สอบถาม ถ้าภาษีที่ดินผ่านจะส่งผลกระทบต่อหุ้นอย่างไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ชนะมด
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถาม ถ้าภาษีที่ดินผ่านจะส่งผลกระทบต่อหุ้นอย่างไรครับ

โพสต์ที่ 1

มือใหม่ครับ ยังไม่มีประสบการณ์ เลยอยากจะมาขอความรู้กับพีๆ
ภาษีที่ดิน ที่ว่า บ้านอยู่อาศัย 0.1% อาคารพาณิชย์ 0.5% ที่ดินว่างเปล่า สูงได้ถึง 2% ของราคาประเมิน
มันก็ดูไม่เยอะ แต่ถ้า คิดเป็นตัวเงิน ที่ดินมูลค่า 1 ล้าน ก็จะต้องเสียขั้นต่ำ 1,000 บาท เชิงพาณิชย์ 5,000 บาท

ผมมีข้อสงสัยคือ จะส่งผลยังไงก็พวก หุ้นอสังหา ครับ ดีหรือไม่ดี?
แล้วหุ้นที่มีสินทรัพย์ซ่อนเร้นเช่นที่ดิน จะได้ผลกระทบหรือไม่?
A journey of a thousand miles begins with a single step.
jokerz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

Re: สอบถาม ถ้าภาษีที่ดินผ่านจะส่งผลกระทบต่อหุ้นอย่างไรครับ

โพสต์ที่ 2

อยากทราบเหมือนกันครับ โดยเฉพาะหุ้นที่มีที่ดินเปล่าเยอะ เช่น Bland PF
Sugarray
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: สอบถาม ถ้าภาษีที่ดินผ่านจะส่งผลกระทบต่อหุ้นอย่างไรครับ

โพสต์ที่ 3

อสังหายุคใหม่ไม่ได้มี land bank ตุนไว้เยอะๆ เหมือนสมัยก่อนแล้วครับ ซื้อมาแล้วก็พัฒนาทำออกขาย หมุนรอบเร็ว กลุ่มนี้น่าจะได้ประโยชน์ เพราะเจ้าของที่ดินรายย่อยทั่วๆไป ย่อมคิดหนักขึ้นกับการเก็บที่เดินไว้กับตัว น่าจะมีที่ดินออกมาหมุนเวียนในตลาดมากขึ้น ในราคาที่ต่ำลง

ส่วนอสังหาที่มี landbank เยอะๆ ย่อมส่งผลลบแน่นอนครับ เต็มที่ 2% ของราคาประเมิน ซึ่งส่วนมากก็จะน้อยกว่า ราคาที่ซื้อขายจริงในตลาดพอสมควรครับ แต่เค้าน่าจะมีวิธีบริหารจัดการ ให้เสียภาษีตรงนี้น้อยที่สุดครับ ต้องรอดูว่ากม.จะออกมาละเอียดขนาดไหน มีช่องให้พอจัดการได้มากน้อยเพียงใด
โพสต์โพสต์