ซื้อหุ้นตอนไหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

ซื้อหุ้นตอนไหน

โพสต์ที่ 1

อยากทราบไอเดีย ของแต่ละท่านว่าจะซื้อหุ้นตอนไหน

เมื่อก่อนก็มีคนบ่นว่าหุ้นแพง มีเหตุผลมาสนับสนุนกันพอควร

เลยอยากทราบว่า ..

หุ้นลงทุนวันจะซื้อหุ้นตรงไหนอย่างไร มีเหตุผลมาสนับสนุนแบบไหน

http://www.bloggang.com/viewblog.php?id ... 5&group=99
แนบไฟล์

noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: ซื้อหุ้นตอนไหน

โพสต์ที่ 2

ผมซื้อตอนที่ เค้าบ่นๆกันว่าตลาดไม่ดีครับพี่
ดูจาก net กับ social media จะเห็นคนเค้าเศร้าๆบ่นๆกัน
ถ้าตกแรงๆผมจะซื้อครับ

ซื้อเสร็จผมจะไปทำอย่างอื่น
ผมไม่ซื้อหุ้นปั่น ผมไม่มากังวลมากมายครับพี่

ราคาถูกใจก็ซื้อครับ
แล้วเหลือเงินเก็บไวๆ

ถ้าหุ้นมันยังลงต่อ ฝรั่งเทขายอย่างหนัก
ก็รอต่อไป อย่างน้อยเราก็ได้ของมาบ้าง

ส่วนใหญ่ข่าวดังๆจะเห็นผลใน 3วันทำการ

พอฝุ่นหายตลบก็มาเก็บอีกครับ

ถ้ามี circuit breaker ผมจะเก็บทุกครั้งครับ

ประมาณนี้น่ะครับพี่
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 3

noooon010 เขียน:ผมซื้อตอนที่ เค้าบ่นๆกันว่าตลาดไม่ดีครับพี่
ดูจาก net กับ social media จะเห็นคนเค้าเศร้าๆบ่นๆกัน
ถ้าตกแรงๆผมจะซื้อครับ

ซื้อเสร็จผมจะไปทำอย่างอื่น
ผมไม่ซื้อหุ้นปั่น ผมไม่มากังวลมากมายครับพี่

ราคาถูกใจก็ซื้อครับ
แล้วเหลือเงินเก็บไวๆ

ถ้าหุ้นมันยังลงต่อ ฝรั่งเทขายอย่างหนัก
ก็รอต่อไป อย่างน้อยเราก็ได้ของมาบ้าง

ส่วนใหญ่ข่าวดังๆจะเห็นผลใน 3วันทำการ

พอฝุ่นหายตลบก็มาเก็บอีกครับ

ถ้ามี circuit breaker ผมจะเก็บทุกครั้งครับ

ประมาณนี้น่ะครับพี่

คุณหมอให้มุมมองแง่คิดมีนาระที่ดีมีประโยชน์สำหรับนักลงทุน
ที่จะได้นำไปพัฒนาต่อยอดการลงทุนเพื่อเอาตัวรอดจากเหตุการณ์ ขอบคุณครับ
ดำ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 4

สวัสดีครับพี่ปรัชญา

ผมคิดว่าคำถามนี้ถ้าระบุเป็นจังหวะเวลาแต่ละคนคงตอบไม่ตรงกัน แต่ถ้าระบุเป็นเงื่อนไขอันนี้มีโอกาสตรงกันมากกว่า

ผมขอเลือกตอบพี่ว่า ซื้อหุ้นตอนที่เราพิจารณาทบทวนอย่างรอบคอบด้วยสติ ไม่ใช่อารมณ์ ไม่ไช่ตามกระแส แล้วว่าราคาหุ้นตอนนั้นมี Downside risk ต่ำ แต่มี expected Upside gain สูงครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 5

ดำ เขียน:สวัสดีครับพี่ปรัชญา

ผมคิดว่าคำถามนี้ถ้าระบุเป็นจังหวะเวลาแต่ละคนคงตอบไม่ตรงกัน แต่ถ้าระบุเป็นเงื่อนไขอันนี้มีโอกาสตรงกันมากกว่า

ผมขอเลือกตอบพี่ว่า ซื้อหุ้นตอนที่เราพิจารณาทบทวนอย่างรอบคอบด้วยสติ ไม่ใช่อารมณ์ ไม่ไช่ตามกระแส แล้วว่าราคาหุ้นตอนนั้นมี Downside risk ต่ำ แต่มี expected Upside gain สูงครับ
เป็นจุดยืนของคุณดำ เป็นข้อคิดที่ดีอีกข้อหนี่งทีเดียว
มีประโยชน์สำหรับ คนกำลังหาแนวทางของตัวเองเก็บไปใช้ได้ครับ
นำมาประยุกต์ให้เหมาะสมสำหรับแนวทางการลงทุนของตัวเอง ขอบคุณมากครับคุณดำ

ใครที่รอหุ้นปรับตัวลงซื้อเพื่อถือลงทุน
ผมคิดว่าจุดนี้น่าพิจารณาบ้างแล้วนะครับ ทะยอยๆรับในตัวที่เราศึกษา
มูลค่าหุ้น ธุรกิจ ความเติบโต แนวโน้ม ในอนาคต ผลประกอบการไตรมาส3
กำลังจะทะยอยประกาศเดือนนี้แล้วครับ ขอให้โชคดีขุดหุ้นถูกตัวถูกที่ถูกเวลาครับ
Saran
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

สวัสดีครับ เฮียปรัชญา มาขอแชร์แนวคิดด้วยคนครับ

ผมเน้นหาหุ้นที่ตลาดไม่สนใจเป็นหลัก ส่วนใหญ่มักเป็นบริษัทที่มีแต่ข่าวแย่ๆเข้ามาในช่วงนั้น ทำให้ราคาหุ้นลงมาแรง
ส่วนจะซื้อ ก็ต่อเมื่อได้ศึกษาธุรกิจดูแล้ว พบว่า
- เจอปัญหาจากปัจจัยภายนอกมากระทบในระยะสั้น แต่เครื่องใน เอ๊ย ภายในตัวธุรกิจของบริษัทยังคงแข็งแกร่ง งบการเงินมีสถานะที่มั่นคง
- ปัญหาเกิดจากปัจจัยภายในของบริษัทแต่ ceo รู้ถึงปัญหาและหาแนวทางแก้ไขปัญหาได้ชัดเจน สะท้อนมาถึงงบการเงินที่ค่อยๆดูดีขึ้น

หลังจากซื้อแล้วก็ปล่อยวาง อยู่ห่างๆตลาดไว้ ติดตามดูการฟื้นตัวของธุรกิจว่าทำได้จริงหรือไม่ได้พอคับ
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 7

ขายตอนเขาบอกว่า ตลาดหุ้นดี จะ ขึ้นไปเรื่อย ๆ.....ซื้อตอนไม่มีคนสนใจ โวลุ่มลดลง และ ดัชนี sideway ไปเรื่อย ๆ.....ตอนนี้พยายามเลือกหุ้นมาขายอยู่ แต่ มือมันคัน เวลาขายแล้วก็ไปซื้อหุ้นอีกตัวที่เห็นว่า จะมีการเติบโต ทำ new high ทั้งยอดขายและกำไร แต่ราคาหุ้นยังไม่ new high เสียที.....ปีนี้และปีต่อ ๆ ไป มีกลุ่มเดียวที่สนใจคือหุ้นประกันชีวิตเท่านั้นเอง ลงก็ซื้อ(ถ้ามีเงิน) ขึ้นก็ ถือ ไม่ยอมขาย สะสมไปเรื่อย ๆ :D :D :D
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
untrataro25
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 8

ถ้ามองตามช่วงเวลา ณ ขณะนี้ ตอนนี้
คงรอช่วงเวลาตลาด panic ครับ กำลังรออยู่ไม่รู้จะอีกนานไหมครับ :shock:
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
mwasan
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

ผมชื้อตามนี้ครับ เป็วทางที่คิดว่ามีเหตุผลครับ แต่เลือกตัวที่ดีๆหน่อย ไม่ใช่เข้าทุกตัว ผมว่าโดยรวมๆใช้ได้ครับแนวคิดนี้

http://interestthaistock.blogspot.com/
โพสต์โพสต์