ยื่นภาษี ประจำปี 2557

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
chowbe76
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ยื่นภาษี ประจำปี 2557

โพสต์ที่ 61

dome@perth เขียน:
dome@perth เขียน:สงสัยว่าเรื่องของผมโดนดองซะแล้วปีนี้ เกิดอะไรขึ้นหว่า จะเดือนหนึงอยู่แล้ว ไม่เห็นมาเบยยยยย :([/quoteเช็ค
คืนภาษีของท่าน ได้ดำเนินการนำส่งไปรษณีย์แล้ว
เมื่อวันที่ 31/01/2558 หากยังไม่ได้รับ โปรดติดต่อ
สำนักงานสรรพากรพื้นที่กรุงเทพมหานคร 7
หมายเลขโทรศัพท์ 0-2158-0005-9,0-2158-0022-27
มาแล้วววววว เย้ๆ
พี่โดมอยู่ใกล้ๆผม
ผมโทรไปโวยทั้ง 1161 ทั้งพื้นที่ 7 ทั้งไปรษณีย์จตุจักร
จนเขาตามมาให้ได้
โดนลองของก็ต้องสำแดงของให้เห็นแบบนี้ล่ะครับ
ระบบราชการไทย
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
krisdii
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 62

ยื่น online ตั้งแต่ 6/1/58 ต่อมา 12/1/58 ให้ upload เอกสารเพิ่ม..ก็จัดการไป ผ่านไปเกือบเดือนก็ยังเงียบ

3/2/58 ตอนเช้าลองโทร.ไปสอบถาม เจ้าหน้าที่ก็ได้แต่รับเรื่องไว้ บอกว่าจะให้น้องที่รับผิดชอบโทรกลับ
แต่ผมไม่มั่นใจก็เลยตัดสินใจว่าวันรุ่งขึ้นจะไปยื่นเอกสารตัวจริงเพิ่มด้วยตัวเอง

4/2/58 ไปยื่นเอกสารเพิ่ม เจ้าหน้าที่บอกว่าภายใน 10 วัน ถ้าไม่ได้รับเช็คให้โทร.สอบถามที่เบอร์ บลาๆๆๆ

6/2/58 ลองตรวจสอบสถานะในเว็บสรรพากร สรุปว่ากำลังดำเนินการพิมพ์และส่งเช็คให้

แหม...รู้งี้ไปยื่นเองตั้งแต่แรกดีกว่าอีก (ที่จริงสรรพากรพื้นที่ก็ไม่ไกลบ้าน)
เฮ้อ !
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 63

krisdii เขียน:ยื่น online ตั้งแต่ 6/1/58 ต่อมา 12/1/58 ให้ upload เอกสารเพิ่ม..ก็จัดการไป ผ่านไปเกือบเดือนก็ยังเงียบ

3/2/58 ตอนเช้าลองโทร.ไปสอบถาม เจ้าหน้าที่ก็ได้แต่รับเรื่องไว้ บอกว่าจะให้น้องที่รับผิดชอบโทรกลับ
แต่ผมไม่มั่นใจก็เลยตัดสินใจว่าวันรุ่งขึ้นจะไปยื่นเอกสารตัวจริงเพิ่มด้วยตัวเอง

4/2/58 ไปยื่นเอกสารเพิ่ม เจ้าหน้าที่บอกว่าภายใน 10 วัน ถ้าไม่ได้รับเช็คให้โทร.สอบถามที่เบอร์ บลาๆๆๆ

6/2/58 ลองตรวจสอบสถานะในเว็บสรรพากร สรุปว่ากำลังดำเนินการพิมพ์และส่งเช็คให้

แหม...รู้งี้ไปยื่นเองตั้งแต่แรกดีกว่าอีก (ที่จริงสรรพากรพื้นที่ก็ไม่ไกลบ้าน)
เฮ้อ !

ผมได้คืนมาแล้วครับ เช็คเข้าแล้ว มีขอเแกสารเพิ่ม ไปเจอเขาเลย

ถามจนท.ประเด็นนี้เหมือนกัน ลองแย็บๆ ตอนไปส่งเอกสารเพิ่มว่า พี่ๆ ปีหน้าผมจะยื่นแบบกระดาษดีไหม พี่ช่วยอธิบายหน่อยได้ไหม ผมจะเลือกวิธีเร็วที่สุด ผมมีเวลา นั่งกรอกมือหงิกได้ แต่อยากได้เร็ว ปกติขั้นตอนที่พี่ทำงานกัน ยังไงพี่ชอบวิธีไหนกันมากที่สุด ผมจะได้ทำสิ่งที่สะดวกที่สุดในการทำงานของพี่

เขาบอกขั้นตอนยื่นตอนแรก ระบบ online ยังไงก็จะเร็วกว่ากระดาษทุกกรณี
เหตุเพราะเป็นข้อมูลเข้าระบบ แล้วตรวจสอบง่ายกว่า และรู้สึกเชื่อมั่นกว่าในการให้ระบบคำนวณ บางที่อาจให้ผ่านได้ง่ายๆ เลย
ถ้ายื่นกระดาษต้องตรวจสอบว่ากรอกผิด กดเครื่องคิดเลขผิดหรือเปล่าทั้งแผ่นกระดาษ
ที่เขาไม่ได้พูดตรงๆ อธิบายขั้นตอนภายในเขา ก็ทำนองเป็นในระบบขอให้ผ่านง่ายกว่า เพราะมันเชื่อมโยงฐานข้อมูลแล้ว
ปัจจัยต่อมา กระบวนการเรื่องช้าหรือไม่ช้า ขึ้นกับจนท.แต่ละ office ให้ผ่านจริงๆ

สรุปปคือ ในระบบ ที่เร็วกว่า เพราะอาจแค่เป็นการตรวจสอบแค่ "ไม่กี่จุด" ว่า "ผิดตรงไหนบ้าง"
แต่ถ้ากระดาษ อาจลังเลว่า "ถูกตรงไหนบ้าง" จากไม่กี่จุด เป็นการ "ตรวจทั้งแผ่นกระดาษ" ขนาดนั้นเลย

แต่ถ้าขั้นตอนการขอเอกสารเพิ่ม จะตรงข้าม
ถ้าไปมาสะดวก อาจเป็นประโยชน์กว่าบ้างในบางกรณี ในการไปเจอกัน มีอะไรขาดตกบกพร่องคุยกัน face-to-face หรือ follow-up กันได้ แต่ถ้าไม่สะดวกแล้วไม่ว่ายังไงส่งทาง online หรือยื่นด้วยมือ ก็เป็นข้อมูลแบบ scan/pdf ที่ไม่ได้มีข้อสงสัยเรื่องการคำนวณ
มียกเว้นหกรณีที่รู้ตัวว่าไม่มีประสบการณ์ ส่งเอกสารผิดๆ ถูกๆ หรือเรียงเอกสารสลับไปมาชวนเวียนหัว แบบนั้นไปเจออย่างเดียว เพราะไม่งั้นได้เอกส่รไปแล้ว เขาอาจไปตรวจคนที่เรียงเป็นระเบียบดูง่ายกว่าก่อน เพราะตรวจแป๊บเดียวจบ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 64

เตือนไว้นิดหน่อย
พวก กองทุน infra fund ให้หาเอกสารที่แนบเรื่องปันผลไม่เสียภาษีไปด้วย
ปีที่แล้วโดนมากับตัวเองเลย ส่งไป ดันหักเป็นภาษี โทรไปขอทราบว่าทำไม
ยื่นไปขอคืนมากกว่าที่ได้รับ ก็ได้คำตอบว่า เจ้าหน้าที่ดูเป็นกองทุนธรรมดา
เวลายื่นเอกสาร ควรหาเอกสารที่บอกว่า ยกเว้นไม่คิดภาษีไปด้วยครับ

:)
crt2000th
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 65

ขอสอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ พอดีปีนี้มีปันผลที่ไม่ได้เครดิตภาษีอยู่ด้วย และผมไม่ได้ยื่นเฉพาะปันผลที่ไม่ได้รับเครดิตภาษี แต่สรรพากรโทรมาบอกว่า เรายังไม่ได้ยื่นตัวนี้ ควรทำอย่างไรครับ
คือผมคำนวณคร่าวๆแล้ว ถ้านำปันผลที่ไม่ได้รับเครดิตภาษีเข้าไปคำนวณเป็นรายได้ด้วย แทนที่จะได้รับเครดิตภาษีอาจจะต้องจ่ายเงินเพิ่มเติมไปอีกครับ
ใครเคยมีประสบการณ์เช่นนี้บ้างครับ รบกวนแนะนำหน่อยครับ
Eakchai56

โพสต์ที่ 66

crt2000th ......
เลือกยื่นแบบบางบริษัทไม่ได้
ถ้าเลือกยื่น ต้องยื่นทุกบริษัท
ถ้าเลือกไม่ยื่น ก็ต้องไม่ยื่นทุกบริษัท
vim
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 67

เมื่อวานได้เช็คแล้วครับ หลังจากผ่านไปนานมากๆ เลยลองโทรไป ปรากฎว่าเจ้าหน้าที่บอกว่าไฟล์ที่ส่งไปนั้นขึ้นแต่ชื่อไฟล์ แต่ไม่สามารถเปิดได้ ขนาดไฟล์เป็น 0 kB ผมเข้าใจว่าเป็นปัญหาของทางระบบ ผมเลยแฟกซ์ส่งไปแทนตอนเย็น เช้าวันต่อมาระบบก็ขึ้นว่าเรื่องเสร็จเรียบร้อยครับ

ทางแก้ในอนาคต เหมือนกับที่ทุกๆท่านบอกไว้ก่อนหน้านี้ครับ คือถ้ามีขอเอกสารเพิ่ม ให้แฟกซ์ไปแล้วโทรถาม หรือไปส่งเอกสารด้วยตัวเองน่าจะดีกว่าส่งทางอินเตอร์เน็ต
Vi IMrovised
whitecastle

โพสต์ที่ 68

ตอนนี้มีวิธีที่ไม่ต้องกรอกเองแล้วนะครับ ของTSD เป็นบริการInvestor portal ผมเพิ่งเจอมาไม่แน่ใจมีนานรึยัง
ให้ลิงค์วิธีเผื่อคนที่ยังไม่รู้ละกันนะครับ

http://www.aommoney.com/taxbugnoms/taxt ... 7%E0%B8%B4

CR.ของ aommoney เค้านะครับ
miracle

โพสต์ที่ 69

crt2000th เขียน:ขอสอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ พอดีปีนี้มีปันผลที่ไม่ได้เครดิตภาษีอยู่ด้วย และผมไม่ได้ยื่นเฉพาะปันผลที่ไม่ได้รับเครดิตภาษี แต่สรรพากรโทรมาบอกว่า เรายังไม่ได้ยื่นตัวนี้ ควรทำอย่างไรครับ
คือผมคำนวณคร่าวๆแล้ว ถ้านำปันผลที่ไม่ได้รับเครดิตภาษีเข้าไปคำนวณเป็นรายได้ด้วย แทนที่จะได้รับเครดิตภาษีอาจจะต้องจ่ายเงินเพิ่มเติมไปอีกครับ
ใครเคยมีประสบการณ์เช่นนี้บ้างครับ รบกวนแนะนำหน่อยครับ
ถ้ายื่นปันผล ต้องยื่นทุกบริษัท (ถ้าไม่หัก ณ ที่จ่าย 10%)
ถ้าไม่ยื่นคือไม่ยื่นเลย (ถ้าหัก ณ ที่จ่ายแล้ว 10%)
Mrkwan

โพสต์ที่ 70

- ผมยื่นภาษี online วันที่ 28/01/2558

- 7/02/2558 แจ้งให้ส่งเอกสาร

- 9/02/2558 ไปยื่นเอกสารด้วยตนเอง (ยื่นเอกสารเองทุกปี) เจ้าหน้าที่บอกผมว่า ยอดเงินคืนเกินแสนบาท ต้องรออนุมัติ จะช้าหน่อยแต่ไม่เกินหนึ่งเดือน (เตรียมทำใจ เพราะปีก่อนก็พูดแบบนี้และได้เช็คหนึ่งเดือนถัดมา)

- 15/02/2558 แจ้งในเว็บสรรพากรว่า แบบของท่านได้รับการอนุมัติแล้ว อยู่ระหว่างดำเนินการพิมพ์เช็คคืนภาษี

ถือว่าปีนี้ได้เช็คเร็วกว่าปีก่อนๆครับ
If a business does well,
the stock eventually follows...
Walk_To_Sunshine
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 71

ยื่นอาทิตย์ที่ 15 ก.พ.58 ช่วงบ่าย
พบว่า ในส่วนของเงินปันผล ทางสรรพากรได้แก้ไขเรียบร้อยแล้ว เยี่ยมมากครับ

วันนี้วันพระ อังคารที่ 17 ก.พ. 58 เวลา 22.45 พบว่า
"แบบฯ ของท่านได้รับอนุมัติคืนเงินภาษีแล้ว
อยู่ระหว่างดำเนินการพิมพ์เช็คคืนภาษี"

ขอบคุณครับ
astro345
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 72

ยื่นศุกร์ที่ 30 ม.ค.58 ช่วงเช้า เรื่องเงียบหายไปประมาณ 5วัน หลังจากตรวจสอบสถานะในเว็ปสรรพากรแจ้งว่าอยู่ระหว่างดำเนินการตรวจเอกสาร จึงลองโทรไปถามความคืบหน้าส่วนกลาง จนท.ให้เบอร์ สรรพากรพื้นที่จังหวัดนนทบุรีมาติดต่อโดยตรง โทรไปบอกเพิ่งได้รับเอกสารวันนี้ (เอกสาร online นะเนี่ย ) หลังจากนั้นอีกหนึ่งวันแจ้งให้ส่งเอกสารเพิ่มเติม ก็รีบดำเนินการส่งให้ทาง online ภายในวันนั้นเพราะเตรียมไว้หมดแล้ว วันศุกร์ที่ 6 ก.พ.58 เข้าไปตรวจสอบสถานะในเว็ปพบว่า
"แบบฯ ของท่านได้รับอนุมัติคืนเงินภาษีแล้วอยู่ระหว่างดำเนินการพิมพ์เช็คคืนภาษี" แต่มาจนวันนี้ผ่านไปอีกร่วมสิบวัน ก็ยังไม่ได้รับเช็คทางไปรษณีย์เลยครับ ปีนี้ จนท.ทำงานช้ามากๆ ปีผ่านๆมาไม่เคยเป็นแบบนี้ ไม่เข้าใจว่าติดขัดอะไรอีกเซ็งมากครับ :ohno:
miracle

โพสต์ที่ 73

ยื่นวันนี้ (18 ก.พ. 2558)
คาดว่า อย่างเร็วก็ 1-2 สัปดาห์เรียกเอกสาร

by the way
หาช่องกรอก กองทุนโครงสร้างพื้นฐานไม่เจอ เลย ไปที่ 40(8) เหมือนเดิม
แยกเป็นแต่ละใบให้เลย ชัดเจน ไม่ต้องมานั่งคำนวณ รวมเป็นก้อน
เอากันให้ชัดเจนว่า ป้อนผิดไหม เจ้าหน้าที่สรรพากรทำงานง่าย เรียงเอกสาร แล้ว เย็บตามที่กรอกไป
แยกเป็นชุดๆๆ ว่า ส่วนนี้ของหน้าไหน เขียนหมายเลขกำกับ จำนวนเอกสารไว้ เผื่อเรียกเอกสารก็จะได้ส่งเอกสาร ตัวจริงไปให้กรมสรรพากรเก็บ
เราเองเก็บแต่เอกสาร Scan เป็น Digital Files ไว้ เท่านั้นพอ
ให้เรื่องเอกสารไปอยู่ที่กรมสรรพากร (ใช้พรบ.ดิจิตอลให้เป็นประโยชน์ และ ประมวลกฏหมาย ให้เป็นประโยชน์
ลดพื้นที่จัดเก็บเอกสารภายในบ้าน ส่งเสริมนโยบาย รัฐ ที่ลดเอกสาร (ฝ่ายเราเอง)
NEWYORKER

โพสต์ที่ 74

miracle เขียน:ยื่นวันนี้ (18 ก.พ. 2558)
คาดว่า อย่างเร็วก็ 1-2 สัปดาห์เรียกเอกสาร

by the way
หาช่องกรอก กองทุนโครงสร้างพื้นฐานไม่เจอ เลย ไปที่ 40(8) เหมือนเดิม
แยกเป็นแต่ละใบให้เลย ชัดเจน ไม่ต้องมานั่งคำนวณ รวมเป็นก้อน
เอากันให้ชัดเจนว่า ป้อนผิดไหม เจ้าหน้าที่สรรพากรทำงานง่าย เรียงเอกสาร แล้ว เย็บตามที่กรอกไป
แยกเป็นชุดๆๆ ว่า ส่วนนี้ของหน้าไหน เขียนหมายเลขกำกับ จำนวนเอกสารไว้ เผื่อเรียกเอกสารก็จะได้ส่งเอกสาร ตัวจริงไปให้กรมสรรพากรเก็บ
เราเองเก็บแต่เอกสาร Scan เป็น Digital Files ไว้ เท่านั้นพอ
ให้เรื่องเอกสารไปอยู่ที่กรมสรรพากร (ใช้พรบ.ดิจิตอลให้เป็นประโยชน์ และ ประมวลกฏหมาย ให้เป็นประโยชน์
ลดพื้นที่จัดเก็บเอกสารภายในบ้าน ส่งเสริมนโยบาย รัฐ ที่ลดเอกสาร (ฝ่ายเราเอง)

กองุทนโครงสร้างพื้นฐานไม่ต้องรวมไปคำนวนเป็นรายได้นิครับ เฮีย?
ผมไปเจอ เจ้าหน้าที่ ก็ถามๆเรื่องนี้ แล้วให้เค้าเอาคืนมา เนื่องจากไม่ต้องคำนวน. :?:
miracle

โพสต์ที่ 75

NEWYORKER เขียน:
กองุทนโครงสร้างพื้นฐานไม่ต้องรวมไปคำนวนเป็นรายได้นิครับ เฮีย?
ผมไปเจอ เจ้าหน้าที่ ก็ถามๆเรื่องนี้ แล้วให้เค้าเอาคืนมา เนื่องจากไม่ต้องคำนวน. :?:
ใส่ให้ครบถ้วนครับ พอดีมีกองทุนรวมประเภทอื่นๆ อยู่ด้วย ครับ

ปีนี้ถ้าเรียกเอกสาร ผมจะเอาเอกสารของกองทุนรวมที่ออกโดยบริษัทจัดการกองทุนรวมฯ ที่ส่งมาด้วยแนบไป
จะได้หมดปัญหาที่เจอะเจอเมื่อปีที่แล้ว(ยื่นของปี 2556)
RookieVI
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 76

ยื่นตั้งแต่ 4 ม.ค.
ป่านนี้ยังไม่ได้รับเลยครับ :?

ช้าจริงๆปีนี้
pakhakorn

โพสต์ที่ 77

ปีนี้ช้ากว่าปีก่อนๆ มาก
ยังติดอยู่ในขั้นตอนนี้ต่อไป
astro345
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 78

astronomer345 เขียน:ยื่นศุกร์ที่ 30 ม.ค.58 ช่วงเช้า เรื่องเงียบหายไปประมาณ 5วัน หลังจากตรวจสอบสถานะในเว็ปสรรพากรแจ้งว่าอยู่ระหว่างดำเนินการตรวจเอกสาร จึงลองโทรไปถามความคืบหน้าส่วนกลาง จนท.ให้เบอร์ สรรพากรพื้นที่จังหวัดนนทบุรีมาติดต่อโดยตรง โทรไปบอกเพิ่งได้รับเอกสารวันนี้ (เอกสาร online นะเนี่ย ) หลังจากนั้นอีกหนึ่งวันแจ้งให้ส่งเอกสารเพิ่มเติม ก็รีบดำเนินการส่งให้ทาง online ภายในวันนั้นเพราะเตรียมไว้หมดแล้ว วันศุกร์ที่ 6 ก.พ.58 เข้าไปตรวจสอบสถานะในเว็ปพบว่า
"แบบฯ ของท่านได้รับอนุมัติคืนเงินภาษีแล้วอยู่ระหว่างดำเนินการพิมพ์เช็คคืนภาษี" แต่มาจนวันนี้ผ่านไปอีกร่วมสิบวัน ก็ยังไม่ได้รับเช็คทางไปรษณีย์เลยครับ ปีนี้ จนท.ทำงานช้ามากๆ ปีผ่านๆมาไม่เคยเป็นแบบนี้ ไม่เข้าใจว่าติดขัดอะไรอีกเซ็งมากครับ :ohno:
หลังจากติดอยู่ในขั้นตอน 4 "พิมพ์เช็คคืนภาษี" มาร่วม 13วัน วันนี้โทรไปถาม จนท.สรรพฯ จึงทราบว่าเรื่องไปค้าง อยู่ที่ระบบของ ธ.กรุงไทยฯ ซึ่งเป็นผู้ออกเช็คคืนภาษี มีการปรับปรุงระบบทำให้ประชาชนที่ยื่นแบบ ภงด.ในปีนี้ได้ภาษีคืนล่าช้ากว่าเดิมมากครับ จบเลย!! ไม่รู้เท็จจริงเป็นอย่างไร ก็ จนท.แจ้งมาเยี่ยงนี้ :'O
miracle

โพสต์ที่ 79

astronomer345 เขียน:
astronomer345 เขียน:ยื่นศุกร์ที่ 30 ม.ค.58 ช่วงเช้า เรื่องเงียบหายไปประมาณ 5วัน หลังจากตรวจสอบสถานะในเว็ปสรรพากรแจ้งว่าอยู่ระหว่างดำเนินการตรวจเอกสาร จึงลองโทรไปถามความคืบหน้าส่วนกลาง จนท.ให้เบอร์ สรรพากรพื้นที่จังหวัดนนทบุรีมาติดต่อโดยตรง โทรไปบอกเพิ่งได้รับเอกสารวันนี้ (เอกสาร online นะเนี่ย ) หลังจากนั้นอีกหนึ่งวันแจ้งให้ส่งเอกสารเพิ่มเติม ก็รีบดำเนินการส่งให้ทาง online ภายในวันนั้นเพราะเตรียมไว้หมดแล้ว วันศุกร์ที่ 6 ก.พ.58 เข้าไปตรวจสอบสถานะในเว็ปพบว่า
หลังจากติดอยู่ในขั้นตอน 4 "พิมพ์เช็คคืนภาษี" มาร่วม 13วัน วันนี้โทรไปถาม จนท.สรรพฯ จึงทราบว่าเรื่องไปค้าง อยู่ที่ระบบของ ธ.กรุงไทยฯ ซึ่งเป็นผู้ออกเช็คคืนภาษี มีการปรับปรุงระบบทำให้ประชาชนที่ยื่นแบบ ภงด.ในปีนี้ได้ภาษีคืนล่าช้ากว่าเดิมมากครับ จบเลย!! ไม่รู้เท็จจริงเป็นอย่างไร ก็ จนท.แจ้งมาเยี่ยงนี้ :'O
ซื้อ 1 หุ้นของ KTB แล้วถือให้ติดพ้นวันที่ record date เพื่อประชุม แล้วส่งถาม IR ของ KTB ว่าทำไมออกเช็คคืนภาษีล่าช้า มันขัดกับนโยบายของกระทรวงการคลังกับรัฐไหม แค่นี้แหละ จะได้คำตอบมาเป็นชุด
Neverland
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 80

ของผมก็อยู่ในขั้นตอนพิมพ์เช็คมานานแล้ว ปีนี้ของผมอนุมัติเร็วดี แต่ค้างขั้นตอนพิมพ์เช็คนานมาก :wall:
miracle

โพสต์ที่ 81

miracle เขียน:ยื่นวันนี้ (18 ก.พ. 2558)

by the way
ตรวจสอบแล้ว
"แบบฯ ของท่านได้รับอนุมัติคืนเงินภาษีแล้ว
อยู่ระหว่างดำเนินการพิมพ์เช็คคืนภาษี"
กะว่า ต้องเรียกเอกสาร ไงไม่เรียกละเนี่ย
อุตสาหะ จัดเอกสารรอส่งเต็มที่เลย
JobJakraphan

โพสต์ที่ 82

ขอแชร์บ้างครับ ปีนี้เป็นปีแรกที่อัพโหลดไฟล์จากทาง TSD ได้ครับ
สะดวกขึ้นมาก แต่ยังมีปัญหาอยู่อย่างที่พี่ๆว่ามาครับ

ผมยื่นไปเมื่อวันที่ 4 กุมภา ประมาณวันที่ 9 โดนขอเอกสารเพิ่ม (ของผมโดนขอปีเว้นปี 5555)
หนึ่งในนั้นคือ รายงานการประชุมผู้ถือหุ้นและบัญชีรายชื่อผู้ถือหุ้น (กรณีผู้จ่ายเงินปันผลอยู่นอกตลาดหลักทรัพย์)
อันนี้ไม่แน่ใจว่าเขาหมายถึง 40 (4) หรือเปล่า เพราะผมไม่ได้ถือบริษัทนอกตลาด
เลยโทรไปถาม call center เจ้าหน้าที่แจ้งว่าถ้าไม่มีก็ไม่ต้องส่ง
ส่วนอันอื่นผมอัพโหลดแล้วกด submit ไม่ได้ขึ้น error
จนท.บอกว่าให้ลองใหม่วันรุ่งขึ้นเพราะตอนนี้server มันค้างกำลังเรียกฝ่าย IT มาแก้

วันถัดมาก็เข้าไปยื่นเอกสารเพิ่มเติมโดยการอัพโหลดทางออนไลน์เรียบร้อย
ผ่านไปจนวันที่ 16 เจ้าหน้าที่มาจากสัมพากรเขตแถวบ้านว่าเอกสารส่งไม่ครบขาด 40(4)
ผมนี่งงเลย เพราะไม่ได้ขอ ถามcall centerก็บอกว่าคนละตัวไม่ต้องส่ง
อีกคนโทรมาถามว่าใครพูด ใครบอก แล้วโทรมาตอน4โมงกว่า วันนั้นเข้าหน้าเพจส่งเอกสารไม่ได้อีก
โทรถามเจ้าหน้าที่อีกครั้งก็บอกว่า "อ๋อ สงสัยระบบมันล่ม... อย่างงี้แหละ" คืออะไรครับเนี่ย
เย็นวันนั้นเลยปริ๊น 40(4) จาก TSD ฝากพี่วินมอไซให้เอาไปส่งวันรุ่งขึ้น เพราะผมต้องเดินทางไปต่างประเทศ

ล่าสุดเมื่อกี้เข้าไปเช็คดูเห็นว่าเรียบร้อยแล้ว เดี๋ยวสัปดาห์หน้ากลับไปคิดว่าเช็คคงถึงบ้าน
ราศีสิงห์

โพสต์ที่ 83

ตกลงเพื่อนๆที่ยื่นแบบฯ ในเดือนมกราคม ได้รับเช็คกันรึยังอะคะ เรายังไม่ได้เลยค่ะ
ติดอยู่ขั้นตอน "แบบของท่านได้รับการอนุมัติแล้ว อยู่ระหว่างดำเนินการพิมพ์เช็คคืนภาษี" นี้มาเป็นอาทิตย์ละ :(
Neverland
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 84

Neverland เขียน:ของผมก็อยู่ในขั้นตอนพิมพ์เช็คมานานแล้ว ปีนี้ของผมอนุมัติเร็วดี แต่ค้างขั้นตอนพิมพ์เช็คนานมาก :wall:
ได้คืนแล้ว ตั้งแต่ยื่นภาษีรวมเวลา 13 วันเช็คถึงบ้าน
Mrkwan

โพสต์ที่ 85

Mrkwan เขียน:- ผมยื่นภาษี online วันที่ 28/01/2558

- 7/02/2558 แจ้งให้ส่งเอกสาร

- 9/02/2558 ไปยื่นเอกสารด้วยตนเอง (ยื่นเอกสารเองทุกปี) เจ้าหน้าที่บอกผมว่า ยอดเงินคืนเกินแสนบาท ต้องรออนุมัติ จะช้าหน่อยแต่ไม่เกินหนึ่งเดือน (เตรียมทำใจ เพราะปีก่อนก็พูดแบบนี้และได้เช็คหนึ่งเดือนถัดมา)

- 15/02/2558 แจ้งในเว็บสรรพากรว่า แบบของท่านได้รับการอนุมัติแล้ว อยู่ระหว่างดำเนินการพิมพ์เช็คคืนภาษี

ถือว่าปีนี้ได้เช็คเร็วกว่าปีก่อนๆครับ

วันนี้เพิ่งได้เช็คคืนภาษีแล้วครับ ตั้งแต่แจ้งในเว็บสรรพากรว่า อยู่ระหว่างการพิมพ์เช็ค ใช้เวลา 10 ว้น และถ้านับตั้งแต่วันยื่นภาษีรวมเวลา 28 วัน
เลยกลายเป็นว่า ปีนี้ตรวจเอกสารและรับเช็คด้วย จะช้าพอควรครับ (ปีก่อนๆจะได้เร็วกว่า ยกเว้นปีที่แล้ว ที่กว่าจะได้ก็เดือนกว่าๆ ซึ่งอาจเนื่องจากการชุมนุมทางการเมืองด้วย)
If a business does well,
the stock eventually follows...
ราศีสิงห์

โพสต์ที่ 86

ยินดีด้วยนะคะ คุณMrkwan คุณNeverland
miracle

โพสต์ที่ 87

miracle เขียน:

by the way

เปลี่ยนสถานะแล้ว
แบบฯ ของท่านได้ดำเนินการพิมพ์เช็คคืนภาษีแล้ว
อยู่ระหว่างดำเนินการนำส่งไปรษณีย์
pakhakorn

โพสต์ที่ 88

เมื่อคืนประมาณ 2-3 ทุ่ม ไปกินข้าว แถวตลาด
เห็นสรรพกรท่านหนึ่ง แต่งกาย ท่าทาง เรียบร้อย ดูสุภาพดี กำลังคุยและขอบัตรปชช.แม่ค้าผลไม้ริมฟุตบาท แจ้งให้เสียภาษีรายได้อยู่

เห็นครั้งแรก ให้ได้อย่างนี้ ซิ น่ารักดี สุภาพดี และขยันขันแข็ง จนมืดค่ำ
แต่พอกลับขึ้นรถ มาคิดอีกมุมหนึ่ง เรียงร้อยเรื่องอื่นๆ ตามข่าวสาร
ก็น่าจะพอคาดเดาได้ว่า อาจจะกำลังเร่งตามหาหรือทำเป้า การจัดเก็บภาษีอยู่......
Walk_To_Sunshine
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 89

สรุป
1.ยื่นวันอาทิตย์ที่ 15 ก.พ.58 ช่วงบ่าย
2.วันอังคารที่ 17 ก.พ.58 ได้รับการอนุมัติ
3.ได้รับเช็คภาษี วันอังคารที่ 3 มี.ค.58 บ่าย

ขอบคุณครับ
miracle

โพสต์ที่ 90

by the way

เปลี่ยนสถานะแล้ว
แบบฯ ของท่านได้ดำเนินการพิมพ์เช็คคืนภาษีแล้ว
อยู่ระหว่างดำเนินการนำส่งไปรษณีย์
เช็คคืนภาษีของท่าน ได้ดำเนินการนำส่งไปรษณีย์แล้ว
เมื่อวันที่ 03/03/2558 หากยังไม่ได้รับ โปรดติดต่อ
สำนักงานสรรพากรพื้นที่กรุงเทพมหานคร 29
หมายเลขโทรศัพท์ 0-2860-6888 ต่อ 206,0-2860-6558
==============================
จดหมายยังไม่ถึงบ้านเลย (ตรวจสอบเมื่อวานนี้)