คูปองทีวี ดิจิตอล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

คูปองทีวี ดิจิตอล

โพสต์ที่ 1

พอดีอยู่หัวเมืองต่างจังหวัด
ยังไม่ได้รับคูปองแลกซื้อกล่องดูทีวีดิจิตอล

คนใน กทม คงได้รับกันหมดแล้ว
การใช้งาน ดีกว่ากล่องหลายยี่ห้อที่ขายก่อนนี้ไหมครับ

หุ้นตัวไหนจะได้ผลประโยชน์จากโครงการนี้
แนบไฟล์

kissme
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

Re: คูปองทีวี ดิจิตอล

โพสต์ที่ 2

คหสต นะครับ ผมว่าใครขายกล่องเจ๊งหมด :shock:
หรือกรณีดีสุด อาจจะดีไตรมาสนี้ ไตรมาสเดียว :shock:
คนติดจานดาวเทียมไม่จำเป็นต้องใช้ ติดให้มันยุ่งยาก ไม่จำเป็น ตอนนี้ก็ดูทีวีดิจิตอลได้ครบทุกช่องแล้ว
ถ้าจาน ipm เป็น HD ครบทุกช่องครับ ไม่ต้องพึ่ง set top box :mrgreen:
มีแค่ cth true สงสัยผลประโยชน์ยังไม่ลงตัว ดูได้แค่ sd :P
และ เจ้ากล่อง set top box บางพื้นที่บางช่องยังดูไม่ได้เลยครับ โครงข่ายไปไม่ถึง :shock:
ตจว ไม่ต้องพูดถึง ขนาด กทม บางพื้นที่ยังอับสัญญาณ :shock:

ผมลองสำรวจหลายๆ พื้นที่ขาย เหลือเบะบะ อาการน่าห่วงครับ คู่แข่งเยอะมาก และไม่มีผู้ชนะขัดเจน
และปีหน้า ถ้าขายไม่ออก ผมว่ามีการเทกระจาด ดั้มราคาแหลกแน่ หรือขายเบียร์พ่วงชาเขียว :mrgreen:
บางคนได้ฟรี ยังไม่ไปเอาเลย บางคนบอกเปลืองค่ารถ 55 :shock:
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 3

ขอค้านท่าน kiss me ครับ

ดูทีวีผ่าน Set top box มีข้อดีกว่าดูผ่านจานดาวเทียมอย่างน้อย 2 ประการครับ

1. ชัดกว่า เพราะคุณภาพสัญญาณดีกว่า
2. สม่ำเสมอกว่า ถ้าตั้งเสารับสัญญาณถูกต้อง ไม่ต้องกังวลว่าจะรับภาพไม่ได้ไม่ว่าฝนจะตกฟ้าจะร้อง

ข้อเสีย (ณ ตอนนี้) มี 3 ประการครับ
1. ยังแจกคูปองไม่ทั่วถึง
2. คนยังไม่มีมู้ดจับจ่ายใช้สอย (น่าจะกลับมาได้ช่วงเทศกาลปลายปี)
3. โครงข่ายสัญญาณยังไม่ครอบคลุม (คาดว่าภายในปลายปีนี้จะดีขึ้นมาก)

ต่อให้คนยังดูทีวีผ่านดาวเทียมอยู่ การเอากล่องดิจิตอลมาติดตั้งเป็นจุดที่ 2 ก็น่าจะเป็นไปได้สูงครับ และเมื่อได้ลองเปรียบเทียบจริงๆ ด้วยตัวเองก็จะค่อยๆ หันมานิยมการรับชมผ่านระบบดิจิตอลกันมากขึ้นเรื่อยๆ ครับ
kissme
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 4

ค้านได้ดีมากครับ หลายประเด็นผมคาดไม่ถึง เอาไป 1 บวก ท่านดำ :mrgreen:
pipatc
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

ที่ 7-11 มีแลกธรรมดาแบบ 690 บ. 3 รุ่น และพิเศษเสียเงินเพิ่มสเปก 2 รุ่น

ผมไปแลกที่เดอะมอลล์ รุ่น 690 บ.แถมลงบัตรเอ็มการ์ดสะสมแต้มได้ด้วย และได้คูปองทานอาหารฟรี 100 บ.ด้วยครับ

งง ๆ เลยครับ
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 6

kissme เขียน:ค้านได้ดีมากครับ หลายประเด็นผมคาดไม่ถึง เอาไป 1 บวก ท่านดำ :mrgreen:
ขอบคุณท่าน kissme แต่ผมบวก 1 ท่านก่อนหลายชั่วโมงแล้วครับ :B
pakhakorn
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

ที่น่าจะพบบ่อยๆ ติดตั้งด้วยตนเองแล้ว ได้รับภาพและช่อง ไม่ครบ ขาดช่องที่อยากดู
หรือใช้เสากางปลาเดิมที่มีอยู่ รับได้บางช่อง ไม่ครบทุกช่อง

ซึ่งอาจมาจาก กล่อง, เสา หรือ ระยะห่างจากเสาส่ง
ที่มีวางขายหลายยี่ห้อมากๆ จนตาลายไปหมด
เมื่อจัดซื้อหรือแลกมาแล้ว ได้ชุดที่ไม่เหมาะกับตำแหน่งที่จะใช้งาน

อาจต้องไปจัดซื้อเพิ่มใหม่อีก เพื่อให้เหมาะกับตำแหน่งที่จะใช้งาน
หรืออาจต้องหาช่างมาช่วยติดตั้ง เมื่ออยู่ห่างจากเสาส่งที่มากขึ้น

ไม่รู้จะช่วยให้ขายดีมากขึ้น
หรือก่อให้เกิดความหงุดหงิดมากขึ้น
และเมื่อใช้คูปองแลกซื้อแล้ว จะไปเปลี่ยนรุ่นต่างจากรุ่นเดิมที่แลกซื้อมาไม่ได้อีก
Feudalz
ผู้ติดตาม: 304

โพสต์ที่ 8

ผมเคยคิดว่ากิจการที่ทำ set top box จะต้องได้ผลประโยชน์มากแน่ๆ
ตอนที่คิดอย่างนั้นคือตอนที่กสทช.จะแจกคูปองมูลค่า 1000 บาท
แต่พอลดลงมาเหลือ 690 บาท ผมชักไม่แน่ใจว่าจะดีจริงหรือเปล่า
พอประกาศรายชื่อบริษัทที่ร่วมโครงการแลกคูปองดิจิตอลรอบแรกๆ
ประกาศมากกว่า 40 บริษัท ผมคิดได้ว่ามีผู้เล่นมากเกินไปครับ
และผมก็ไม่คิดว่าจะมีผู้ที่ได้ประโยชน์อะไรมากจากคูปองนี้

อีกประเด็นคือการให้ข้อมูลเรื่องทีวีดิจิตอลของกสทช.มีน้อยมาก
หลายๆ คนยังแยกไม่ออกเลยว่า hd คืออะไร เห็นโลโก้ hd ก็มโนว่ามันคือ hd
ทั้งที่จริงกล่องดาวเทียมที่ส่งแบบ msut carry มันบีบสัญญาณลงมาเหลือแค่ sd เท่านั้นเอง
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ตอนนี้คนไปใช้สิทธิไม่กี่แสนเองครับ แสดงให้เห็นว่าประชาชนไม่ได้ตื่นตัวอย่างที่คิดไว้นะครับ ต้องรอเวลา แต่บริษัทที่กู้เงินมาผลิตมาแล้วจะรอไหวไหม อันนี้น่าคิดนะครับ
tuaku
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

การประชาสัมพันธ์ ไม่ชัดเจนเลยครับ บางคนไม่ทราบด้วยซ้ำว่า ต่างจากจานดาวเทียมยังไง
ผมไปแลกมาแล้วครับ เพราะเหมือนได้ harddisk player free :P โดยรวมก็โอเคครับ
ตัวเลือกเยอะมาก สุดท้ายผมก็เลือกที่ชื่อ และคุณภาพครับ
pipatc

โพสต์ที่ 11

เมื่อกี้ดูข่าว เห็นบอกว่า มีมาแลกแล้วประมาณ 890000 ราย ครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 12

กสท.ตั้งหน่วยสุ่มตรวจการขึ้นเงินค่ากล่องดิจิทัล 10 พฤศจิกายน 2557 .... อ่านต่อได้ที่ : http://goo.gl/U6vtGs
แนบไฟล์

JobJakraphan

โพสต์ที่ 13

ดูจากรีวิวคนที่ใช้งานบอกว่ากล่องรุ่นใหม่ๆ ทำงานได้ลื่นไหลกว่ากล่องรุ่นก่อนหน้าครับ
มีหลายเจ้า ถ้าเห็นชัดในตลาดหุ้นก็ AJD SAMART (แต่เห็นด้วยกับพี่ๆครับ คงไม่มีผู้ชนะ)
Linzhi
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 14

ได้มายังไม่ได้ไปแลกเลยครับ กะว่าจะแลกทีวีแทนอ่ะครับ นอกจากกล่องแข่งกันเองแล้ว ต้องแข่งกับทีวีอีก
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
Sugarray

โพสต์ที่ 15

ได้รับแล้วครับ แต่มีจม.แจ้งให้ไปเอาที่ทำการไปรษณีย์ ซึ่งก็ไม่ใช่เขตของเราด้วย ค่อนข้างไกลมาก ยังชั่งใจอยู่ว่าจะไปเอาดีมั้ย เพราะตอนนี้ที่บ้านก็ติดจานอยู่หลายเจ้าแล้วครับ :| :|
artvi

โพสต์ที่ 16

บริษัทในตลาดมันมีที่ออกข่าวว่าฮั้วกับผู้นำชุมชนเอาคูปองไปแลกให้เลย ผมว่าบริษัทนั้นแหล่ะครับได้ประโยชน์ :mrgreen:
ของเขาแรงจริง
BLSH

โพสต์ที่ 17

1. เจ้าของช่อง digital tv ที่สามารถทำ content ได้เอง มีโครงสร้างต้นทุนที่แข่งขันได้ และสร้าง rating ได้ในอันดับ top 5-6 จะได้ประโยชน์จากการแลกกล่องแน่นอนครับ จากโครงสร้างของอุตฯที่กำลังเปลี่ยนไป

2. Supplier ผู้ผลิตกล่อง OEM ส่วนใหญ่จากจีน. เพื่อขายให้กับผู้ทำตลาดในประเทศไทยครับ
You get recessions, you have stock market declines. If you don't understand that's going to happen, then you're not ready, you won't do well in the markets. - Peter Lynch
pipatc

โพสต์ที่ 18

https://twitter.com/DrNateeDigital

Dr.Natee Sukonrat @DrNateeDigital · 2h 2 hours ago

ยอดแลกคูปองดิจิตอลทีวี ณ 13 พ.ย. 57 จำนวน 988,920 ใบ กทม.แลกสูงสุด 228,446 ใบ ในขณะที่ จ.หนองคาย แลกสูงสุด 37% https://www.facebook.com/dr.natee
โพสต์โพสต์