ยื่นภาษี ประจำปี 2557

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
holidaytours
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ยื่นภาษี ประจำปี 2557

โพสต์ที่ 31

nasesus เขียน:ลิ้งค์ที่สรรพากรให้มา https://rdserver.rd.go.th/cgi-bin/main/pit/send_doc.pl เพื่อขอเอกสารเพิ่มเติมใช้ไม่ได้น่ะครับ มีช่องทางอัพโหลดทางอื่นอีกมั้ยครับ
ของผมยื่นวันที่ 2
แจ้งว่า เช็คคืนภาษีของท่าน ได้ดำเนินการนำส่งไปรษณีย์แล้ว เมื่อวันที่ 05/01/2558
แต่นี่วันที่ 12 แล้วยังไม่ได้รับเช็คเลยครับ แต่ของผมอยู่ต่างจังหวัดนะครับ
สิ่งทั้งหลาย ขึ้นอยู่กับใจ มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จเพราะใจ - พุทธภาษิต
งาน อาชีพเสริมทำเงินล้าน สร้างรายได้ ธุรกิจส่วนตัว รวย!
krisdii

โพสต์ที่ 32

upload เอกสาร ใช้ IE ครับ
ไฟล์ที่ใช้ JPEG , PDF และอื่นๆ (PDF น่าจะดีที่สุด)
ขนาดไฟล์ไม่เกิน 1 MB. upload ต่อครั้งรวมกันไม่เกิน 10 ไฟล์ (10 MB.)
holidaytours

โพสต์ที่ 33

holidaytours เขียน:
nasesus เขียน:ลิ้งค์ที่สรรพากรให้มา https://rdserver.rd.go.th/cgi-bin/main/pit/send_doc.pl เพื่อขอเอกสารเพิ่มเติมใช้ไม่ได้น่ะครับ มีช่องทางอัพโหลดทางอื่นอีกมั้ยครับ
ของผมยื่นวันที่ 2
แจ้งว่า เช็คคืนภาษีของท่าน ได้ดำเนินการนำส่งไปรษณีย์แล้ว เมื่อวันที่ 05/01/2558
แต่นี่วันที่ 12 แล้วยังไม่ได้รับเช็คเลยครับ แต่ของผมอยู่ต่างจังหวัดนะครับ
ขอแจ้งข้อมูลนะครับ
วันนี้ ได้รับเช็ค แล้วครับผม
สิ่งทั้งหลาย ขึ้นอยู่กับใจ มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จเพราะใจ - พุทธภาษิต
งาน อาชีพเสริมทำเงินล้าน สร้างรายได้ ธุรกิจส่วนตัว รวย!
kyoza

โพสต์ที่ 34

ผมยื่นวันที่ 6/1 ยังอยู่ขั้นตอนได้รับแบบเองครับ ช้าทุกปี แล้วก้โดนขอเอกสารทุกปี
ผมอยู่ ตจว ครับ
-สิ่งที่สอนในโรงเรียนและมหาวิทยาลัยไม่ใช่การศึกษา แต่เป็นวิธีการศึกษา
-เมื่อคุณก้าวผิดพลาด คุณอาจตั้งตัวใหม่ได้ในไม่ช้า แต่ถ้าคุณกล่าววาจาผิดพลาด คุณอาจต้องเสียใจไปตลอดชั่วชีวิต
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 35

การยื่นเครดิตภาษีทาง internet ปีนี้ได้รับเช็คคืนภาษีเร็วมาก....ถ้าใคร upload file จาก TSD มาเข้าในระบบของสรรพากร ต้องระวัง หุ้นพวกเครดิตภาษีไม่ได้ หัวข้อ 2.2 2.3 และ อื่น ๆ....ในระบบของสรรพากรจะ แสดงหุ้นพวกนี้เป็น 0 บาท จะไม่นำมาคิด ซึ่งยังปกพร่องอยู่ ฉะนั้นรายการพวก 2.2 2.3 และ อื่น ๆ จะต้องกรอกเพิ่ม หลังจาก download file จาก TSD แล้ว.. ใครไม่กรอกเพิ่มจะต้องมีปัญหา (จะทำให้รายได้พึงประเมินน้อยลง ก่อให้เกิดเงินคืนภาษีมากขึ้น)...ระวังจุดนี้กันด้วยนะครับ .... คิดว่าในอนาคตทาง สรรพากรจะต้องแก้ไข ไม่แสดงพวกนี้เป็น 0 บาท ระบบก็จะสมบูรณ์แบบทันที :D :D :D
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 36

รอพัฒนาต่อไป สำหรับ TSD และ กรมสรรพากร

ปีนี้ ได้คืนเร็วแสดงว่า รัฐ เน้นกระตุ้นเศรษฐกิจหรือเปล่า
โดยผ่านช่องทางการคืนภาษี หรือเปล่า
เพราะคนส่วนใหญ่ที่จ่ายภาษีแล้วขอคืนคือ ชนชั้นกลาง ที่มีการวางแผนภาษีที่ดี
เป็นไปตามที่ เหล่าสมาคมต่างๆ สื่อต่างๆโปรโมทในเรื่องการวางแผนภาษี
เนี่ยคือ ผลที่ได้จากการวางแผนและการทำงานหนักนั้นเอง
:)
:)
Princedesire
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 37

สอบถามหน่อยครับ สรรพากรให้ผมส่งเอกสาร ทั้งๆที่ผมยื่นปันผลแค่ในตลาดไป คือไม่ต้องส่งไปใช่ไหมครับ หรือแค่ในกรณีที่ในตามวงเล็บครับ ขอบคุณครับ

5. รายงานการประชุมผู้ถือหุ้นและบัญชีรายชื่อผู้ถือหุ้น (กรณีผู้จ่ายเงินปันผลอยู่นอกตลาดหลักทรัพย์)
Tibular
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 38

Princedesire เขียน:สอบถามหน่อยครับ สรรพากรให้ผมส่งเอกสาร ทั้งๆที่ผมยื่นปันผลแค่ในตลาดไป คือไม่ต้องส่งไปใช่ไหมครับ หรือแค่ในกรณีที่ในตามวงเล็บครับ ขอบคุณครับ

5. รายงานการประชุมผู้ถือหุ้นและบัญชีรายชื่อผู้ถือหุ้น (กรณีผู้จ่ายเงินปันผลอยู่นอกตลาดหลักทรัพย์)
ถ้ามีก็ต้องส่งไปคับ ถ้าไม่มีก็ไม่ต้อง สรรพากรเค้าอยากรู้ว่าเรามีรายได้จากไหนบ้างอ่ะคับ
แต่ถึงยังไงเค้าก็สามารถตรวจสอบได้อยู่แล้วคับ ทำไปตามระเบียบดีที่สุดแล้ว จะได้ไม่มีปัญหาภายหลัง
vim
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 39

vim เขียน:ลองยื่นแล้วนะครับ โดยรวมแล้วพัฒนามากเลย สะดวกขึ้นเยอะ ใช้ง่ายขึ้นเยอะ ข้อเสียคือน่าจะมีให้อัพโหลดเอกสารประกอบการยื่นภาษีไปด้วยเลย จะได้ไม่ต้องมารอขอเอกสารเพิ่มเติมภายหลัง

มีปันผลอยู่สองเคสที่ผมสังเกตุทุกปีที่โปรแกรมสำเร็จชอบพลาด

กลุ่มที่ได้รับยกเว้นภาษี ปันผลไม่นำมารวมเป็นรายได้ - ปีนี้ระบบอัตโนมัติใช้ได้ไม่มีปัญหา
กลุ่มที่ได้รับยกเว้นภาษีนิติบุคคล แต่ปันผลถือเป็นรายได้ถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย 10% - กลุ่มนี้เจอปัญหา ระบบไม่นำเข้าให้อัตโนมัติ ผมเลยต้องเพิ่มเข้าไปเอง

ตอนนี้ยังไม่รู้ผลครับ เดาว่าอาจต้องส่งหลักฐานเพิ่มเติมเพราะเคสที่มีปัญหานี้
วันนี้โดนขอเอกสารเพิ่มตามที่คาด เอกสารที่เรียกคือ

1. หลักฐาน 40(2)
2. หลักฐาน 40(4)
3. รายงานการประชุมผู้ถือหุ้นและบัญชีรายชื่อผู้ถือหุ้น (กรณีผู้จ่ายเงินปันผลอยู่นอกตลาดหลักทรัพย์)

กดส่งไปทางออนไลน์แบบงงๆ โดยไม่ได้ส่ง 3. ไปเพราะผมไม่มี ถ้าได้เรื่องอะไรแล้วจะมาบอกอีกทีครับ
Vi IMrovised
supparoj

โพสต์ที่ 40

สอบถามหน่อยครับ ไฟล์ข้อมูลภาษีของtsd เครื่องผมเปิดไม่ได้ windows can't open this file ต้องเปิดด้วยโปรแกรมอะไรครับ จะได้saveไปuploadยื่นภาษีอีกทีนึง
GINTOKI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 41

supparoj เขียน:สอบถามหน่อยครับ ไฟล์ข้อมูลภาษีของtsd เครื่องผมเปิดไม่ได้ windows can't open this file ต้องเปิดด้วยโปรแกรมอะไรครับ จะได้saveไปuploadยื่นภาษีอีกทีนึง
ไม่ตัองเปิดครับ. เซฟไฟล์เข้าคอมเรา. แล้วอัฟโหลดไฟล์นี้ในเวปสรรพากรได้เลยครับ
supparoj

โพสต์ที่ 42

แต่ถ้าdownloadไม่ได้จะsaveได้เหรอครับ ผมdownloadไม่ได้ saveก็ไม่ได้

โพสต์ที่ 43

ยังมีคนอัพโหลดเอกสารได้อยู่ไหมครับ ผมจะส่งเอกสารเพิ่มไม่ได้เลย
ใช้ทั้ง IE,Chrome ก็ไม่มีการตอบสนองใดๆ :'O
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 44

ไม่ได้เลยครับ
ผม print ไปยื่นที่สนง.สรรพากรเองเลย
nasesus

โพสต์ที่ 45

ยังส่งได้นะครับ วันนี้ก็ส่งได้ ผมส่งให้คนรู้จักไปเมื่อช่วงบ่ายนี้เอง
ทางที่ไม่มีไฟ ใช่ว่าไม่มีทาง เพียงแค่การก้าวไปข้างหน้าต้องใช้มากกว่าการหวังพึ่งแค่ดวงตา
WorriedInvestor

โพสต์ที่ 46

ปีที่แล้ว ไม่มีขอเอกสารเพิ่ม ยื่นปุ๊บ รู้สึกว่า อาทิตย์กว่าๆ ก็ได้รับเช็คแล้ว มาปีนี้ ยื่นไป วันที่5ม.ค. เข้าไปตรวจดูในเวปทุกวันไม่มีอะไรคืบหน้า ต่อมาเมื่อวาน(19ม.ค.) ขอเอกสารเพิ่มครับ upload ตลอดช่วงเย็นถึงค่ำ ก็ไม่มีสามารถ upload ได้ ทั้งๆ ที่ขนาดของไฟล์ก็เป็นไปตามเงื่อนไข คิดว่าคงมีคนใช้งานเยอะ เมื่อเช้า(20ม.ค.) ก็เลยลองเข้าไป upload อีกครั้ง ตอนประมาณ 7โมงเช้า ปรากฎว่าต้อง refresh หลายรอบ แต่ในที่สุดก็ upload ได้ ค่ำนี้(20ม.ค.) ลองเข้ามาเช็คดูอีกครับ ปรากฏว่า สถานะ ได้รับเอกสารแล้วรอตรวจสอบความถูกต้องครับผม

โพสต์ที่ 47

เดี๋ยวจะลองอัพโหลดดู ในตอนที่ไม่น่าจะมีคนใช้ครับ
ไปส่งเองไม่สะดวกเท่าไรต้องลางานไปครับ ตอนแรกนึกว่าระบบใช้ไม่ได้แล้ว
ขอบคุณสำหรับการยืนยันครับ :D
lipton

โพสต์ที่ 48

cpall เค้าเสีย ภาษี 20% หรือ 23% ครับ ขอบคุณครับ
Mr.Children

โพสต์ที่ 49

ขอถามหน่อยครับ

พอดีปีที่ผ่านมาถือกองทุนอสังหาไว้ อยากทราบว่า
1. เงินปันผลจากกองทุนอสังหา (หัก ณ ที่จ่าย 10%)
2. เงินคืนจากการลดทุนจดทะเบียนของกองทุนอสังหา (ไม่หัก ณ ที่จ่าย)

ทั้ง 2 ส่วนนี้ จำเป็นต้องเอาไปรวมในรายได้หรือเปล่าครับ ถ้ารวมเอาไปไว้ในประเภทไหนครับ
syj
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 50

เงินปันผลที่ได้จาก กองทุนอสังหาฯ เป็น 40(8)
นำมารวม ก็ต้องนำมาทั้งหมด เพื่อขอคืน ภาษีหัก ณ ที่จ่ายได้ครับ
ถ้าฐานภาษี < 10%
แต่ถ้าฐานภาษี 10% ขึ้นไป ก็ไม่ต้องนำมารวมเลยครับ
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
Mr.Children

โพสต์ที่ 51

syj เขียน:เงินปันผลที่ได้จาก กองทุนอสังหาฯ เป็น 40(8)
นำมารวม ก็ต้องนำมาทั้งหมด เพื่อขอคืน ภาษีหัก ณ ที่จ่ายได้ครับ
ถ้าฐานภาษี < 10%
แต่ถ้าฐานภาษี 10% ขึ้นไป ก็ไม่ต้องนำมารวมเลยครับ
ขอบคุณครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 52

สงสัยว่าเรื่องของผมโดนดองซะแล้วปีนี้ เกิดอะไรขึ้นหว่า จะเดือนหนึงอยู่แล้ว ไม่เห็นมาเบยยยยย :(
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
kyoza

โพสต์ที่ 53

ผมยื่นวันที่ 6. ขอเอกสารเพิ่มวันที่15. ปัจจุบันก้ยังไม่ได้. ยังอยู่ สถานะตรวจสอบเอกสาร. อยู่เลย
โดนขอเอกสารทุกปี. แล้วก้นานทุกปี. สู้ยื่นใน. กทม. ไม่ได้เร็วกว่าเยอะ.
-สิ่งที่สอนในโรงเรียนและมหาวิทยาลัยไม่ใช่การศึกษา แต่เป็นวิธีการศึกษา
-เมื่อคุณก้าวผิดพลาด คุณอาจตั้งตัวใหม่ได้ในไม่ช้า แต่ถ้าคุณกล่าววาจาผิดพลาด คุณอาจต้องเสียใจไปตลอดชั่วชีวิต
kit556

โพสต์ที่ 54

ผมยื่นวันที่ 4 มกราคม อาทิตย์ต่อมาถึงได้รับแจ้งขอเอกสาร ผมก็ส่งไป หลังจากนั้นรอมาถึงเกือบสิ้นเดือนเข้าไปเช็คในหน้า web เห็นว่าขั้นตอนถอยกลับจากที่อยู่ระหว่างพิจารณากลับไปเป็นขั้นตอนรอดำเนินงานก่อนหน้าอีก สงสัยในใจว่าคงมีขอเอกสารเพิ่มอีกรอบแน่ จึงลองโทรไปถามสรรพากรโดยตรง ปรากฎว่าเช็คกำลังจัดพิมพ์แล้ว งงๆแต่ก็ดีใจ

สรุปว่าใช้เวลาร่วมเดือนทั้งๆที่ส่งตั้งแต่ต้นมกราคม ที่ผ่านมาหลายปีผมส่งไปที่สำนักงานเขต ตจว ไม่แน่ใจว่าถ้าผมมีบ้านอยู่ กทม. ปีหน้าผมแจ้งที่อยู่เปลี่ยนไปเป็น กทม. จะได้รับคืนเร็วขึ้นหรือเปล่า ว่าจะลองดู :D
Kritsada
nasesus

โพสต์ที่ 55

ปีนี้ผมว่าได้ช้ากว่าปกติมากนะครับ ผมยื่น 5 มกรา ราวๆหนึ่งอาทิตย์หลังจากนั้นขอเอกสารก็ส่งให้ อยู่สถานะรอพิจารณามาจนถึงป่านนี้
ทางที่ไม่มีไฟ ใช่ว่าไม่มีทาง เพียงแค่การก้าวไปข้างหน้าต้องใช้มากกว่าการหวังพึ่งแค่ดวงตา
vim
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 56

nasesus เขียน:ปีนี้ผมว่าได้ช้ากว่าปกติมากนะครับ ผมยื่น 5 มกรา ราวๆหนึ่งอาทิตย์หลังจากนั้นขอเอกสารก็ส่งให้ อยู่สถานะรอพิจารณามาจนถึงป่านนี้
ผมเจอเหตุการณ์เดียวกันเลยครับ ตั้งแต่ส่งเอกสารไปเพิ่มตอนนี้ยังต้องรอแหง็กอยู่
Vi IMrovised
dojii

โพสต์ที่ 57

จากประสบการณ์ที่ต้องส่งเอกสารเพิ่มเติมทุกปี
2 ปีที่แล้วผมใช้การ upload ผ่านหน้าเว็บ
หลังจากการ upload แล้ว ก็รอ รอ รอ ผ่านไปจนผิดสังเกต
เลยโทรไปที่เบอร์เจ้าหน้าที่สรรพากร เจ้าหน้าที่แจ้งว่าผมยังไม่ได้ส่งเอกสาร
ผมจึงนำเอกสารชุดเดิมที่ upload ไปให้ที่สำนักงาน
ตรวจสอบแล้วปรากฎว่าผมส่งเอกสารผ่านหน้าเว็บแล้ว แต่เจ้าหน้าที่ยังไม่ได้เปิดดู

ปีที่แล้ว ต้องส่งเอกสารอีกครั้ง คราวนี้เลยไปส่งด้วยตัวเอง ได้รับเช็คคืนรวดเร็ว

ปีนี้ ต้องส่งเอกสารอีกเหมือนเดิมทั้งที่ upload ข้อมูลจาก tsd วันจันทร์คิดว่าจะเข้าไปส่งเอกสาร

คำแนะนำถึงท่านที่ยังไม่มีความคืบหน้า หากเกินกว่า 15 วัน ลองโทรไปเช็คกับเจ้าหน้าที่
ที่สรรพากรในเขตที่รับผิดชอบเรื่องของท่านได้ครับ อาจเกิดความผิดพลาดจากบุคคลได้ครับ
dojii

โพสต์ที่ 58

ปล. เพิ่มเติมอีกนิดครับ
การยื่นภาษีปีนี้ ของผม กับภรรยา ยื่นผ่านหน้า web พร้อมกัน
ใช้วิธี upload ข้อมูลของ tsd เหมือนกัน
ไม่มีรายได้ทางอื่น
ของภรรยา ได้รับอนุมัติเช็คคืนภายใน 7 วัน ขึ้นเงินเรียบร้อย
ของผมรอตรวจสอบเอกสาร
อยากทราบหลักเกณฑ์ของสรรพากรในการเรียกตรวจสอบเหมือนกันครับ
แต่เดาเอาเองว่า น่าจะเป็นการสุ่มตรวจ
kweera

โพสต์ที่ 59

ข้อมูลเครดิตภาษีเงินปันผลที่ Upload จาก TSD ข้อมูลสามารถ upload มาได้หมดแล้วนะครับ
ในตอนแรกที่มีปัญหาว่า ข้อมูลที่ไม่ได้รับเครดิตภาษีไม่สามารถ upload ได้ ตอนนี้ทางกรมสรรพากรแก้ไขเรียบร้อยแล้ว
เพิ่งยื่นไปเมื่อวันนี้ครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 60

dome@perth เขียน:สงสัยว่าเรื่องของผมโดนดองซะแล้วปีนี้ เกิดอะไรขึ้นหว่า จะเดือนหนึงอยู่แล้ว ไม่เห็นมาเบยยยยย :([/quoteเช็ค
คืนภาษีของท่าน ได้ดำเนินการนำส่งไปรษณีย์แล้ว
เมื่อวันที่ 31/01/2558 หากยังไม่ได้รับ โปรดติดต่อ
สำนักงานสรรพากรพื้นที่กรุงเทพมหานคร 7
หมายเลขโทรศัพท์ 0-2158-0005-9,0-2158-0022-27
มาแล้วววววว เย้ๆ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"