Global Energy พลังงาน...จะไปทางไหนต่อ ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
donnyvi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

Global Energy พลังงาน...จะไปทางไหนต่อ ?

โพสต์ที่ 1

ผมเห็นช่วงนี้น้ำมันร่วงอย่างรวดเร็ว และลงข้างมาก
ปีก่อนหน้า ก็มีเรื่อง Shale gas เข้ามา

เลยอยากเปิด Topic เกี่ยวกับ พลังงานอะครับ
พี่ๆ ท่านไหนเชี่ยวชาญ อยากเรียบเชิญมา Share กับครับ
แนบไฟล์

"The Winners .... never Quit, The Quitters .... never Win"
Pray2010
ผู้ติดตาม: 0

Re: Global Energy พลังงาน...จะไปทางไหนต่อ ?

โพสต์ที่ 2

ขอโทษคุณ donnyvi ด้วยครับ จะกดบวกดันโดนลบ :wall:
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

Re: Global Energy พลังงาน...จะไปทางไหนต่อ ?

โพสต์ที่ 3

ผมมองว่าเป็นแค่การปั่นราคาลงมา WTI เทรดกันวันละ 500K สัญญา แต่ open interest แค่แถวๆ 120K สัญญา ไม่ค่อยเพิ่มมากขึ้นเท่าไหร่ เป็นการซื้อขายจบกันในวันไม่ได้เก็บข้ามคืน
http://www.barchart.com/quotes/futures/CLX14

ปั่นจบผมว่าเดี๋ยวก็กลับไปที่เดิม เหมือนที่เคยเกิดขึ้นปีก่อนๆ ดังที่เขียนในบทความนี้ครับ (คนเขียนเป็นเซียน shale oil, shale gas)
http://seekingalpha.com/article/2554055 ... gm-changed
jokerz
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 4

เห็นช่วงนึงมีข่าวถ่านหินโดนกดดันโดน shale gas น้ำมันคงจะไม่มีอะไรทดแทนใช่มั้ยครับ คงเป็นเรื่องดีมาน ซัพพลาย ใช่มั้ยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 5

ถ้าใครจำ Peak Oil รอบที่แล้วได้ว่าผู้เชี่ยวชาญแต่ละสำนักวิเคราะห์แนวโน้มราคาน้ำมันในอนาคตและให้เหตุผลไว้ยังไงบ้าง มาเทียบกับสถานการณ์ตอนนี้แล้วไม่รู้จะหัวเราะหรือร้องไห้ให้กับกลุ่มคนที่เรียกตัวเองว่าผู้เชียวชาญดีครับ :wall:
vim
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 6

ผมยังเชียร์ LNG น่าจะมาวินครับ คือการเอาก๊าซธรรมชาติ มาอัดให้อยู่ในรูปของเหลว แล้วส่งลงเรือไปยังประเทศอื่นๆครับ

ในแต่ละทวีปในโลกนี้ ราคาน้ำมันนั้นแทบไม่ค่อยแตกต่างกันมาก เพราะน้ำมันจากทวีปหนึ่งสามารถขนส่งไปขายอีกทวีปหนึ่งได้ง่าย สมัยก่อนก๊าซเราไม่สามารถทำแบบนั้นได้ ราคาก๊าซในแต่ละทวีปแต่ละประเทศจึงแตกต่างกันมาก (เป็นหลายเท่าตัว ตามรูป) ในอนาคตความแตกต่างของราคาก๊าซทั่วโลกนี้น่าจะลดลงเรื่อยๆ
มีเกร็ดเล็กๆ ว่าในสมัยก่อน LNG ก็เคยทำท่าจะไปได้สวย แต่บังเอิญอเมริกาเจอ Shale Gas ไปก่อน ทำให้ความต้องการ LNG ไม่เพิ่มขึ้นอย่างที่หวัง การพัฒนา LNG เลยหยุดไปช่วงหนึ่ง แต่พอญี่ปุ่นเกิดเหตุการณ์นิวเคลียร์ LNG ก็กลับมามีความต้องการใหม่ รอบนี้ก็หวังว่าจะไม่สะดุดครับ
Vi IMrovised
donnyvi
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 7

ไม่เป็นไรคับ พี่ Pray2010^^

ขอบคุณมากครับพี่ๆ ทุกท่าน
จากที่คิดว่าพลังงานเป็นเรื่องที่ไม่หวือหวาอะไร
เลยต้องกลับมาคิดใหม่ว่า
การเปลี่ยนแปลงบางอย่าง ส่งผลมหาศาลระดับโลก และมีผลการลงทุนอย่างมีนัยยะเลยทีเดียวครับ
"The Winners .... never Quit, The Quitters .... never Win"
Sumotin
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 8

VAEEEEE เขียน:เห็นช่วงนึงมีข่าวถ่านหินโดนกดดันโดน shale gas น้ำมันคงจะไม่มีอะไรทดแทนใช่มั้ยครับ คงเป็นเรื่องดีมาน ซัพพลาย ใช่มั้ยครับ
Shale Gas กับ Shale Oil ในหลายๆแหล่งมาพร้อมกันครับ คือมันไม่ได้แยกกันอย่างชัดเจนครับ ฉะนั้น US มีทั้ง Shale Oil, Shale Gas, Tight Oil ไรพวกนี้ด้วยครับ

ถ่านหินและ Gas หลักๆเป็นด้าน Power sector ครับเลยผลกระทบโดยตรงส่วนน้ำมันภาคขนส่งเป็นหลักน่าจะโดนกระทบจากพลังงานประเภทอื่น เช่น EV hydrogen ในอนาคต ถ้าในปัจจุบัน ก็พวก Ethanol or bio-diesel ครับ ที่จะลดราคาน้ำมันลงได้ถ้าต้นทุนถูกพอ ที่เห็นๆใน brazil มีการใช้ Ethanol เยอะครับ
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

เทรนด์ทั้งโลกจะใช้พลังงานสะอาดมากขึ้นครับ
โพสต์โพสต์