จบปี 2557 แล้ว ผลตอบแทนเป็นอย่างไรกันบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

จบปี 2557 แล้ว ผลตอบแทนเป็นอย่างไรกันบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

คำถามสั้นๆๆที่ถามทุกปีนั้นคือ
ผลตอบแทนในปีที่ผ่านมาเป็นไรครับ

ปีหน้าฟ้าใหม่ เริ่มต้นใหม่ละครับ
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
บูรพาไม่แพ้
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: จบปี 2557 แล้ว ผลตอบแทนเป็นอย่างไรกันบ้างครับ

โพสต์ที่ 2

+55.32% เติมเงินทุกเดือนครับ...สั้นๆ
chowbe76

Re: จบปี 2557 แล้ว ผลตอบแทนเป็นอย่างไรกันบ้างครับ

โพสต์ที่ 3

แพ้ตลาดกระจุยกระจายครับ
ถือเงินสดเพียบ ลงทุนในกองทุนต่างประเทศอีกเพียบ
ปีนี้ทำผลตอบแทนได้แค่ 8.6% เท่านั้นเอง
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

ส่วนผมชนะ SET index
แต่แพ้ MAI index แพ้ขาดกระจุย
ไม่นับรวมปันผล

โดยปีที่ผ่านมาเจอเจอะ Tender Offer ไป 3 ตัว มากที่สุดทั้งแต่ลงทุนมา
ปีที่นั่งทบทวนเรื่องการลงทุน ว่าเราลงทุนไปเพื่ออะไร อีกต่างหาก
ในบางครั้งที่ท้อแท้ ก็ต้องมานั่งทบทวนสิ่งที่ทำไปนั้น เพื่ออะไร เป้าหมายคืออะไร
KentaII

โพสต์ที่ 5

+59.85% ครับ ส่วนใหญ่ได้มาเยอะช่วงครึ่งปีแรก
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
Eakchai56
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

คิด % กันยังไงครับ
คิดเฉพาะเงินสดที่ได้มาหรือรวมมูลค่าหุ้นที่บวกลบตามราคาตลาดด้วย
CONAN

โพสต์ที่ 7

+86% unrealizedนับไหมครับ
หลักการของการลงทุนแบบ VI คือการซื้อหุ้นที่มูลค่าต่ำกว่าที่ควรจะเป็น ดังนั้นไม่ว่าหุ้นนั้นจะเป็นหุ้นประเภทใดก็ตามควรจะได้รับการพิจารณาเหมือนๆกันในแง่ความคุ้มค่าเมื่อเปรียบเทียบกับราคาที่นักลงทุนจะจ่าย ...เครดิต อ.โจ ลูกอีสาน
KentaII

โพสต์ที่ 8

(มูลค่าพอร์ตสิ้นปี-มูลค่าพอร์ตต้นปี)- (cash inflow-cash outflow)/avg. asset

แล้วคิดเป็น %
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
draco

โพสต์ที่ 9

ROI=19.83% ครับ คิดจาก inflow-outflow แต่ละเดือน แล้วตั้งยอดคงเหลือทั้งเงินสดและหุ้นในพอร์ตเป็น inflow ในเดือนสุดท้าย แล้วคิด irr ครับ

ไม่รู้ตลาดเท่าไหร่ครับ ดูยังไงครับ
chode

โพสต์ที่ 10

draco เขียน:ROI=19.83% ครับ คิดจาก inflow-outflow แต่ละเดือน แล้วตั้งยอดคงเหลือทั้งเงินสดและหุ้นในพอร์ตเป็น inflow ในเดือนสุดท้าย แล้วคิด irr ครับ

ไม่รู้ตลาดเท่าไหร่ครับ ดูยังไงครับ
ผมใช้อันนี้
http://www.set.or.th/th/market/tri.html

29-ธ.ค.-14 8,248.89
27-ธ.ค.-13 6,922.33

ปีนี้ 20.296%
thierryboom

โพสต์ที่ 11

KentaII เขียน:(มูลค่าพอร์ตสิ้นปี-มูลค่าพอร์ตต้นปี)- (cash inflow-cash outflow)/avg. asset

แล้วคิดเป็น %
อยากทราบว่า avg asset คิดจากไหนหรอครับ
KentaII

โพสต์ที่ 12

เอาสินทรัพย์ต้นงวดบวกท้ายงวด แล้วหารสองครับ
Factor_9

โพสต์ที่ 13

+5%ครับ :oops:
stay calm stay invest
kanistapong

โพสต์ที่ 14

20 นิด ๆ
Win Win
musicman

โพสต์ที่ 15

+20กว่าเช่นกันครับ
ดนตรีนั้นคือชีวิต
amornkowa
ผู้ติดตาม: 255

โพสต์ที่ 16

ถ้าคำนวณตามสูตรด้านบนได้ 23% ครับ
Green prince
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 17

น่าจะทำเป็นโพลล์เหมือนปีก่อนด้วยนะครับ สำหรับผู้ไม่ประสงค์ออกนามครับ :D
kjarrung

โพสต์ที่ 18

ผลตอบแทนของพอร์ทการลงทุน ผลตอบแทนของ Set Index
(ร้อยละต่อปี)
ปี 2552 67 63.3
ปี 2553 46.2 40.5
ปี 2554 22.1 -0.7
ปี 2555 22 35.8
ปี 2556 0.9 -6.7
ปี 2557 8.8 15.5
เฉลี่ย 27.8 24.5
เฉลี่ยทบต้น 24.7 21.2

ปี 2557 ทำผลตอบแทนได้ร้อยละ 8.8 แพ้ตลาดที่ทำได้ร้อยละ 15.5 แต่สามารถบริหารให้พอร์ทบวกต่อเนื่อง 6 ปีติดต่อกัน (2552-2557) และอัตราผลตอบแทนเฉลี่ยทบต้นที่ 24.7 % (ในระยะ 10 ปีขึ้นไปทำผลตอบแทนเฉลี่ยทบต้นได้ร้อยละ 15 ก็พอใจมากแล้ว) ผลตอบแทนที่ได้เป็นผลตอบแทนที่หักค่าใช้จ่ายหมดแล้ว เช่น ค่าใช้จ่ายต่าง ๆ เป็นต้น พอร์ทหุ้นส่วนใหญ่ลงทุนในกลุ่ม factoring อาหารและค้าปลีก

ปี 2558 หวังผลตอบแทนที่ร้อยละ 15 ก็พอใจมากแล้วครับ แล้วปีหน้าจะมาโพสผลตอบแทนที่ทำได้อีกทีครับ (อาจติดลบก้ได้)
ACME49
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 19

Green prince เขียน:น่าจะทำเป็นโพลล์เหมือนปีก่อนด้วยนะครับ สำหรับผู้ไม่ประสงค์ออกนามครับ :D
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=56985
ดีครับ
ในเกมการเงิน อะไรที่ไม่รู้ คือ ความเสี่ยง
donnyvi
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 20

ประมาณ 10 % ครับ
อาจจะแพ้ตลาด แต่ชนะใจตัวเองได้เป็นครั้งแรกครับพี่ๆ
"The Winners .... never Quit, The Quitters .... never Win"
Green
ผู้ติดตาม: 231

โพสต์ที่ 21

Quote ข้างล่างนี้ เขียนเมื่อ สรุป ผลตอบแทน ปี 2013
สำหรับ อัพเดท ปี 2014 ผมทำสรุป เป็นตัวสีเขียว
ทบทวนตัวเองว่า ปรับพอร์ต มากน้อย แค่ไหนอย่างไร
Green เขียน:ปี 2013 เทียบกับตอนต้นปี. บวก ยี่สิบ กว่าๆ

ปี 2014 บวก สามสิบ กว่าๆ

1. (ปี 2013) --> หุ้น ตปท ที่ลงทุนไปกว่าสองปี เริ่มออกผล ตลาดมีปรับ pe ให้สูงขึ้นให้สมตามศักดิ์ศรี ยอดขายเป็นไปตามคาด แต่กำไรไม่ได้โตตามยอดขาย เพราะประสิทธิภาพยังทำได้ไม่ดี สรุปให้เกรด b ไม่ซื้อเพิ่ม ไม่ขายออก ถือต่อไปตราบที่ ยอดขายยังมีโมเมนตัมเป็นบวกเยอะอยู่ (โต 2 digit ทุกปีมาตั้งแต่ ตั้งบริษัทมา 13 ปี )

[ Update 2014 --> ตัวนี้ ทั้งปีไม่ได้ซื้อเพิ่ม ไม่ได้ขายออก ผลงาน 3 ไตรมาสที่ประกาศออกมา ยอดขายโตต่อเนื่อง 12 % แต่กำไร ยังโตแค่ 4% ปีนี้บริษัทมีการ Restructuring ส่วนที่ขาดทุนออกบางส่วนเมื่อครึ่งแรกของปี ทำให้กำไรไม่ค่อยโต แต่ไตรมาส3 ที่ผ่านมา ดูกำไรเริ่มดีขึ้น ต้องตามต่อไปยาวๆ ปี 2014 นี้ บริษัทไม่ได้โหม เปิดสาขาใหม่ มากมายเหมือน 10 ปีที่ผ่านมาแล้ว ผมว่า ปี 2015 บริษัทคงเน้นอัตรากำไรให้ดีขึ้น กว่าการเน้นสร้างยอดขาย ส่วนราคาหุ้นค่อนข้างน่าแปลกใจ ขึ้นมา 70% นายตลาด PE ปรับตัวขึ้นต่อ จนตอนนี้ PE 30 แล้ว ปี 2015 นี้ถ้าบริษัททำอัตรากำไรให้ดีขึ้นไม่ได้ ราคานี้จะถือว่าแพงมาก

2. (ปี 2013) --> หุ้นไทย ถือมากว่า 2 ปีเช่นกัน ปีนี้กำไรดีขึ้น ตามสภาวะอุตสาหกรรม ที่พลิกขึ้นจาก วิกฤต ตอนแรกที่ซื้อ กะถือว่าเป็น turn around และ มีการเปลี่ยนแปลงภายในบริษัทเอง ที่เดาว่าน่าดีขึ้น แต่กำไรทำได้ไม่แน่นอน ยังมีsurpirse ขาดทุนด้วย เมื่อไตรมาส 4 ปีที่แล้ว คิดไปคิดมา ราคาตอนนี้ก็ไม่ถูกมาก สรุปทั้งปีไม่ได้อะไร พอๆเดิม ตัวนี้ให้เกรด c มีปรับพอร์ตลดลงเล็กน้อย. ให้โอกาสปีหน้าอีกที

[ Update 2014 --> ตัวนี้ระหว่างปีมีการปรับพอร์ตลงเล็กน้อยประมาณ 10% เอาไปซื้อตัวอื่นๆ ปีนี้ธุรกิจปกติ ไปได้ดีแต่ไม่ได้โตหวือหวา ไม่มีรายจ่ายอะไรพิเศษเหมือนปีสองปีก่อนและยังมีรายได้พิเศษก้อนใหญ่ขึ้นมาด้วยแต่เป็นรายได้ที่เกิดขึ้นครั้งเดียว ทำให้ดูดีมากทั้งกำไรและยอดขาย แต่โดยทั่วไปถือว่าเรียบๆ เป็นไปได้ตามคาด turnaround จากช่วงวิกฤตของบริษัทแล้ว ราคาหุ้น ก็ปรับตัวไปกว่า 40% ตามสถานะของบริษัทที่มั่นคงขึ้น ปี 2015 ก็คงถือต่อไป รอดู Story ที่ผู้บริหารวางแผนระยะยาวเอาไว้ ถ้าเกิดขึ้นก็จะดี แต่ถ้าไม่เกิดขึ้น ก็ถือเหมือนกินปันผลไป ไม่ตื่นเต้น

3. (ปี 2013)--> หุ้นไทยเช่นกัน อันนี้ ถือว่าดีทั้ง ยอดขาย กำไร และ ราคาหุ้น เป็นตัวดึงให้พอร์ตขึ้น. ปีนี้ ถือว่าได้เกรด A ตอนนี้ปรับ พอร์ตลงแล้วส่วนหนึ่ง ยังเก็บไว้ส่วนหนึ่ง เอาเงินไปตัวอื่น กลัวว่าปีหน้าอาจไม่โตได้เช่นเดิม.ยอดขายและกำไรบางส่วน เป็นแบบไม่เกิดซ้ำ แต่ระยะยาว 5 ปี น่าจะเติบโตไปได้ตามอตุสาหกรรมรวม ที่โตกว่า 2 digit มานาน เป็น megatrend

[ Update 2014 --> ตัวนี้ระหว่างปีมีการปรับพอร์ตลงทั้งหมด คือขายทิ้งหมดเลย สามไตรมาสที่ผ่านมา ยอดขายโต 9% กำไรโต 26% ที่ขายทิ้ง เพราะว่า บริษัทจะทำ Tender offer ออกจากตลาดไป เป็นอะไรที่น่าเสียดายยิ่งนัก ทำให้ราคาหุ้น ถูกตรึงอยู่ในราคาที่บริษัทเค้าตั้งรับซื้อ หลายๆท่าน บ่นว่า ราคานี้ไม่ยุติธรรมกับรายย่อยเลย ผมจำใจขายทิ้ง ถ้าเทียบกับตอนต้นปี 2014 ราคาที่ขายไปนั้น กำไรนิดเดียวถือว่า ไม่ได้ไม่เสียครับ

ส่วนตัวใหม่ที่ลงทุนในปี 2013

1. (ปี 2013 ) --> หุ้นไทย ตัวนี้กลับมาซื้อตัวเดิมที่เคยขายทิ้งไปเมื่อสองปีที่แล้ว เพราะสบประมาสว่าน่าจะโตต่อไปได้ยาก ซึ่งในความเป็นจริงแล้ว ยอดขายเค้ายังโตแบบ สุดๆไปเลย ตอนที่ขายไปและตามดู oppday ต่อ ทุกครั้งก็เสียดายทุกครั้ง ยังดีที่ตอนนี้ตลาดไม่ดี ทำให้มีโอกาสได้กลับมาเจอกันอีกครั้ง แต่ในราคาที่แพงกว่าที่ขายไป2เท่า. ถือได้ว่า บริษัท มี ผบห รุ่นใหม่ วิสัยทัศน์ดี ล้อไปกับการเปลี่ยนแปลงพฤติกรรม ผู้บริโภคได้

[ Update 2014 --> ตัวนี้ระหว่างปีไม่ได้ซื้อขาย สามไตรมาสที่ผ่านมา ยอดขายโต 19% กำไรโต 6% บริษัททำได้ดี ในการทำยอดขายในสภาวะตลาดในประเทศไม่ค่อยเอื้ออำนวย แต่เนตมาร์จิ้นแย่ลง เข้าใจว่า Product mix และ Promotion ต่างๆ เป็นตัวทำให้ได้ผลกระทบ ส่วนราคาหุ้น โชคดีที่นายตลาดปรับ PE ให้สูงขึ้น ทำให้ราคาหุ้นสูงทั้งๆ ที่กำไรไม่ได้ดีขึ้นมาก หุ้นปรับตัวบวก 40% เมื่อเทียบกับต้นปี ปี 2015 นี้ก็ต้องลุ้นว่า ยอดขายยังทำได้ดีแบบนี้ได้หรือไม่ เนตมาร์จิ้นจะได้ผลกระทบมากขึ้นจากการลงทุนใหม่ๆ มากมั้ย

2. (ปี 2013 ) --> หุ้นไทย ตัวนี้ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน เรียกได้ว่า very high pe and very high growth. ซื้อในราคาที่หล่นมาเยอะ กลัวว่า หาก growth เกิดน้อย หรือ นาน กว่าคาด pe มันจะไม่รอที่จะลดลงมา. อาจจะไม่ได้อะไรเยอะ ต้องรอดูไปเรื่อย. เค้กมันใหญ่มากกก คู่แข่งsize ใหญ่ๆพอกันยังน้อยอยู่

[ Update 2014 --> ตัวนี้ขายทิ้งเกลี้ยงตอนประกาศผลประกอบการณ์ ไตรมาสที่ 2 ออกมา บริษัทมีผลงานเก้าเดือน ยอดขายโต8% แต่กำไรลดลง 26% เนื่องจากผลกระทบจากกำลังซื้อโดยเฉพาะต่างจังหวัดที่มีน้อยลง แผนการขยายบริษัทก็ต้อง ฉะลอลงไป ที่ขายเพราะว่า ถือว่าเป็นหุ้นประเภท High Growth High PE แต่ถ้า Growth ไม่เกิดกลัวว่า high PE มันจะทำร้ายเรา ถือมา 1 ปีพอดี ตอนขายขาดทุนไป 3-4 % นิดหน่อย แต่เสียเวลามากกว่า

ปี 2014 มีตัวใหม่เพิ่มขึ้นมา 3 ตัว

1. หุ้นไทย ตัวนี้ เคยขายไปเมื่อ 2 ปีครึ่งที่แล้ว กลับมาซื้อที่ราคาแพงกว่าเดิม 3 เท่าตัว เนื่องจากการ Turnaround ของธุรกิจทำได้ดี ผบห ตัดส่วนที่เป็นตัวขาดทุนออกไปหมด ธุรกิจหลักก็มีแนวโน้ม ลูกค้ามาใช้บริการมากขึ้น ข้อดีคือ เป็นธุรกิจ ที่ค่อนข้างมี Barrier to entry เพราะบริษัทได้ Market Share ในไทยค่อนข้างมาก ปี 2014 มีการขยาย Capacity รองรับ Demand จากลูกค้าเพิ่มขึ้นมาก แต่ข้อเสีย คือมันเป็นอะไรที่ขึ้นอยู่กับ ข้อกำหนดของรัฐพอสมควร 3 ไตรมาส บริษัท ยอดขายโต 32% กำไร (จากผลดำเนินงานปกติ ไม่รวมรายจ่ายพิเศษ ) โต 67% ปี 2015 ไม่น่าโตเท่าปี 2014 แต่ก็น่าจะโตได้บ้าง จากส่วนที่มีการขาย Capacity เพิ่มขึ้น ผมเก็บเรื่อยๆ ตั้งแต่เดือน 8 แต่ สรุป ปลายปี ขาดทุนไปกว่า 10% ครับ ผลประกอบการณ์ถือว่าดี แต่ราคาหุ้น ไม่ดีครับ ตัวนี้ถือเป็นความหวังในปี 2015 ครับ

2. หุ้นตปท ตัวนี้ไปลองที่มาเลเซียครับ ตอนแรกดูนึกว่าจะดี ถือไปสองไตรมาส ยอดขายและกำไร พอๆกับปีที่แล้วไม่ขึ้นไม่ลง แต่ PE จากเกือบ 20 ลงเหลือ 13 สรุปปลายปี ขาดทุนไป 30% กว่าๆ ครับ เห็น ผบห เค้าว่า มีอะไรติดขัดเรื่อง operation อะไรในธุรกิจที่จีน ทำให้ยอดขายไม่โตมาก ต้องรอดูไปซักครึ่งปี ถ้าไม่ดีขึ้น ก็อาจจะต้องทำใจตัดขายครับ

3. หุ้นตปท ตัวนี้ไม่ได้ถือแบบมีนัยยะ ยอดขายทำได้ดี กำไรทำได้ดีกว่า ถือว่าพอได้สำหรับ ธุรกิจนี้ เพราะตลาดมันไม่ Growth มาก แต่บริษัทยังหาทางทำให้บริษัทเติบโตได้ ถือว่าเก่งครับ ปันผลดีด้วย เมื่อเทียบกับ ตัวอื่นๆ ในประเทศนี้ สรุปตัวนี้กำไรเล็กน้อย 10% ได้ครับ

สรุปของปี 2014 นี้ มีหลายช่วงเวลา ที่อะไรดูดีเกินจริงไปมาก มีหลายช่วงเวลาที่ดูโหดร้ายน่ากลัว เราต้องพยายามมีสติ ให้มากที่สุดนะครับ

ส่วนปี 2015 นี้ น่าจะยากมากๆ ให้กำลังใจทุกคนนะครับ

สวัสดีปีใหม่ทุกท่านครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 22

ใครทำ poll ได้ช่วยทำหน่อยครับ ผลตอบแทนตลาดจบปี 2557 ได้ 15.32% และ จากเงินปันผล 2.94 % รวมควรได้ 18.26% ใครได้มากกว่านี้ ก็ชนะตลาด ข้อมูลผลตอบแทนมาจาก set.or.th ดังนี้

มูลค่าหลักทรัพย์ตามราคาตลาด (ล้านบาท) 13,856,283.31
อัตราหมุนเวียนปริมาณการซื้อขาย (YTD) (%) 183.73
P/E (เท่า)* 17.81
P/BV (เท่า) 2.13
อัตราเงินปันผลตอบแทน (%) 2.94
%การเปลี่ยนแปลงของดัชนีตลาดหลักทรัพย์
ในรอบ 3 เดือนล่าสุด -5.55%

ในรอบ 6 เดือนล่าสุด +0.80%

YTD (Year to Date) +15.32%
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
tum_H

โพสต์ที่ 23

ปีนี้ถือว่าเป็นปีที่ได้ผลตอบแทนค่อนข้างน้อย เมื่อเทียบกับปีก่อนๆ สาเหตุเป็นเพราะกระจายความเสี่ยงน้อยเกินไป
บางครั้งผลประกอบการที่ดี ก็ไม่ได้สะท้อนราคาในระยะสั้นถึงกลางตามที่ควรจะเป็น

เป็นอีกครั้งสำหรับผมที่ต้องปรับเปลี่ยนรูปแบบการลงทุนให้มีความยืดหยุ่นมากขึ้น
เพื่อลดช่องว่างในการลงทุน และให้ได้ผลตอบแทนที่ดีตามความคาดหวังครับ
สรุปปีนี้ ผลตอบแทนไม่รวมเงินปันผล +21.83% ส่วนเงินปันผลอีก +3.03% ครับ

:D
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
fewcentsport

โพสต์ที่ 24

ผลตอบแทนเมื่อสิ้นสุดปี 2557:
ผลตอบแทนแท้จริงของปี = 19.98% ยังไม่รวมเงินปันผล
%การขยายของพอร์ต = 43.98% อันเนื่องมาจากเงินลงทุนในปี 2557 และผลตอบแทนประจำปี

ในบางปีก็แพ้ตลาด ในบางปีก็ชนะตลาด แต่สิ่งสำคัญเข้าใจว่า สิ่งที่เราต้องการ คือ ขนาดของพอร์ตที่ใหญ่ขึ้น อันเนื่องมาจากผลตอบแทนของการลงทุน

fewcentsport
[email protected]
chakkarin

โพสต์ที่ 25

2010 42
2011 -7
2012 47
2013 -1
2014 26

อันนี้คิดแค่ ต้นปี ปลายปี ต่างกันเท่าไหร่แล้วคิด%เลย นะครับ มีเติมเงินระหว่างปีเป็นระยะ ด้วย ถ้าคิดแบบ nav อาจเพิ่มอีกนิดหน่อย เพราะฝากเงินระหว่างปี และแทบจะไม่ได้ถอนออกเลยครับ

ทั้งหมดนี้ไม่รวมปันผล ครับ

สิ่งที่เรียนรู้

ซื้อขายบ่อยไป ครับ

ผลตอบแทนที่คิดเป็นตัวเงินหลัก ปีนี้ที่ realize แล้ว คือ thani ครับ ซื้อเพราะรถคันแรก จริงๆ ก็ไม่เกี่ยวกับรถบรรทุกโดยตรง (บังเอิญโชคดี) เมื่อ 1/11 เพิ่งตัดใจขายปีนี้ กำไรทั้งหมด ประมาณ150% ต่อ 4 ปี ครับ

อีกตัว realize บางส่วน เป็นธุรกิจ สื่อ ซื้อมาปีกว่า ตามเซียน และ เห็นโอกาสจากtv digitalและกระแสกีฬา ขอไม่พูดชื่อแล้วกันครับ กำไร ประมาณ 60%

ส่วนตัวที่ยังไม่ realize เลยแต่กำไรมากสุด ซื้อมา 3 ปี ตอนนั้นซื้อเพราะ ปันผลสูง pe ต่ำเทียบกับในกลุ่ม คิดว่า กำไรจะเพิ่มจากผบห.บอก ไว้เยอะ เอาจริงก็เพิ่มตลอด 3 ปี แต่ไม่มาก แต่pe ได้ปรับเพิ่ม กำไรประมาณ 400%
chakkarin

โพสต์ที่ 26

ส่วนความผิดพลาดปีนี้(ที่ส่งผลจากปีก่อนๆ)ขอแยกต่างหาก เพราะเยอะครับ

sport ปี 10 ซื้อตามผบห. ปันผลดี รอบอลโลก ยูโร เห็นเพิ่มธุรกิจจัดเรื่องรถ เซ็กซี่ น่าจะเข้ากับคอกีฬา ตัดใจขายปีนี้เมื่อ สังคมก้มหน้า หนังสือพิมพ์ขายไม่ดี ตัดหนี้สูญบ่อย รายการทีวีratingไม่ดีอย่างที่คิด ลิขสิทธิ์กีฬาก็ไม่ค่อยได้ ถือ 4 ปี ขาดทุน เกือบ20% ไม่รวมปันผล

mill ปี 11 ซื้อตามผบห. โครงการเพิ่ม gpm โครงการ delay แต่ก็ยังเพิ่มจริงแม้น้อยกว่าที่ ผบห.คาด แต่พอราคาเหล็กลด ไปเรื่อยๆ ทนไม่ไหว ถือ 3 ปีตัดใจ ขายตอน low ไม่ใช่ช่วงตอนราคาขึ้นปลายปี ขาดทุน เกือบ20%

lhk ปี 13 ซื้อตามเซียน ปันผลดี กำไรก่อนหน้าดี pe ถูก ราคาเหล็กลด แต่คิดว่าธุรกิจไม่เหมือนmill แต่ พอประกาศมากำไรลด ไม่มาก แต่เซียนไป ราคารูดเลย ผมเลยไปด้วย ถือ ปีกว่า ขาดทุน 20%ไม่รวมปันผล

ยังขาดทุนเนื่องจาก ซื้อขายตามเทคนิค ที่พลาด(เพราะคิดว่าวินัยไม่ดี ใจร้อน เข้าไม่ถูกช่วง) แต่ที่ดีคือ กำหนดแค่ 10-15%ของพอร์ต รวมทั้ง future ประมาณ 5% ของพอร์ต คิดเป็นมูลค่าเลยไม่มากนัก แต่ที่เสียคือเวลา และสภาพจิตใจ

ส่วนที่ ยังไม่ realize ยังละอายใจที่จะบอกครับ
iamtherang

โพสต์ที่ 27

ไม่แน่ใจว่าเวลาคิดผลตอบแทนนี้รวมเงินสดในพอร์ตที่ไม่ได้นำไปซื้อหุ้นด้วยรึเปล่าครับ
ถ้ารวมก็ 14% กว่าๆนะครับ แต่ถ้าไม่รวมก็ 20% กว่าครับ ทั้งสองเป็นผลตอบแทนรวมเงินปันผลแล้วครับ
จากการลงทุนมาประมาณ 1 ปีครึ่ง เท่านี้ก็ภูมิใจแล้วครับ :)
pullmeunder

โพสต์ที่ 28

:oops: ทุกคนเก่งกันมากเลยครับ
ส่วนผมยังแพ้ตลาดอยู่
shanghaigeny
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 29

chakkarin เขียน:ส่วนความผิดพลาดปีนี้(ที่ส่งผลจากปีก่อนๆ)ขอแยกต่างหาก เพราะเยอะครับ

sport ปี 10 ซื้อตามผบห. ปันผลดี รอบอลโลก ยูโร เห็นเพิ่มธุรกิจจัดเรื่องรถ เซ็กซี่ น่าจะเข้ากับคอกีฬา ตัดใจขายปีนี้เมื่อ สังคมก้มหน้า หนังสือพิมพ์ขายไม่ดี ตัดหนี้สูญบ่อย รายการทีวีratingไม่ดีอย่างที่คิด ลิขสิทธิ์กีฬาก็ไม่ค่อยได้ ถือ 4 ปี ขาดทุน เกือบ20% ไม่รวมปันผล

mill ปี 11 ซื้อตามผบห. โครงการเพิ่ม gpm โครงการ delay แต่ก็ยังเพิ่มจริงแม้น้อยกว่าที่ ผบห.คาด แต่พอราคาเหล็กลด ไปเรื่อยๆ ทนไม่ไหว ถือ 3 ปีตัดใจ ขายตอน low ไม่ใช่ช่วงตอนราคาขึ้นปลายปี ขาดทุน เกือบ20%

lhk ปี 13 ซื้อตามเซียน ปันผลดี กำไรก่อนหน้าดี pe ถูก ราคาเหล็กลด แต่คิดว่าธุรกิจไม่เหมือนmill แต่ พอประกาศมากำไรลด ไม่มาก แต่เซียนไป ราคารูดเลย ผมเลยไปด้วย ถือ ปีกว่า ขาดทุน 20%ไม่รวมปันผล

ยังขาดทุนเนื่องจาก ซื้อขายตามเทคนิค ที่พลาด(เพราะคิดว่าวินัยไม่ดี ใจร้อน เข้าไม่ถูกช่วง) แต่ที่ดีคือ กำหนดแค่ 10-15%ของพอร์ต รวมทั้ง future ประมาณ 5% ของพอร์ต คิดเป็นมูลค่าเลยไม่มากนัก แต่ที่เสียคือเวลา และสภาพจิตใจ

ส่วนที่ ยังไม่ realize ยังละอายใจที่จะบอกครับ
น่าชื่นชมในความกล้าหาญของคุณ chakkarin ในการเล่าเรื่องถึงความผิดพลาดของตัวเองซึ่งเป็นบทเรียนที่มีคุณค่ากับนักลงทุนท่านอื่นๆ จริงๆ ครับ ขอบคุณมากครับ
โพสต์โพสต์