ยื่นภาษี ประจำปี 2557

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
tum_H
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ยื่นภาษี ประจำปี 2557

โพสต์ที่ 1

ยื่นภาษีกันได้แล้วนะครับ

http://epit.rd.go.th/publish/index.php

ผมทดลองเข้าไปคีย์ดูแล้ว มีบางบริษัท ไม่มีอยู่ใน list ของกรมสรรพากร ที่จะขอคืนภาษีครับ
(จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ สงสัยจะตกไป)

ปีนี้ได้คืนไม่มาก กำลังรวบรวมข้อมูล และค่อยยื่นอีกครั้งครับ

:D
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
Eakchai56
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ยื่นภาษี ประจำปี 2557

โพสต์ที่ 2

ไม่มี SUTHA
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 3

จากประสบการณ์ปี 2557 ยื่นภาษีปี 2556 นั้นมีปัญหาเรื่อง
กองทุนโครงสร้างพื้นฐานที่งดเว้นภาษีตามประกาศของกรมสรรพากรสำหรับบุคคลธรรมดาเป็นระยะ 10 ปี
โปรแกรมไม่รองรับ

ส่วนที่น่าจะเป็นปัญหาในปี 2557 ยื่นปี 2558
น่าจะเป็นการลดหย่อนภาษีท่องเที่ยวที่ประกาศเมื่อกลางเดือน ธันวาคม 2557
ส่วนหุ้นที่เข้าใหม่ไม่มีใน list เดี๋ยวก็มี ต้องรอเวลาครับ เพราะโปรแกรมกว่าจะนิ่งก็ประมาณกลางถึงปลายเดือน มกราคม 2558

จากประสบการณ์กว่าเจ้าหน้าที่กรมสรรพากร ตรวจสอบแบบก็ประมาณกลางเดือนถึงปลายเดือน มกราคา 2558 ครับ
:)
:)
P67

โพสต์ที่ 4

ปีนี้ระบบเสถียรดีครับ กรอกรายการเยอะไม่มีอาการค้าง ท็อปฟอร์มในรอบหลายปี

มีการปรับปรุงให้ดาวน์โหลดเอกสารจาก investor portal มาอัพโหลดในม.40(4)ข ได้เลย
บริษัทนอกตลาดต้องกรอกเอง
pullmeunder

โพสต์ที่ 5

หา sis ไม่เจอครับ ตกใจนิดๆ

มือใหม่หัดยื่นครับ
guhungry

โพสต์ที่ 6

P67 เขียน:มีการปรับปรุงให้ดาวน์โหลดเอกสารจาก investor portal มาอัพโหลดในม.40(4)ข ได้เลย
อันนี้ดีมากจริงๆ เพิ่งลองกรอกเล่นสะดวกมากครับ
todto
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 7

ผมลอง upload File จาก TSD ลงไปใน เวปของสรรพากรแล้ว ผมว่าสะดวกมากครับ แต่เหมือนยังไม่สมบูรณ์ ยังมีผิดอีก เช่น ปันผลของผม ไม่เสียภาษีในหัวข้อ 2.3 ระบบมันไม่กรอกให้ การคืนภาษีเลยมากผิดปกติครับ
tum_H

โพสต์ที่ 8

ผมลองโหลดข้อมูลเงินปันผลจาก TSD ลงไป ผลออกมาไม่ตรง ได้น้อยกว่ากรอกเองครับ
และติดตรงที่มีบริษัท ที่ยังไม่มีใน list ของกรมด้วย

ถ้าเอาไปกรอกตรงช่อง บริษัทจดทะเบียนนอกตลาด จะเป็นไรไหมครับ

อยากจะได้เงินคืนเร็วๆ
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 9

ยื่นแล้วครับ เมื่อเช้า คาดว่าจะได้ภาษีคืนนิดหน่อย
ฐานรายได้เงินปันผลมากขึ้น อิอิ :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ปีนี้ได้คืนน้อยลง
เพราะ
1 ถือหุ้นน้อยมาก
2 ฐานรายได้สูงขึ้น

ปีหน้าต้องซื้อ LTF เพิ่มละ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
newmanrcc

โพสต์ที่ 11

ยื่นไปแล้วเรียบร้อย ติดบริษัท ichi ไม่มีในรายการ ถามไปที่ cc สรรพากรบอกให้กรอกตรงช่อง บริษัท ที่ไม่ได้จดทะเบียน
กรอกหมายเลขภาษีของบริษัทเอง พอดีบริษัทนี้ขอ BOI ไม่เสียภาษี ซึ่งจริงๆ ก็ไม่ได้มีผลกับยอดขอคืนภาษี
แต่ต้องกรอกให้ครบทุกบริษัท
ผมบอกเจ้าหน้าที่สรรพากรให้แก้ไข คำตอบคือต้องพิจารณาก่อน ไม่ทราบว่าพิจารณาอะไร เห็นมีเพื่อนบอกมีอีก
หลายบริษัทไม่มีในรายการที่เค้าทำไว้ให้ cc บอกว่าถ้าบริษัทไหนไม่มีให้กรอกตรงช่องบริษัทที่ไม่ได้จดทะเบียน
ได้เลย ถ้ามีปัญหาเด๊วเค้าขอเรียกดูเอกสารเอง
luo

โพสต์ที่ 12

ข้อมูลของ TSD (รายงานสรุปการคำนวณภาษีฯ) ผมเห็นว่าปันผลของ TTW ไม่ตรงกับที่ผมคิด
เลยขอให่เขาตรวจสอบดูก่อน จะได้ใช้ไฟล์ upload ได้โดยไม่เสียเวลากรอก
ไม่ทราบมีใครเจออย่างผมไหมครับ (หรือว่าผมคิดผิดเอง)
Walk_To_Sunshine
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 13

ทดลองโหลดข้อมูล ในส่วนของเงินปันผลครับ

ปีนี้สะดวกมากๆๆเลย สรรพากรน่าจะร่วมมือกับ ตลท. ปรับปรุงได้ดีมาก
ไม่ต้องคีย์ทีละบรรทัด ไม่มีอาการหน้าเวบค้าง หากปล่อยพักนาน จะมี pop up ขึ้นให้กดต่อเวลา

ขั้นตอนคร่าวๆดังภาพครับ
_Capture_02 Jan. 05 21.11.jpg
ปัญหาที่พบดังข้างบนมีกล่าวไว้แล้วคือ

1. เงินปันผล ส่วนที่ไม่ได้รับการเครดิตภาษี ไม่มีข้อมูล >>> ทำให้รายได้เงินปันผลน้อยไป
2. จากข้อ 1 ทำให้ภาษีหัก ณ ที่จ่ายน้อยไปด้วยครับ
3. บริษัทที่จ่ายปันผล เฉพาะ ที่ไม่ได้รับการเครดิตภาษี จะไม่มีข้อมูลเลย

ซึ่งปัญหาดังกล่าว คาดว่าทาง กรมสรรพากร คงต้องแก้ไขแน่ เพราะจะทำให้เก็บภาษีน้อยไปนั่นเองครับ

เดี๋ยวรอให้แก้ไขอีกทีครับ

ขอบคุณครับ
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 14

ผมยื่นวันที่ 1 มกรา
ระบบมันไม่ยอมให้ upload ไฟล์ อย่างที่คุณ Walk_To_Sunshine โชว์มา (มีเมนู แต่ error ตลอด ตอนจะส่งไฟล์ให้)
ขั้นตอนนี้คงไม่เป็นไร ยังไงก็รอสรรพากร ถ้าเรียกหลักฐานเพิ่มเติมก็เตรียมรอไว้แล้ว

แต่ที่ไม่แน่ใจ ตอน submit ขั้นสุดท้าย ทำไมไม่มีบอกว่าส่งไฟล์เข้าระบบสำเร็จรึเปล่า จำคุ้นๆ ว่าได้ว่าปีอื่นๆ มี ผ่านขั้นตอนนี้ หรือไม่ก็ error ไปเลย ถ้าทำไม่ได้
แต่ปีนี้มีปุ่ม submit ขวาสุด ปุ่ม quit ออกจากระบบก็แยกกันอยู่ซ้าย ปุ่มกลางจำไม่ได้ว่าเป็นอะไร

ท่านใดกรอกสำเร็จแล้ว มันมีข้อความอะไรแจ้งขึ้นหน้าจอรึเปล่าครับ ว่าระบบรับเอกสารหลังจากกดยืนยัน submit แล้ว?
Eakchai56

โพสต์ที่ 15

ผมยื่นวันที่ 1 มกรา 2 ราย
เล่นแบบดื้อๆดุ่ยๆเลย คือทำเท่าที่โปรแกรมกรมสรรพากรมีให้
รายที่ 1 ไม่ได้กรอก SUTHA เนื่องจากไม่มีใน LIST สถานะขณะนี้คือถ้ากรมต้องการตรวจสอบเอกสารจะแจ้งให้ทราบ
รายที่ 2 มีปัญหากับ SF ตรงรายการเงินปันผลจากกำไรที่มาจากการปรับมูลค่ายุติธรรมของเงินลงทุน(อะไรทำนองนี้) กรอกไม่ถูกผมเลยไม่กรอก ทั้งยังคาดว่าคงกรอกรายการเงินปันผลจากกองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์ (CPNRF, POPF) ผิดอีกด้วย สถานะขณะนี้คือกำลังพิมพ์เช็ค
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 16

ผมส่งเมื่อวันที่ 4 ครับ
กรอกเสร็จแล้วมันจะขึ้นหน้าต่างบอกเลยว่าเราส่งสำเร็จแล้ว และให้พิมพ์ไว้เป็นหลัฐาน
chowbe76

โพสต์ที่ 17

pullmeunder เขียน:หา sis ไม่เจอครับ ตกใจนิดๆ

มือใหม่หัดยื่นครับ
หาไม่เจอเหมือนกันครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
chowbe76

โพสต์ที่ 18

ผมแก้ไขโดยการกรอกในช่อง "ไม่ได้จดทะเบียน" แล้วใส่เลขประจำตัวผู้เสียภาษีไปแทนแล้วครับ
เพราะสุดท้ายแบบฟอร์มที่ออกมาก็เป็นเหมือนกัน
SkyFox

โพสต์ที่ 19

ยื่นแบบเมื่อวันที่ 1
วันนีัได้รับเช็คคืนภาษีจากกรมสรรพากรแล้ว...เร็วจริงๆ :D
monsoon
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 20

ไม่มี gcap, mega, tsr ด้วยคับ
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
tum_H

โพสต์ที่ 21

ยื่นวันที่ 5 ตอนนี้อยู่ระหว่างส่งเช็คแล้วครับ

:P
porpiangrich

โพสต์ที่ 22

โหลด File จาก TSD ส่วนที่ไม่ไดัรับเครดิตภาษีไม่ขี้น ครับ
เบื๊อก

โพสต์ที่ 23

ของผมก็ยื่นไปวันที่ 5 ตอนนี้ก็ขึ้นว่ากำลังพิมพ์เช็คเหมือนกัน
ปีนี้เป็นปีแรกเลยที่ไม่โดนขอเอกสารเพิ่ม :shock: เร็วจริงๆครับ
The size of your dreams must always exceed your current capacity to achieve them.
Ellen Johnson Sirleaf
RookieVI

โพสต์ที่ 24

ยื่นไปวันที่ 4 โดนเรียกขอดูเอกสาร
แต่ upload เอกสารไม่ได้ ขึ้น error ว่า "ER003 : ท่านไม่ได้รับอนุญาตให้ทำการ upload เอกสาร"

:roll: :roll:
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 25

RookieVI เขียน:ยื่นไปวันที่ 4 โดนเรียกขอดูเอกสาร
แต่ upload เอกสารไม่ได้ ขึ้น error ว่า "ER003 : ท่านไม่ได้รับอนุญาตให้ทำการ upload เอกสาร"

:roll: :roll:

ปีก่อนผมก็เคยโดนเรียก
จำไม่ได้แล้วว่าทำไมถึงไม่ส่ง online แต่ส่งทางไปรษณีย์ก็ไม่ได้ช้ามากเท่าไหร่
หรือใจร้อนก็ไปสนง.สรรพากรเขตเลย

ปีนี้ ผมพยายาม upload ตั้งแต่วันแรกๆ แต่เป็น ERR ตลอดทุกครั้ง ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะเป็น ERR 004 บอกว่าชนิดไฟล์ผิดพลาด pdf จาก tsd ธรรมดาแท้ๆ server มีปัญหาแน่ๆ

ส่วนของผม ไม่รู้ว่าทำไม ไปตายตอนจบตลอด ครั้งแรก ไม่รับเลย กดปุ่ม submit แล้ว กี่ครั้งก็ไม่เกิดอะไรขึ้น
ครั้งหลังๆ บอกเกิดข้อผิดพลาด ... นึกว่าปัญหาเก่าเกี่ยวกับ chrome vs IE เปลี่ยนแล้วก็ปัญหาเดิมๆ
ตอนแรกกะว่าถ้าไม่รับอีก ไปหาสรรพากรกรอกกระดาษไปแล้ว สุดท้ายกรอกรอบที่ 5 ไปทำตอน 2 ทุ่มคิดว่าช่วงคนใช้น้อย...มันถึงยอมรับ ตอนนี้บอกรอดู ถ้ามีเรียกเอกสารจะเตือนมา

(ยังดี ปีก่อน เคยมี 8 รอบ แต่ตอนนั้นไม่ได้อยู่ในไทย ถึงพยายามหนัก กรอกจนคล่อง)
nasesus
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 26

ลิ้งค์ที่สรรพากรให้มา https://rdserver.rd.go.th/cgi-bin/main/pit/send_doc.pl เพื่อขอเอกสารเพิ่มเติมใช้ไม่ได้น่ะครับ มีช่องทางอัพโหลดทางอื่นอีกมั้ยครับ
ทางที่ไม่มีไฟ ใช่ว่าไม่มีทาง เพียงแค่การก้าวไปข้างหน้าต้องใช้มากกว่าการหวังพึ่งแค่ดวงตา
ACME49
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 27

ยื่นวันที่5 วันนี้10ได้รับเช็คแล้ว เร็วมาก ส่วนของภรรยายื่นวันเดียวกันยังไม่ได้ กรณีที่บจ.ในตลาดที่ไม่มีในlist ให้กรอกช่องนอกตลาด ผมก็มี2บจ.
ในเกมการเงิน อะไรที่ไม่รู้ คือ ความเสี่ยง
vim
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 28

ลองยื่นแล้วนะครับ โดยรวมแล้วพัฒนามากเลย สะดวกขึ้นเยอะ ใช้ง่ายขึ้นเยอะ ข้อเสียคือน่าจะมีให้อัพโหลดเอกสารประกอบการยื่นภาษีไปด้วยเลย จะได้ไม่ต้องมารอขอเอกสารเพิ่มเติมภายหลัง

มีปันผลอยู่สองเคสที่ผมสังเกตุทุกปีที่โปรแกรมสำเร็จชอบพลาด

กลุ่มที่ได้รับยกเว้นภาษี ปันผลไม่นำมารวมเป็นรายได้ - ปีนี้ระบบอัตโนมัติใช้ได้ไม่มีปัญหา
กลุ่มที่ได้รับยกเว้นภาษีนิติบุคคล แต่ปันผลถือเป็นรายได้ถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย 10% - กลุ่มนี้เจอปัญหา ระบบไม่นำเข้าให้อัตโนมัติ ผมเลยต้องเพิ่มเข้าไปเอง

ตอนนี้ยังไม่รู้ผลครับ เดาว่าอาจต้องส่งหลักฐานเพิ่มเติมเพราะเคสที่มีปัญหานี้
Vi IMrovised
Tibular
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 29

บริการสอบถามข้อมูลการขอคืนภาษี ภ.ง.ด. 90,91
เข้าใช้ได้แล้วนะครับ รวมถึง การอัพโหลดเอกสารด้วย (ใช้พาสเวิร์ดตอนเข้าไปเสียภาษี) (บางทีหน้าจอมันจะค้างก็กดซ้ำหน่อยหรือกรอกใหม่)
อย่าลืมใบนำส่งเอกสารนะครับ ทำเป็นไฟล์ pdf สะดวกสุด เช่น copy ใส่ word แล้วแปลงไฟล์เป็น pdf

http://www.rd.go.th/publish/27942.0.html
RookieVI

โพสต์ที่ 30

Tibular เขียน:บริการสอบถามข้อมูลการขอคืนภาษี ภ.ง.ด. 90,91
เข้าใช้ได้แล้วนะครับ รวมถึง การอัพโหลดเอกสารด้วย (ใช้พาสเวิร์ดตอนเข้าไปเสียภาษี) (บางทีหน้าจอมันจะค้างก็กดซ้ำหน่อยหรือกรอกใหม่)
อย่าลืมใบนำส่งเอกสารนะครับ ทำเป็นไฟล์ pdf สะดวกสุด เช่น copy ใส่ word แล้วแปลงไฟล์เป็น pdf

http://www.rd.go.th/publish/27942.0.html
ขอบคุณครับ...

ส่งได้แล้ว แนะนำให้ใช้ IE นะครับ ผมใช้ Chrome กดหลายที มีหลายอาการ ทั้งขึ้นหน้าว่าง, แจ้งว่าการใช้งานไม่ถูกต้อง
เลยลองเปลี่ยนไปใช้ IE ใช้ได้เลย แต่รู้สึกเว็บมันตอบสนองช้าๆนะครับ :?
โพสต์โพสต์