ไทยมีโอกาสทำคิวอีหรือไม่ครับ ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 23

ไทยมีโอกาสทำคิวอีหรือไม่ครับ ?

โพสต์ที่ 1

ถ้าทำแล้วมีผลกระทบอะไรกับตลาดหุ้นครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

Re: ไทยมีโอกาสทำคิวอีหรือไม่ครับ ?

โพสต์ที่ 2

คงทำไม่ได้ครับ เพราะเครดิตประเทศเราไม่พอ แต่ถ้าทำฝรั่งคงขายถล่มค่าเงินเราเละแน่เลยครับ เพราะตอนญี่ปุ่นทำค่าเงินญี่ปุ่นอ่อนลง 30% แต่ถ้าเราทำผมว่าเงินคงอ่อนลงสัก 50-100% เนื่องด้วยประเทศเราเครดิตไม่ดีมากพอ และประเทศเรามีขนาดเศรษฐกิจที่เล็กมาก กองทุนเฮจฟันคงไม่ปล่อยโอกาสนี้ผ่านไปแน่ๆครับ และภาวะเงินไหลออกรวมถึงการเทขายเงินบาทด้วยความรวดเร็ว เราคงไม่สามารถรับมือกับความผันผวนนี้ได้ครับ ธุระกิจจะเกิดความระสํ่าอย่างมากครับ สรุปคือเค้าพิมพ์กระดาษมาซื้อของเรา เราเอาของไปแลกกระดาษมาเก็บไว้ เพื่อความน่าเชื่อถือที่เค้าจะค่าขายกับเราต่อครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับอาจผิดก็ได้นะครับ :mrgreen:
vim
ผู้ติดตาม: 25

Re: ไทยมีโอกาสทำคิวอีหรือไม่ครับ ?

โพสต์ที่ 3

ผมเข้าใจว่าเศรษฐกิจไทยนั้นขึ้นอยู่กับการค้าและเงินลงทุนของต่างชาติมากกว่าเงินจากภายในเป็นอย่างมาก ทำให้ภาวะเงินเฟ้อหรือเงินฝืดนั้นไม่ได้ขึ้นกับปัจจัยในประเทศเพียงอย่างเดียว การที่ภาวะการเงินของต่างประเทศมีผลที่มากกว่า ทำให้ไทยอาจไม่สามารถใช้นโยบายการเงินภายในเช่นการออก QE ได้อย่างมีประสิทธิภาพ สิ่งที่ทำในฐานะที่เป็นประเทศส่งออกสามารถทำได้แล้วมีผลมากกว่า คือการกำหนดค่าเงินให้อ่อนลงในแบบที่ควบคุมได้ ทำให้การส่งออกและการลงทุนของต่างชาติกลับมา

ยกตัวอย่างคือ สมัยเศรษฐกิจไทยนั้นไปได้สวย ค่าเงินบาทอยู่ที่ค่าหนึ่ง ตอนนี้เศรษกิจไม่ดี แต่ค่าเงินไทยกลับแข็งขึ้น ขณะที่ต้นทุนการผลิตสินค้าในไทยนั้นแพงขึ้น (ค่าสร้างโรงงานแพงขึ้น แต่) ถ้ายังเป็นแบบนี้ต่างชาติก็อาจจะไม่เพิ่มวงเงินลงทุนเท่าที่ควรครับ
Vi IMrovised
pavilion
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ณ ตอนนี้คิดว่าไม่มีโอกาสครับ เพราะยังไม่เห็นว่ามีความจำเป็นที่จะต้องไปทำมันเลยครับ แต่อนาคตก็ไม่แน่ครับอะไรก็เกิดขึ้นได้ ส่วนจะมีผลกระทบยังไงกับตลาดหุ้นคงต้องไปประเมินสถานการณ์ในขณะนั้นๆ ด้วยครับ
yoko
Verified User
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 5

ผมว่าไทยเคยคิดเรื่องนี้ก่อนนะโดยดรเศรษฐศาสตร์ท่านหนื่ง
ท่านโดนด่าเละเลย ไม่ช้านานต่อมาอเมริกาก็ทำ555
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 6

ผมว่าทำให้พอดีๆ ก็ไม่มีไรเสียหายนะครับ เอาให้บาทอ่อนลงไปซัก 40 บาท เงินเฟ้ออยู่ในกรอบ 4-5% กำลังสวย

นักเศรษฐศาสตร์หัวคอนเซอร์นี่กลัวเงินเฟ้อกันจัง ตอนนี้เรากลัวเงินเฟ้อกันจนจะกลายเป็นเงินฝืดละ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
โพสต์โพสต์