ของดีที่ผมพลาดมาหลายปี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 88

ของดีที่ผมพลาดมาหลายปี

โพสต์ที่ 1

เช้านี้ด้วยความบังเอิญ ผมเพิ่งจะรู้ว่าท่านนายกลูกอิสานได้เขียนบันทึกประจำปีไว้ในเว็บนี้ด้วย

อ่านแล้วไล่กด + แทบไม่ทันเลยครับ :wall:

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... start=2640
VIFOREVER
ผู้ติดตาม: 7

Re: ของดีที่ผมพลาดมาหลายปี

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณมากๆครับ
maninpp
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณที่ขุดขึ้นมาให้อ่านอีกนะครับ ต้องอ่านอีกซักรอบ
เพื่อจะได้ไอเดียใหม่ๆในการลงทุน :D
ดำ

โพสต์ที่ 4

maninpp เขียน:ขอบคุณที่ขุดขึ้นมาให้อ่านอีกนะครับ ต้องอ่านอีกซักรอบ
เพื่อจะได้ไอเดียใหม่ๆในการลงทุน :D
ของเด็ดอยู่ตรงหน้าสุดท้ายนะครับ อิอิ
opengn
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ
NEWYORKER

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณที่ขุดขึ้นมาครับ....ลืมแวะเข้าไปดูเลย
ดำ

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณคุณลูกอิสานที่ช่วยสรุปข้อคิดหลักการดีๆ จากประสบการณ์ตรงมาแชร์ให้เพื่อนๆ ดีกว่าครับ ผมแค่ช่วยประชาสัมพันธ์เท่านั้น :oops:
kraikria
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

นับถือในความตั้งใจของคุณโจจริงๆที่กล้าประกาศว่าจะเลิกเยี่ยมชมกิจการอีกต่อไปเพื่อลดความไม่เท่าเทียมกันของการรับข้อมูล

ไม่ได้บอกว่าการเยี่ยมชมกิจการนั้นไม่ดีนะครับ เพราะบางบริษัทไม่ชอบมา opp day แต่ก็เปิดโอกาสให้นักลงทุนได้เยี่ยมกิจการเพื่อความเข้าใจเพิ่มขึ้น ส่วนข้อมูลที่ผู้บริหารให้นั้นก็ไม่แน่ว่าจะเป็นข้อมูลที่แน่นอนมากเสียเมื่อไหร่ ต้องฟังหูไว้หูอยู่ดี
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
yakjabon
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

kraikria เขียน:นับถือในความตั้งใจของคุณโจจริงๆที่กล้าประกาศว่าจะเลิกเยี่ยมชมกิจการอีกต่อไปเพื่อลดความไม่เท่าเทียมกันของการรับข้อมูล

ไม่ได้บอกว่าการเยี่ยมชมกิจการนั้นไม่ดีนะครับ เพราะบางบริษัทไม่ชอบมา opp day แต่ก็เปิดโอกาสให้นักลงทุนได้เยี่ยมกิจการเพื่อความเข้าใจเพิ่มขึ้น ส่วนข้อมูลที่ผู้บริหารให้นั้นก็ไม่แน่ว่าจะเป็นข้อมูลที่แน่นอนมากเสียเมื่อไหร่ ต้องฟังหูไว้หูอยู่ดี
บางทีการเสพอะไรมากเกินไป ก็อาจส่งผลเสีย โดยเฉพาะข้อมูลที่ผู้ส่งสารเขาตั้งใจปรุงแต่งให้ผู้รับสารเสพ คงต้องดูเจตนาว่าทำไมเขาถึงส่งข้อมูลนั้นออกมาพิจารณาประกอบ ... อีกอย่าง หลายๆสิ่งรวมถึงกิจการถ้าเราดูใกล้เกินไปเราก็มักจะมองไม่เห็นภาพใหญ่ แต่ถ้าเราถอยออกมาห่างเกินไป เราก็จะมองไม่เห็นปัญหาข้างในที่แอบซ่อนอยู่เช่นกัน เดินทางสายกลางคงดีที่สุด :B
Invincible MOS is knowing what you're doing
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 10

kraikria เขียน:นับถือในความตั้งใจของคุณโจจริงๆที่กล้าประกาศว่าจะเลิกเยี่ยมชมกิจการอีกต่อไปเพื่อลดความไม่เท่าเทียมกันของการรับข้อมูล

ผมเลิก CV แล้วเหมือนกันครับ ได้รับแรงบันดาลใจจากท่านนายกลูกอิสาน บางทีการติดตามข้อมูลลึกๆมากจากปากผู้บริหารโดยตรง กับการใช้ข้อมูลอินไซด์ มันแค่เส้นกั้นบางๆ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
surapol
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

newbie_12 เขียน:

ผมเลิก CV แล้วเหมือนกันครับ ได้รับแรงบันดาลใจจากท่านนายกลูกอิสาน บางทีการติดตามข้อมูลลึกๆมากจากปากผู้บริหารโดยตรง กับการใช้ข้อมูลอินไซด์ มันแค่เส้นกั้นบางๆ
พูดแบบไม่อ้อมค้อม เรื่องแบบนี้ โอกาศเกิดการ สมประโยชน์ ได้ง่ายมาก อีกฝ่ายมีความรู้

ตลาดทุนดี และมี เงิน อีกฝ่ายมี ข้อมูลดี เมื่อคนฉลาดเจอกัน แค่มองตาก็รู้ว่ามาทำอะไรกัน

คุณโจทำแบบนี้ ถือว่ากล้าหาญมาก ดีครับ ถือว่า fair play ดีขอชมเชย
Way of life is way of brain
Lingnoi

โพสต์ที่ 12

ผมกับขอคิดต่างสักนิดครับ เราไม่ควรตัดสินว่า "มีดที่คม มีโทษหรือมีประโยชน์" การเข้าไปเยี่ยมชมกิจการ จริงอยู่ว่า ท่านประธานพูดถูกในมุมของท่าน แต่การเข้าไปสัมผัสกับกิจการโดยตรง(โดยเฉพาะในธุรกิจประเภท อุตสาหกรรม) เสมือนการไปเรียนรู้สิ่งที่เราไม่สามารถรู้ได้จากเพียงตัวหนังสือในหน้ากระดาษ การไปสังเกตุดูวัฒนธรรมองค์กร การไปสัมผัสพบปะกับผู้บริหารในด้านนั้นๆ เป็นการเพิ่มทักษะในการเรียนรู้ให้กับเราเป็นอย่างดี ผมคิดว่า ถ้าเหรียญมีสองด้านฉันใด การไปเยี่ยมชมกิจการก็มีสองด้านให้มองฉันนั้นครับ
Percen

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณท่านนายกโจและท่านดำที่คุดขึ้นมาให้อ่านครับ
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 14

คารวะพี่โจด้วยครับ เป็นแบบอย่างที่ดีให้นักลงทุนเน้นคุณค่า มาโดยตลอดครับ
Small Details Make a Big Difference
ดำ

โพสต์ที่ 15

"ผมถือคติว่า ฟังคนอื่นหรือลอกหุ้นคนอื่น ชีวิตการลงทุนคงไม่รอด ที่ผ่านมาผมปฏิญาณกับตัวเองว่าจะไม่ใช้ "อินไซเดอร์" ถึงได้กำไรก็ไม่ภูมิใจ เราโกหกคนอื่นได้ แต่โกหกตัวเองไม่ได้ ไม่อยากเงยหน้าอายฟ้า ก้มหน้าอายดิน"
http://pantip.com/topic/31119295

แค่ประโยคนี้ก็สมควรกับตำแหน่งนายกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่าทุกประการแล้วครับ
โพสต์โพสต์