รู้ได้อย่างไรครับ? ว่าเราลงทุนผิด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 23

รู้ได้อย่างไรครับ? ว่าเราลงทุนผิด

โพสต์ที่ 1

สมมติตลาดหุ้นปิดทำการยกเลิกทั้งหมด

การถือหุ้นสักตัวไปหลาย ๆ ปี เช่นการถือหุ้นนอกตลาดของบริษัท A ซึ่งอาจเป็น ปตท. ปูน แบงค์ใหญ่ ๆ สมมุตินะครับ

กับหุ้นส่วนหรือกับเพื่อน ๆ

ท่านจะรู้ได้อย่างไรว่า เฮ้ย! ผิดทางแล้วนะ ยกเลิกความเป็นหุ้นส่วนกับมันดีกว่า?

อะไรจะทำให้ท่านทำแบบนั้นแน่ ๆ ครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
WHYDOWEFALL
ผู้ติดตาม: 0

Re: รู้ได้อย่างไรครับ? ว่าเราลงทุนผิด

โพสต์ที่ 2

ถ้าเป็นลงทุนกับเพื่อน โทรไปไม่รับ ถึงรับแต่อึกๆอักๆตอบไม่เคลียร์ ก็เป็นสัญญาณหนึ่งครับ
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

Re: รู้ได้อย่างไรครับ? ว่าเราลงทุนผิด

โพสต์ที่ 3

ผู้บริหารมีธรรมมาภิบาล งบดี ตรวจสอบได้ กำไร ปันผล โตขึ้นทุกปี

ถ้าผู้บริหารเก่งมาก ยิ่งดี แต่ขอให้เป็นคนดีก่อน

ถ้าเมื่อไหร่ ไม่วางใจผู้บริหาร ที่เหลือ ก็ยากแก่การประเมินแล้วครับ
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 4

ก่อนลงทุนต้องประเมินมูลค่าในกรณี worst case เอาไว้อยู่แล้ว และลงทุนในราคาที่มีมาร์จิ้นเผื่อลงมาอีก

ถ้ามันยังแย่กว่า worst case แย่ยิ่งกว่าสิ่งที่เราเผื่อใจเอาไว้แล้วก็คงจะนับว่าเป็นความผิดพลาดได้
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
Sumotin
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 5

ผมคงดูผลประกอบการและการตอบสนองต่อ trend ที่เปลี่ยนไปของบริษัทครับ

ผลประกอบการ ที่ผ่านมาและแนวโน้มเป็นอย่างไรบ้าง

ส่วน trend คือดูผลกระทบของ external factors หรือ แนวโน้มของธุรกิจครับ และการตอบสนองต่อการเปลี่ยนแปลงนั้น

เพราะผมก็เคยมีประสบการณ์ผิดทางมาหลายครั้งแล้วเหมือนกัน เช่น Cxxx มีช่วงนึงผลประกอบการโต net margin ดีขึ้นเท่าตัวทำให้เราประเมินอนาคตผล สุดท้าย net margin ตกต่ำลงจากการโดน suppliers กดราคา ตัวนี้เลยขาดทุนไป 50% ยังดีที่เป็นช่วงปีแรกๆของการลงทุน ทำให้จำเป็นประสบการณ์ได้ดีครับ
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

ถ้าเป็นกิจการที่มีหน้าร้าน ให้เดินไปดูหน้าร้านครับ ดูเทรนด์คนใช้สินค้าหรือบริการ ถ้าเป็นกิจการที่ไม่มีหน้าร้านให้ดูเมก้าเทรนด์ครับ ว่าธุรกิจไหนจะโตได้อีกต่อเนื่องไปยาวนาน

คำว่าลงทุนผิด คืออะไรครับ ซื้อผิดราคา ซื้อผิดตัว ซื้อผิดเวลา ทั้ง 3อย่างล้วนก่อให้เกิดหายนะครับ
tentza
Verified User

โพสต์ที่ 7

ของผมมีตามนี้ครับ ที่เคยใช้ประกอบกันเป็นข้อสรุปในการตัดสินใจขายหุ้น

1) จากสิ่งที่เราสังเกตุรอบตัว เช่น บริษัททยอยปิดสาขา หรือ Shelf วางสินค้าเริ่มมีคู่แข่งวางเยอะขึ้นเรื่อยๆ หรือ มีการแข่งกันทำ promotion เยอะมาก และลดราคาแข่งกัน

2) จาก Trend ที่เปลี่ยนไปในทางที่แย่ลง ในขณะที่บริษัทไม่ปรับตัว หรือเราไม่ค่อย convince กับแนวทางการปรับตัวของบริษัท

3) งบการเงินที่สะท้อนสองข้อแรก หรือเป็นไปในทางที่ผิดคาดมากๆ เช่น ยอดขายลดลงในขณะที่ปัจจัยภายนอกดูปกติและเราคาดหวังกับการเติบโต

ตัวอย่างของหุ้นที่ผมสรุปไปว่าตัวเองลงทุนผิดมีอยู่ 2 ตัวครับ คือ BXX และ OXXXX (ซึ่งผมอาจจะวิเคราะห์ผิดก็ได้นะ) เหตุผลเป็นไปตามข้างบนเลย ตัวนึงผิดแต่โชคดีได้กำไร ส่วนอีกตัวขาดทุน ตอนซื้อก็มองว่ามี Margin of Safety แล้วในระดับนึง แต่สิ่งที่เกิดขึ้นไม่เป็นไปตามที่คาดไว้

ที่สำคัญคือเราต้องรู้ตัวว่าเมื่อไหร่ที่เราผิดครับ เพื่อที่จะได้จำไว้เป็นบทเรียนในการวิเคราะห์ในอนาคต

กำไร/ขาดทุน และ ลงทุนถูก/ผิด เป็นคนละประเด็นกัน :D
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

ถ้าเปรียบเรื่องนี้เหมือนนักมวย
นักมวยการ์ดสูง กับ นักมวยไม่ตั้งการ์ด นั้น
นักมวยการ์ดสูง คู่ต่อสู้ชกอย่างไง ก็โดนแค่แขน ถึงแม้นการ์ดแตกก็ยังเจ็บตัวน้อย
ถ้านักมวยไม่ตั้งการ์ดเลย โดนทุกหมัด แต่เจ็บมากหรือเจ็บน้อย ขึ้นอยู่กับแรงชกของผู้ต่อสู้

ถึงแม้นตั้งการ์ดสูงก็ตาม ก็ยังมีการ์ดแตก แต่ทว่าดีกว่าไม่ได้ตั้งการ์ดเลย
:)
:)
chaitorn
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 9

Nevercry.boy เขียน:สมมติตลาดหุ้นปิดทำการยกเลิกทั้งหมด

การถือหุ้นสักตัวไปหลาย ๆ ปี เช่นการถือหุ้นนอกตลาดของบริษัท A ซึ่งอาจเป็น ปตท. ปูน แบงค์ใหญ่ ๆ สมมุตินะครับ

ท่านจะรู้ได้อย่างไรว่า เฮ้ย! ผิดทางแล้วนะ ยกเลิกความเป็นหุ้นส่วนกับมันดีกว่า?

อะไรจะทำให้ท่านทำแบบนั้นแน่ ๆ ครับ
ผมลองทบทวนดูครับ ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ผมจะระวังตัวและเลิกคบเป็นหุ้นส่วนดังนี้

Top line รายได้เทียบกับเป้าหมายที่คาดการณ์ ลดลง ในขณะที่คู่แข่งขันเติบโตสูง หรืออุตสาหกรรมยังเติบโตอยู่
Bottom line กำไรสุทธิ มีแนวโน้มลดลงต่อเนื่ิอง และกำไรในรูปกระแสเงินสดในงบกระแสเงินสดก็ลดลงต่อเนื่อง
เนื่องจาก margin ลดลง เพราะต้นทุนมีแนวโน้มสูงขึ้น
Ratio ความสามารถในการทำกำไรเช่น roa roe ลดลงต่อเนื่องเป็นเวลามากกว่า 1 ปีขึ้นไป

ลูกหนี้หนี้ค้างชำระมีแนวโน้มสูงขึ้น aging การค้างชำระนานก็เพิ่มสูงจึ้นตามด้วย
สินค้าคงเหลือเพิ่มขึ้นและมีการด้อยค่าของสินทรัพย์ตามมา

กู้หนี้ยืมสินมี de ที่สูงมากเกินกว่า ratio ของอุตสาหกรรมมาก ๆ

ความสามารถในการแข่งขัน ที่สะท้อนจากส่วนครองตลาดลงต่อเนื่อง

แผนการลงทุนเพื่อขยายกิจการไม่เป็นไปตามเป้าหมายที่มีขนาดรายการต่างกันอย่างมีนัยสำคัญ ที่เป็นแผนลงทุนที่ประกาศcommit กับผู้ถือหุ้น โดยมีการเพิ่มทุนจำนวนมากอีกด้วย

สูญเสียความสามารถในการแข่งขัน dca อย่างชัดเจน และไม่มีแนวโน้มที่จะแก้ไขได้เลย

Cg ส่อเค้าที่จะทำให้กิจการมีปัญหา เช่น การลงบัญชีผิดพลาดเป็นเงินจำนวนมาก เช่น tesco การถูกฟ้องร้องซึ่งเมื่อแพ้คดีอาจส่งผลกระทบรุนแรงกับฐานะการเงินและความมั่นคงอย่างรุนแรง ผู้บริหารมีประวัติการไซฟอนเงิน เป็นต้น
Circle of competence
I don't think it's as difficult to figure out competence as it may appear.
If you're 5-foot-2, you don't have much future in the NBA.
What I need to get ahead is to be better than idiots.
Charlie Munger
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 10

chaitorn เขียน:
Nevercry.boy เขียน:สมมติตลาดหุ้นปิดทำการยกเลิกทั้งหมด

ผมลองทบทวนดูครับ ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ผมจะระวังตัวและเลิกคบเป็นหุ้นส่วนดังนี้

Top line รายได้เทียบกับเป้าหมายที่คาดการณ์ ลดลง ในขณะที่คู่แข่งขันเติบโตสูง หรืออุตสาหกรรมยังเติบโตอยู่
Bottom line กำไรสุทธิ มีแนวโน้มลดลงต่อเนื่ิอง และกำไรในรูปกระแสเงินสดในงบกระแสเงินสดก็ลดลงต่อเนื่อง
เนื่องจาก margin ลดลง เพราะต้นทุนมีแนวโน้มสูงขึ้น
Ratio ความสามารถในการทำกำไรเช่น roa roe ลดลงต่อเนื่องเป็นเวลามากกว่า 1 ปีขึ้นไป

ลูกหนี้หนี้ค้างชำระมีแนวโน้มสูงขึ้น aging การค้างชำระนานก็เพิ่มสูงจึ้นตามด้วย
สินค้าคงเหลือเพิ่มขึ้นและมีการด้อยค่าของสินทรัพย์ตามมา

กู้หนี้ยืมสินมี de ที่สูงมากเกินกว่า ratio ของอุตสาหกรรมมาก ๆ

ความสามารถในการแข่งขัน ที่สะท้อนจากส่วนครองตลาดลงต่อเนื่อง

แผนการลงทุนเพื่อขยายกิจการไม่เป็นไปตามเป้าหมายที่มีขนาดรายการต่างกันอย่างมีนัยสำคัญ ที่เป็นแผนลงทุนที่ประกาศcommit กับผู้ถือหุ้น โดยมีการเพิ่มทุนจำนวนมากอีกด้วย

สูญเสียความสามารถในการแข่งขัน dca อย่างชัดเจน และไม่มีแนวโน้มที่จะแก้ไขได้เลย

Cg ส่อเค้าที่จะทำให้กิจการมีปัญหา เช่น การลงบัญชีผิดพลาดเป็นเงินจำนวนมาก เช่น tesco การถูกฟ้องร้องซึ่งเมื่อแพ้คดีอาจส่งผลกระทบรุนแรงกับฐานะการเงินและความมั่นคงอย่างรุนแรง ผู้บริหารมีประวัติการไซฟอนเงิน เป็นต้น
ขอบคุณคุณชัยธรมากครับ ขออนุญาตนำไปต่อยอดนะครับ
และขออนุญาตนำบางส่วนไปบันทึกไว้ในบล็อกของผมนะครับ

ขอบพระคุณย่างสูงครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
Internship

โพสต์ที่ 11

chaitorn เขียน:

คำตอบของพี่ chaitorn นี่ทำเป็น Checklist ได้เลยนะครับ

ถ้ามีอีกรบกวนชี้แนะด้วยครับ ชอบมาก ขอบคุณครับ
peerawit

โพสต์ที่ 12

ประกาศขายตามราคาที่คิดไว้แล้วไม่มีคนซื้อครับ(ซักพัก)
ไม่ประมาท
โพสต์โพสต์