เพื่อใช้ในการตัดสินใจมั้ยครับ

ปล.เจ้าของบล็อกก็เห็นในthaivi บ่อยๆ :mrgreen:
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

Re: ผู้ที่เลือกลงทุนในหุ้น PE ที่สูง มีแนวคิดอย่างไรกันครับ

โพสต์ที่ 3

PE เปรียบเหมือนค่าตัวนักฟุตบอล

ตอนคุณซื้อมาคุณไม่มีวันรู้หรอกว่าเค้าจะยิงให้คุณกี่ประตู
แต่ตราบใดที่ซื้อมาแล้วเค้าเป็นดาวยิงที่เด่นเป็นสง่า
จะมีแฟนบอลรุมล้อมมากมาย

ไม้ค้ำขาของเค้าจะไม่มีวันตก

อนิจจา ทั้งชีวิตนักฟุตบอลและหุ้น ล้วนเป็น วัฏฏะ แห่งการหมุนวน
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
surapol
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ในความเห็นผมคิดว่าแท้จริงแล้ว PE เป็นแค่ indicator ของกระบวนการของ asset

valuation ของนักลงทุนที่เปลี่ยนแปลงไปตามปัจจัย กรอบเวลา ความเชื่อต่อข้อมูล

รวมๆ แล้วน่าจะเรียกว่า ค่า goodwill บางครั้งอาจเลยเถิดเป็น ค่า มโน ได้เหมือนกัน

ซึ่งนักลงทุนทั้งตลาดเป็นคนกระทำกันขึ้นมาเอง มีค่าได้ทั้ง + และ - ส่วนPE จึงเป็น

เพียงแค่ indicator ง่ายๆตัวหนึ่งที่สะท้อนความถูกแพงต่อการลงทุนใน asset เท่านั้น

ตัวอย่าง หุ้น beauty ค่า PE ขนาด 40 กว่าเท่าก็ต้องมาลองดูค่า มโน หรือ goodwill

ที่นักลงทุนให้ มันสอดคล้องในกรอบเวลาของยุคสมัยหรือเปล่า? สำหรับผมคงอธิบาย

ได้ไม่ดีมากนัก แต่ก็ยังมั่นใจว่า ค่ามโนขนาดนี้ในยุคสมัยที่ จะดู ผู้หญิง ต้องดู 3 เวลา

คือ หน้าสด หน้าแต่ง หน้า facebook ก็ยังคิดว่า beauty ยังน่าจะมีค่ามโนพอได้อยู่ครับ

ขำๆ วันหยุด
Way of life is way of brain
Nutth147
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ผมถือหุ้นตัวนี้ครับ ซื้อช่วงต้นปีที่ หุ้นตัวนี้ก็ถือว่าสอนผมไปในตัวครับ อย่างแรกเลย คือ ผลตอบแทนดีที่สุดใน 4 ตัวที่ถือ
ตัวผมเองก็ไม่ค่อยกล้าซื้อหุ้น PE สูง แต่ผมมีเพื่อนซึ่งเน้นลงทุนในหุ้นเติบโต ผมเลยไปขอฟังความเห็นเขาครับ

สิ่งที่ผมได้มา คือ เขาอธิบายถึงบริษัทในมุมมองทางธุรกิจ ไม่ได้จากราคา
ต่อมา เขาให้ตารางการคำนวนการเติบโต 3 ปี ซึ่งเขาเองก็กำหนดคราวๆมาครับว่าโตปีละเท่าไร ค่าใช้จ่ายเท่าไร

ในส่วนของราคา เขาจะคำนวนเป็นช่วง PE มาเลยครับ เช่น ตอนซื้อถ้า PE 24 ราคาถ้าเพิ้มขึ้นจะมีสองทาง คือ ตลาดให้ PE มากขึ้น กับ EPS เพิ้มขึ้นแต่ตลาดให้ PE เท่าเดิม

ผมเองตอนที่ซื้อก็ยอมรับว่าไม่ค่อยแน่ใจ เลยใช้วิธีซื้อ 10% ของ Port ครับ ซือเพื่อเรียนรู้ไปด้วย
บางที่ลองทำแบบนี้ก็ดีครับ เพราะพอเราถือ เราจะต้องเจาะเข้าไปศึกษามากขึ้นเองครับ

ปล ผมเลยทดลองซื้อหุ้นเติบโต ตัวที่สอง (ลองเลือกเอง) แต่เคยขึ้นไปดี แต่สุดท้ายก็ลงมาและกลายเป็นผลตอบแทนน้อยสุดครับ -_-"
ความจนนั้นเกิดได้จากสองสาเหตุ คือ จนเพราะไม่มี กับ จนเพราะไม่พอ
ความรวยก็ประกอบด้วยองค์สอง คือ รวยเพราะมีมาก และ รวยเพราะพอเพียง
Feudalz
ผู้ติดตาม: 305

โพสต์ที่ 6

สำหรับผมแล้ว PE เป็นแค่ส่วนประกอบหนึ่งของการหามูลค่าหุ้นเท่านั้นครับ
หุ้น PE สูงคนซื้อต้องเข้าใจตัวธุรกิจดีด้วยครับถึงจะกล้าซื้อ ไม่งั้นถ้าผิดพลาดขึ้นมาก็เจ็บตัวหนัก
หุ้นบางตัวหรือบางกลุ่มที่ PE สูงเพราะมันเป็นธรรมชาติของธุรกิจด้วยครับที่ทำให้ eps มันน้อยครับ
Lastpun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

PE สูงก็ตามมาด้วยความคาดหวังที่สูง ถ้าผิดหวังๆหนักๆก็ยิ่งเจ็บปู่ถึงพูดเสมอ MOS
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

surapol เขียน:ในความเห็นผมคิดว่าแท้จริงแล้ว PE เป็นแค่ indicator ของกระบวนการของ asset

valuation ของนักลงทุนที่เปลี่ยนแปลงไปตามปัจจัย กรอบเวลา ความเชื่อต่อข้อมูล

รวมๆ แล้วน่าจะเรียกว่า ค่า goodwill บางครั้งอาจเลยเถิดเป็น ค่า มโน ได้เหมือนกัน

ซึ่งนักลงทุนทั้งตลาดเป็นคนกระทำกันขึ้นมาเอง มีค่าได้ทั้ง + และ - ส่วนPE จึงเป็น

เพียงแค่ indicator ง่ายๆตัวหนึ่งที่สะท้อนความถูกแพงต่อการลงทุนใน asset เท่านั้น

ตัวอย่าง หุ้น beauty ค่า PE ขนาด 40 กว่าเท่าก็ต้องมาลองดูค่า มโน หรือ goodwill

ที่นักลงทุนให้ มันสอดคล้องในกรอบเวลาของยุคสมัยหรือเปล่า? สำหรับผมคงอธิบาย

ได้ไม่ดีมากนัก แต่ก็ยังมั่นใจว่า ค่ามโนขนาดนี้ในยุคสมัยที่ จะดู ผู้หญิง ต้องดู 3 เวลา

คือ หน้าสด หน้าแต่ง หน้า facebook ก็ยังคิดว่า beauty ยังน่าจะมีค่ามโนพอได้อยู่ครับ

ขำๆ วันหยุด

ขออนุญาต. มองอีกแบบ. pe น่าจะเปน earning power valuation ป่าวคับ
คือ. การมองที่ความสามรถ ของการสร้างกำไรเปนหลัก. เช่น. npm gpm ชนิดของรายได้
ยกตัวอย่าง np เท่ากัน ตัวที่มี npm gpm สูงกว่า ควรมี pe สูงกว่า ในธุรกิจเดียวกัน
(น่าจะหมายถึงศักยภาพการทำกำไร มากกว่า การasset ???)
ถ้าผิดต้องขออภัย

ส่วนหุ้น pe สูง คหสต. ผมว่าแยกประเภทออกมาก่อน ทั้งชนิดหุ้น วิธีการลงทุน รวมถึงผลตอบแทนที่คาด. ไม่งั้นมันจะคุยแล้วงง ว่า มอง มิติไม่ตรงกัน
เอาตัวอย่างง่ายๆ ไม่ซับซ้อน กะพวก growth
คือ. pe สูงจะถูก discount ด้วย full stage ของธุรกิจ บน assumption ของกรอบเวลา และ return ที่เราคาด. ซึ่ง จะเป็น ไปตาม growth story. นอกนั้น ส่วนเกินคือ โชคคับ
ยกตัวอย่าง. บ a มี pe 40 แต่เราประเมิน growth story แล้วว่า ในอนาคต ถ้าแผนธุรกิจสำเร็จ
ภายใน x ปี บ. จะมีมูลค่า xx เมื่อ เอา จำนวนปี มาdiscount rate เทียบมูลค่า ปจบ. จะได้ return แล้วเราจะบอกตัวเองได้ว่า อยางทุนที่หรือไม่ลงทุน ณ มูลค่า ปัจจุบัน
ส่วนเกินจากนั้น คือ ถูกหวย อะคับ
จะเห็นได้ว่า pe ปจบ ไม่มีประเด็นต้องคิด(ทำได้ไม่ได้ ตามแผนอีกเรื่องนะคับ)

ส่วนการที่จะหวังว่า ซื้อ pe สูงๆแล้วเปนหุ้น growth ถือ นานๆ ที่สุด จะได้เปน สิบเด้ง
ผมเองไม่เชื่อโลจิกนี้เท่าไหร่ เพราะ. ชีวิตคนเราไม่ยาวพอจะลองผิดถูกได้ขนาดนั้น
ผมเองกะไม่ใคร่จะมีโชคเท่าไหร่. และอย่างที่เห็น ถ้าใช้โลจิกพื้น.ๆ จะกำหนด สัดส่วนเงินลงทุนยาก. เพราะ. เราบอก return ขั้นต่ำไม่ได้

หุ้นชนิอื่นที่peสูง กะว่ากันอีกแบบอะคับ

ปล. มั่วๆ อย่าเอานิยายอะไรกะผม ถ้าผิดกะขออภัย. เพราะ ผมกะจนๆ อยู่. :mrgreen:
show me money.
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 9

แนะนำคุณ punmew ลองศึกษา CANSLIM ดู ก็อาจเป็นแนวทางเลือกอีกแนวได้นะครับ
อาจพบคำตอบ ว่าทำยังไงถึงกล้าซื้อ Beauty ...

CANSLIM นี่ลองปรึกษา อ.Nevercry.boy ดูได้เลย :P
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 10

Nevercry.boy เขียน:PE เปรียบเหมือนค่าตัวนักฟุตบอล

ตอนคุณซื้อมาคุณไม่มีวันรู้หรอกว่าเค้าจะยิงให้คุณกี่ประตู
แต่ตราบใดที่ซื้อมาแล้วเค้าเป็นดาวยิงที่เด่นเป็นสง่า
จะมีแฟนบอลรุมล้อมมากมาย

ไม้ค้ำขาของเค้าจะไม่มีวันตก

อนิจจา ทั้งชีวิตนักฟุตบอลและหุ้น ล้วนเป็น วัฏฏะ แห่งการหมุนวน
ต้องมองให้ออกว่า ซื้อ ตอเรส หรือ ซื้อ แกเร็ท เบล :P
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
miracle
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 11

PE สูงมันเป็นเหรียญสองด้าน
ด้านแรกคือกิจการนั้นแพงจริงๆ คิดแบบ ทั่วไปที่มองกัน
ด้านที่สองคือ กิจการนั้นถูกจริงๆในเวลานั้น คิดแบบ ดันโด นั้นเอง

เช่น ลิเวอร์พูลลงทุนในการซื้อ ซัวเรส มา แต่มีปัญหาเรื่องสัญญาการย้ายทีม
ต่อมา อาร์เซน่อล ต้องการซื้อ ซัวเรส ก็ไปอ่านสัญญาว่า เงินก้อนขั้นต่ำเท่าไร +1 ปอนด์
ตอนนั้นลิเวอร์พูล ไม่ขาย เพราะ มูลค่าของซัวเรสมากนั้น
และเมื่อจบบอลโลก ลิเวอร์พูดขาย ซัวเรสไปให้แก่บาร์ซ่า ราคาแพงกว่าในสัญญามากมาย

หรือ กรณีของตอเรส นั้น ก็เหมือนกัน ลิเวอร์พูลใช้งานคุ้มค่ามากๆ ขายได้เวลาแพงแต่เชลซีได้ไป ก็ไม่สามารถทำประตูได้ไม่ต่อเนื่อง ไม่คุ้มค่าที่ซื้อมาเลย

เรื่องนี้บอกเลยว่า ลิเวอร์พูลซื้อของแพง แต่มีสโมสรที่ซื้อแพงกว่า
แต่สโมสรที่ซื้อแพงกว่านั้น อาจจะได้นักเตะที่มีสามารถคุ้มค่าตัวหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับสภาพร่างกายและจิตใจของนักเตะนั้นเอง

:)
punmew
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ช่วยเสริมแนวคิดได้อีกเยอะเลยครับ
Greed, fear, ignorance, and hope
AleAle

โพสต์ที่ 13

เคยอ่าน Common Stocks and Uncommon Profits ปู่ Fisher แกจะให้ความสำคัญ
กับปัจจัยเชิงคุณภาพหลายๆอย่างของบริษัท ที่จะทำให้บริษัทมีการเติบโตต่อไปในอนาคตข้างหน้าอย่างแข็งแกร่ง
มากกว่าบริษัทที่ปัจจัยเชิงคุณภาพธรรมดาๆ ไม่ค่อยโต แต่มี PE ถูกครับ
Sumotin
ผู้ติดตาม: 51

โพสต์ที่ 14

PE สำหรับผมมันสะท้อนอดีตเท่านั้นครับ บางบริษัทอยู่ในช่วงตั้งไข่หรือลงทุนสูงอาจทำให้กำไรต่ำ PE สูงได้เหมือนกัน ฉะนั้นการประเมินอนาคตจึงสำคัญไม่แพ้กันครับ แต่อนาคตก็ไม่แน่นอนนั้นคือความเสี่ยงที่มีโอกาสเกิดขึ้น

ในทางกลับกัน PE ต่ำก็ไม่ได้แปลว่ามันจะต่ำตลอดไป บางบริษัทมีสาเหตุของการต่ำด้วยครับเช่น อยู่ใน industry ที่ไม่โตแล้ว นับวันมีแต่จะแย่ลง ก็จะทำให้ PE สูงในอนาคตได้เช่นกันครับ

สำหรับผมประเมินทั้งสองทางครับทั้ง PE และแนวโน้มในอนาคตด้วยครับ
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
pat4310

โพสต์ที่ 15

PE สูงเท่ากับยอมซื้อแพงเพราะคาดหวังการเติบโตที่สูงและต่อเนื่อง
ความยากเลยอยู่ที่บริษัทมี growth story ที่ชัดเจนหรือเปล่า
ทำตามแผนเติบโตแล้ว EPS โตไหม ไม่ใช่ยิ่งโตยิ่งเพิ่มทุนไดลูทไปเรื่อย
หลายบริษัทก็โตแบบอุ้ยอ้ายยิ่งโต ROE ยิ่งถดถอย

สรุปคือแต้มต่อน้อยต้องทำการบ้านมากกว่าคนทั่วไปครับผม
ลงทุนหุ้นดี มีสตอรี่ ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
หนังสือเล่มสองผมครับ เจาะหุ้นร้อน สแกนหุ้นเด้ง การแคะหุ้นจะไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไป
Saran
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 16

มีตัวอย่างการลงทุนของพอร์ต DCA ของผมมาให้ดูนะครับ
ทำการลงทุนในหุ้น 5 ตัว โดยลงเงินจำนวนเท่ากันในแต่ละตัว ลงทุนทุกๆ 2 เดือน เงินปันผลที่ได้ก็นำกลับไปลงทุนต่อ
พอร์ตนี้เริ่มลงทุนตั้งแต่ มิ.ย.2012 ครับ ผลตอบแทนเป็นดังภาพข้างล่าง (ราคาปิด ณ วันที่ 20 ม.ค. 2015)
รูปภาพ

การซื้อหุ้น PE สูงก็สามารถให้ผลตอบแทนที่คุ้มค่าได้ หากเลือกลงทุนหุ้นได้ถูกตัวครับ
Koo
ผู้ติดตาม: 210

โพสต์ที่ 17

ได้ลองย้อนกลับไปดูบันทึกพบว่าผมเป็นคนนึงที่ซื้อหุ้นที่ pe สูงเป็นส่วนใหญ่ ดังนั้นหวังว่าคำตอบของผมอาจจะเป็นประโยชน์กับคุณ punmew บ้างนะครับ เหตุผลที่หุ้นที่ผมซื้อมี trailing pe สูงถึงสูงมากน่าจะมาจาก
1. ผมลงทุนใน growth stock : จริงๆค่า pe ผมมองว่ามันเป็น price นะครับไม่ใช่ value ของบริษัท ถ้าจะหา value ใน growth stock น่าจะใช้ peg จะเห็นภาพได้ชัดกว่า จากตัวอย่าง beauty นายตลาดให้ price(PE) สูงตลอดเวลาอาจจะเป็นจากตลาดชอบธุรกิจที่มี business model แบบนี้ เป็นค้าปลีก มี cash flow การขยายใช้ capex ไม่เยอะ และที่สำคัญคือมันมี growth ที่เป็นไปได้ในระดับ 30% ต่อปี ดังนั้น value จริงๆ ณ ขณะนั้นอาจจะไม่แพงก็ได้ (peg = 1) การลงทุนใน growth stock การใช้แนวคิดแบบ canslim ก็ตอบโจทย์อย่างมากครับ เนื่องจากมันมีความเสี่ยงว่าจะไม่ growth อย่างที่เราคิด canslim จะบอกถึงจุด stop loss ด้วย
2. หุ้นนั้นมันดู pe ไม่ได้ : ตัว earning (EPS) มันไม่สะท้อนความสามารถในการทำกำไรจริงๆ เพราะมันมีโครงสร้างทางการเงินกับนโยบายทางบัญชีมาเกี่ยวข้อง เช่นหุ้นที่ค่าเสื่อมสูงมากๆและกำลังจะหมดไป บริษัทพวกนี้อาจจะต้องดู ev/ebitda แทน pe (ลองย้อนดู cpn, bts, aot ดูนะครับ อย่าง aot มีช่วงที่ pe 40 เท่าแต่ ev/ebitda แค่ 10)
ถ้าลองดูรายละเอียดของ pe จะเข้าใจมากขึ้น เพราะมันอยู่ที่ชนิดของหุ้น business model และลักษณะบัญชีด้วย อย่าไปติดกับดักที่ว่าต้องซื้อหุ้นที่ pe ต่ำๆ และไม่ซื้อหุ้นที่ pe สูงๆเลยครับ เพราะจริงๆเราต้องซื้อหุ้นที่คิดว่าในอนาคตจะขายได้ในราคาที่แพงกว่าที่เราซื้อ ณ ปัจจุบัน ไม่งั้น port เราอาจจะมีแต่หุ้นที่ราคาถูกตลอดเวลา เหมือนทีมฟุตบอลที่มีแต่นักเตะเกรดบีที่ซื้อมาถูกๆแต่ไม่เคยพาทีมได้แชมป์หรือเหรียญรางวัล :wall: :wall: หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ :D :D :D
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 18

Saran เขียน:มีตัวอย่างการลงทุนของพอร์ต DCA ของผมมาให้ดูนะครับ
ทำการลงทุนในหุ้น 5 ตัว โดยลงเงินจำนวนเท่ากันในแต่ละตัว ลงทุนทุกๆ 2 เดือน เงินปันผลที่ได้ก็นำกลับไปลงทุนต่อ
พอร์ตนี้เริ่มลงทุนตั้งแต่ มิ.ย.2012 ครับ ผลตอบแทนเป็นดังภาพข้างล่าง (ราคาปิด ณ วันที่ 20 ม.ค. 2015)
รูปภาพ

การซื้อหุ้น PE สูงก็สามารถให้ผลตอบแทนที่คุ้มค่าได้ หากเลือกลงทุนหุ้นได้ถูกตัวครับ
ผมขอชื่นชมวิธีและวิถีลงทุนของคุณศรัณย์อย่างสูงครับ
บริษัทที่แข็งแกร่งนั้นในบางปีหรือในบางสองปีหรือสามปีจะประสบปัญหาครับ
หลาย ๆ ครั้งมันเป็นมุมมองของการเสียโอกาสในการถือหุ้นบริษัทนั้น

แต่ หากเป็นมุมมองของนักลงทุนระยะยาวจริง ๆ แล้ว เวลาแค่หนึ่งหรือสองปี บางครั้งอาจเป็นเวลาไม่มากเมื่อเทียบกับวัฏฏะของธุรกิจโดยรวม การนำเงินมาซื้อเพิ่มเป็นสิ่งที่ถูกต้องมากกว่าหากหุ้นนั้นเป็นหุ้นแข็งแกร่ง

ขอผมศึกษาจากสิ่งที่คุณศรัณย์เขียนไปต่อยอดนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
miracle
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 19

PE สูงมันคือการเสี่ยงสูงไงล่ะ
High risk ก็ High return นั้นเอง

ซึ่งนักลงทุนเองต้องพิจาณาว่า Risk นั้น สามารถให้ผลตอบแทนตามนั้นไ้้ด้หรือเปล่า

ผมเล่าประสบการณ์ของผมที่คุยกับนักลงทุนตอนต้นปีที่แล้ว
มีคนมาชวนไปลงทุนใน ประเทศ... ที่มีพลังงานมากติดอันดับโลก
โดย PE น้อยกว่า 5 เท่า ถ้าอ่านไปแบบนี้แล้ว ตาเป็นประกายแว่ววาวเลย
น่าลงทุนอย่างยิ่ง ลงทุนไม่ถึง 5 ปี ได้ทุนคืนแล้ว แต่ในใจของผมคิดว่า
ชั่ว 7 ปี ดี 7 หน เป็นแบบนี้ได้นานแค่ไหน สุดท้ายปลายปี 2557 เทกระจาดเลยทีเดียว (ลดแลกแจกแถม)
ถ้าหากไปซื้อ ณ นั้นคงได้ เอาเท้่ามาก่ายหน้าผาก ในเวลานี้

นั้นคืออะไร นั้นคือ บ้างครั้งก็ควรไปดูที่ G ด้วยถ้าใช้ PE
หรือส่วนอื่นๆเอาไปประกอบ PE ด้วย มิฉะนัน จากได้เป็นเหาฉลามกลายเป็น ปลาซิวปลาสร้อยไปซักงั้น
canuseeme

โพสต์ที่ 20

ผมมีเคสที่ เป็นเช่นกรณีนี้อยู่เหมือนกัน(แต่ ปัจจุบันเป็น แบบนี้หมดแล้ว)
คือ

มีตัวนึง PEสูงมากครับ ตอนซื้อนั้น 10อัพ และตอนซื้อเพิ่ม ก็ 30กว่าละ ปัจจุบันมากว่า 30อีก
ที่น่าสงสัยคือผมซื้อไปได้ยังงัยใน ตอน PE 30
คำตอบคือ ตอนนั้นผมไม่ได้ดู PE ครับ :B :B :B :B
ผมมอง การเติบโตในอนาคตเป็นหลักเลย จนลืมPE ไปทันใด

อีกตัว ซื้อตอน PE 8 ปัจจุบันไป 15กว่าแล้ว
ถ้าถามตอนนี้ว่าทำไมซื้อหุ้น PE เคสนี้ต้องตอบว่า วันที่ซื้อมันไม่สูงขนาดนี้

สมัยแรกที่เล่นก็ตามสูตรครับ PE X PB <20
เล่นนานไป เซเลปบอก PB ไม่สำคัญ นั่งคิดอยู่เกือบปี ทุกวันนี้ไม่เคยดู PB

แต่PE ยังดูอยู่บ้างครับ
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
Green
ผู้ติดตาม: 231

โพสต์ที่ 21

PE เหมือน พรีเมี่ยม ที่นักลงทุน ให้เพราะเชื่อว่า มันมีดี มันโตได้ บลา บลา บลา

ถ้าบริษัทมันมั่นคง แล้วยังโต ได้ โตดี ได้ดั่งใจ PE มันก็จะสูง หรือ สูงไปอีก จนคนเรียกว่าสุดยอด

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า เราซื้อหุ้น PE สูงแล้วรวยแน่นอน

คราวนี้ หากมองเรื่องความเสี่ยง อันนี้แน่นอน ทุกอย่างมีเกิด มีเติบโต มีคงที่ มีสึกหรอลง และมีดับไป

มันก็ขึ้นอยู่กับว่า คุณซื้อหุ้น PE สูงตัวนั้น ตอนที่บริษัทอยู่ใน stage ไหน

ถ้าช่วงแรก คือ ช่วงเกิด ทั้งเกิดจริงๆ หรือ เกิดใหม่ Turnaround กำไรอาจยังไม่มาก อาจต้องระดมทุนขยายงานเยอะ ถ้าบริษัทไปได้ดีเติบโตได้ เราก็รวยไป แต่ถ้า บริษัท เกิดเพรียงพร้ำ เดี้ยงเร็ว เราก็ซวย อันนี้เป็นความเสี่ยง อย่างนึง

ถ้าผ่านช่วงเกิด มาแล้ว เป็นเริ่มเติบโต ก็ต้องดูว่า เค้าโตอย่างไร มั่นคงมั้ย ถ้าไปได้ดี กำไรที่มัน Report มาว่า เติบโตจริง มันก็จะดันให้ PE ยังสูงอยู่ หรือ PE มันอาจจะสูงขึ้นไปได้อีก แต่นานเท่าไหน อันนี้คงตอบยาก เจ้าของเองจะตอบได้หรือป่าว ไม่รู้

ถ้าดันซื้อหุ้นหลัง มันคงที่ ตลาดมันตัน ไม่รู้ขยายไปตรงไหนดี หรือขยายไปอาจจะเสี่ยงมากขึ้นมากกว่าจากการขยายแบบเดิม ใครไปซื้อหุ้น PE สูงตอนนี้ ก็อาจจะเสี่ยงมากขึ้น ถ้าตลาดมันยังดีอยู่ ราคามันคงยังไม่ลด PE มันอาจจะสูงได้อยู่ แต่ถ้า Result มันออกมาห่วย แล้ว ตลาดหุ้นไม่ดีด้วย PE ที่สูงมันก็อาจจะลดลงได้เหมือนกัน เพราะถ้าผลงานแย่ จะไปให้ พรี่เมียม PE สูงๆ ทำไม จริง มั้ย

คือมันก็มาพร้อมกับความเสี่ยง เอาให้ดีจริงๆ เราซื้อหุ้นที่มั่นคงมีการเติบโต ตอน PE ไม่สูงมาก มักจะดีกว่า เพราะเวลามันโต หุ้นก็ขึ้นตามกำไรที่มากขึ้น PE อาจจะปรับตัว เป็นสองเท่า เพราะตลาดให้ พรี่เมี่ยม มันมากขึ้น อันนี้ เราอาจจะได้ หลายๆ เด้ง แล้วที่สำคัญมันเสี่ยงน้อยกว่ามาก
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
pullmeunder

โพสต์ที่ 22

PE สูงก็หมายถึง แต้มต่อที่เราจะมีนั้นลดลง

ก็ย่อมหมายถึงความคาดหวังที่มากขึ้น

ช่วงที่ผ่านมาเป็นยุคทองยุคหนึ่งของตลาดหุ้นไทย

เป็นช่วงที่ PEG สามารถนำมาใช้แบบผิดๆถูกๆ เช่น PE30 G30 หรือ PE40 G40

การลงทุนของผมนั้นจะไม่เน้นอะไรที่มันดูเวอร์เกินไป อย่างการเติบโตที่หวังไว้ว่าจะโต30-40% เป็นต้น

ผมไม่ได้ดูถูกค่าพรีเมี่ยม หรือ PEสูงๆเหล่านั้น เพราะบางอย่างมันก็ดูเหมาะสมดีแล้ว

แต่ผมจะไปมองหาหุ้นที่ตลาดยังไม่สนใจ ค่าพรีเมี่ยมยังไม่เยอะ หรือ PE ที่ยังไม่แพงมากเกิน

ส่วนหุ้น PE สูงๆมันเกินความสามารถผมที่จะคาดเดากำไรในอนาคตของบริษัท
peacedev
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 23

ผมจะยอมจ่ายถ้าหากว่า

PE ที่สูงในวันนี้ คือ PE ที่ต่ำกว่าในวันหน้า
mrdew

โพสต์ที่ 24

อีกมุมมองเกี่ยวกับค่า PE ครับ

mrdew

โพสต์ที่ 25

mrdew เขียน:อีกมุมมองเกี่ยวกับค่า PE ครับ

https://www.youtube.com/watch?v=EBLbOX0 ... Q9kdogYrIM
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 26

ผมคิดว่าการมองว่า PE สูงหรือต่ำอาจจะบอกไม่ได้หมดว่า หุ้นตัวนั้นถูกหรือแพงครับ PE เป็นเพียง1ในอินดิเคเตอร์ในหลายๆ ตัวที่ใช้ในการเลือกหุ้น สำหรับผมจะมองว่ากำไรมันจะโตได้
และกำไรมันจะยั่งยืนไหม และราคาที่เราซื้อมีแต้มต่อหรือเปล่า มีupside หรือเปล่า บริษัทที่เราถือเป็นกิจการที่ผูกขาดหรือเปล่า เพราะกิจการที่คนอื่นทำเลียนแบบได้ยาก ย่อมมีป้อมปราการที่แข็งแรง และยากที่จะพังทลาย
Samadha

โพสต์ที่ 27

เหนือฟ้ายังมีฟ้าครับ
jonny11
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 28

เหนือวีไอยังมีเจ้าของ. (ร่วมกะเจ้ามือและเจ้าหน้าที่ของตลาด)
aonanfield

โพสต์ที่ 29

ขอลองส่ง หุ้น TSR ไว้ลองติดตามเป็น case study ด้วยครับ
ณ. ตอนนี้ งบปี 57 ยังไม่ออก trailing P/E ที่โชว์ในเวป set.or.th คือ 40 เท่าครับ
nut776

โพสต์ที่ 30

pullmeunder เขียน:PE สูงก็หมายถึง แต้มต่อที่เราจะมีนั้นลดลง

ก็ย่อมหมายถึงความคาดหวังที่มากขึ้น

ช่วงที่ผ่านมาเป็นยุคทองยุคหนึ่งของตลาดหุ้นไทย

เป็นช่วงที่ PEG สามารถนำมาใช้แบบผิดๆถูกๆ เช่น PE30 G30 หรือ PE40 G40

การลงทุนของผมนั้นจะไม่เน้นอะไรที่มันดูเวอร์เกินไป อย่างการเติบโตที่หวังไว้ว่าจะโต30-40% เป็นต้น

ผมไม่ได้ดูถูกค่าพรีเมี่ยม หรือ PEสูงๆเหล่านั้น เพราะบางอย่างมันก็ดูเหมาะสมดีแล้ว

แต่ผมจะไปมองหาหุ้นที่ตลาดยังไม่สนใจ ค่าพรีเมี่ยมยังไม่เยอะ หรือ PE ที่ยังไม่แพงมากเกิน

ส่วนหุ้น PE สูงๆมันเกินความสามารถผมที่จะคาดเดากำไรในอนาคตของบริษัท
อยากเสริม แบบงงๆ ผมคิดว่า peg ถ้าใช้ กับ pe ที่สูง เกิน 25-30 ต้องระวังนะคับ
ไม่รู้จะพูดไง แต่มันจะอารมเดียวกับ gpm คือ gpm <50% คือดินแดนนึง gpm >50% มันจะเปนอีกดินแดนนึงทันทียกตัวอย่าง
gpm. 20 vs 30 อาจจะต่างแต่อาจะไม่นัยยะมากเท่า
gpm. 55. vs 70นี่ต่างกันเยอะมาก
gpm. 90 vs99. นี่ต่าง กันฟ้าเหว

peg =1. แต่วัด ที่pe ระดับ>30 ขึ้นไป ผมว่า มันกะทำนองเดียวกัน
แต่ถ้าที่ pe 20. จะ peg 1 หรือ 1.5 มันยังพอbet ได้คับ

พูดเอง งง เอง 555 แต่มันเปนแบบนี้แหละ
ใช้ peg ระวัง pitfall ด้วยคับ
show me money.
โพสต์โพสต์