หุ้นพื้นฐานดี แต่ราคาไม่สะท้อนนานๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jokerz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

หุ้นพื้นฐานดี แต่ราคาไม่สะท้อนนานๆ

โพสต์ที่ 1

เคยมีใครที่ซื้อหุ้นพื้นฐานดี ที่คิดว่าราคาต่ำกว่ามูลค่า แล้วถือไปเรื่อยๆ แต่ราคาก็ไม่ยอมสะท้อนมูลค่าซักทีจนเหนื่อย มีมั้ยครับ แชร์กันหน่อย
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 33

Re: หุ้นพื้นฐานดี แต่ราคาไม่สะท้อนนานๆ

โพสต์ที่ 2

มูลค่าหุ้นทางบัญชี พีอี
กำไร ไม่เติบโต ไม่สะท้อนเพราะสภาพคล่องน้อย
แนบไฟล์

PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

Re: หุ้นพื้นฐานดี แต่ราคาไม่สะท้อนนานๆ

โพสต์ที่ 3

ถูกตัวแต่ผิด timing ก้ให้ผลที่ผิดครับ ผิดตัวแต่ถูก timing บางทีก้กำไร
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 4

ยังไม่เคยเจอครับ
อยากรู้เหมือนกัน

บางครั้งเราคิดว่ามันต่ำกว่ามูลค่า
แต่คนอื่นอาจคิดว่าไม่ ซึ่งเราเองอาจคิดผิดไป
แต่หุ้นที่ดีจริง ไม่สามารถต่ำกว่ามูลค่าได้นานแน่ครับ
ไม่เชื่อก็กระซิบบอกผมหรือสมาชิกคนอื่นได้
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

เห็นด้วยครับ เพียงแต่เราทนรอได้นานแค่ไหน ถ้าเกิน 5 ปีก็ไม่ต้องห่วงครับ แต่ถ้าจะเอาให้เห็นผลใน 1 ปี อันนี้อาจจะยากหน่อยนะครับ
yoko
Verified User
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 6

หุ้นพื้นฐานดี แต่ราคาไม่สะท้อนนานๆ น่าจะเป็นพวกไม่มีการเติบโตแล้ว
Mr.Viva
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

ของผมคืออาจจะสะท้อนมาก่อนหน้าเราซื้อแล้ว เราซื้อปุ๊บราคาเลยทรงๆแต่ไม่หวือหวา รอผลประกอบการรอบถัดไปหรือปีถัดไปก็เป็นได้
อยากจะ"บู๊"ให้สมชื่อ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

เข้ามาอ่านครับ
ถ้าเจอสะกิดด้วยละกัน ว่ากิจการไหน

และขอบคุณที่ยกตัวอย่างครับ

:)
:)
ds105

โพสต์ที่ 9

ผมว่าถ้าช่วงสัก 4-5 ปีก่อน อาจจะมีเเต่วันนี้นักลงทุนเก่งมากๆ หุ้นที่ถูกมองข้ามน่าจะหายากมากๆ หุ้นพื้นฐานค่อนข้างดีราคาก็แพงแล้ว ทำให้หาหุ้นลงทุนยากขึ้น แต่ถ้ารอไปเรื่อยๆราคาหุ้นก็ขึ้นไปเรื่อยๆ สุดท้ายก็นั่งมองอย่างเดียว
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 10

มีครับ ผมว่ามันถูกนะ ถูกมานานแล้ว แล้วก็ยังถูกอยู่ แต่คนอื่นเค้าอาจจะมองไม่ถูกเหมือนผมก็ได้
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Money Maker

โพสต์ที่ 11

สังเกตดูเท่าที่เห็น หุ้นที่ถูกกว่าพื้นฐานน่าจะมีเหตุผลดังต่อไปนี้
1. สภาพคล่องต่ำถึงต่ำมาก
2. ผู้บริหารไม่ค่อยให้ข้อมูล
3. จ่ายเงินปันผลต่ำกว่าที่ควรจะเป็นมากๆ ซ้ำยังเก็บเงินสดไว้มหาศาล (ข้อนี้มักจะสอดคล้องไปด้วยกันกับ 1 และ 2)
4. นักลงทุนส่วนใหญ่ยังหาไม่เจอ (น่าจะไม่เกิดกับตลาดช่วงนี้)
5. ตลาดโดยรวมตกต่ำ (ก็ไม่ใช่ตลาดช่วงนี้อีกเช่นกัน)

ถ้ามีหนึ่งข้อก็ discount = x, 2 ข้อ 2x, 3 ข้อ 3x
โพสต์โพสต์