หุ้นกลุ่มโรงแรม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jokerz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

หุ้นกลุ่มโรงแรม

โพสต์ที่ 1

ใช้อัตราส่วนตัวไหนในการประเมินราคาหุ้นครับ ดูหลายๆตัวเหมือน PE แพง ไม่ทราบใช้ PE รึเปล่าครับ รบกวนผู้รู้ครับ
pokshisha
ผู้ติดตาม: 0

Re: หุ้นกลุ่มโรงแรม

โพสต์ที่ 2

โดยส่วนตัวนะครับ ผมจะใช้ EV/EBITDA ในหุ้นที่มีการลงทุนใน fixed asset ค่อนข้างสูง เพราะจะเห็นถึงความสามารถในการทำกำไรในช่วงเวลาหนึ่งๆ ดีกว่า เพราะจะได้ไม่ต้องพิจารณาต้นทุนที่เป็น non-cash items เช่น ค่าเสื่อม ออกให้หมด พวกหุ้นกลุ่ม manufacturing ทั้งหลายเนี่ย เช่นกลุ่ม ผู้ผลิตชิ้นส่วนฯ ผมจะใช้แบบนี้หมดครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 3

Forward ROA ครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
jokerz
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณพี่ๆทั้งสองคนครับ
pat4310
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

อัตราหมุนเวียนทรัพย์สิน (assets turnover) ธุรกิจพวกนี้สินทรัพย์เยอะ พา fixed cost เยอะทั้งค่าเสื่อมและดอกเบี้ย รายได้ตกนิดเดียวกำไรหดเยอะ หัวใจคือต้องบริหารให้เกิดรายได้
ลงทุนหุ้นดี มีสตอรี่ ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
หนังสือเล่มสองผมครับ เจาะหุ้นร้อน สแกนหุ้นเด้ง การแคะหุ้นจะไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไป
j_jeerasak
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ปัจจุบันที่ประเมินยากขึ้นกว่าเดิม คือหลายๆ โรงแรมตอนนี้ ไม่ได้มีธุรกิจโรงแรม ที่เป็นเจ้าของอย่างเดียว

และในส่วนที่ตนเองเป็นเจ้าของ อยู่พื้นที่ไหน นี่ก็ปัญหาที่มี Over supply หรือ คู่แข่งประเภท Service apartment มาแย่งตลาดด้วยหรือเปล่า ประเทศไทย(ตลาดโตได้แบบไม่เชิง คุณภาพ โตแบบเชิงปริมาณ) ขายค่าห้องไม่ได้ราคาอีก
เป็นต้น (ก็ต้องแยกประเมิน)

บางทีมีรับบริหาร (ในประเทศ โดนปัจจัยข้างต้น หรือ ต่างประเทศ)
บางทีมีธุรกิจอาหาร (สัดส่วนเท่าไร)
บางทีมีธุรกิจโรงเรียนสอน (สัดส่วนเท่าไร)

เป็นต้น
Dech
ผู้ติดตาม: 141

โพสต์ที่ 7

หลายตัวประกาศมาขาดทุน แต่สองตัวใหญ่ ยังไม่ออก รอติดตามอยู่ครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
โพสต์โพสต์