ปีนี้ได้เป้าหรือยังครับ :)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
teetotal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ปีนี้ได้เป้าหรือยังครับ :)

โพสต์ที่ 1

ผมตั้้งเป้าปีนี้ ไว้ไม่สูง คือ แค่ เท่ากับ
รายได้จาก การทำงานกินเงินเดือนทั้งปี แบบ ไม่มีโบนัส
ได้เป้าไปตั้งแต่ ปลาย ส.ค.2557 ครับ :)
จาก ค้าปลีก 2 โรงแรม1 สาธารณูปโภค น้ำ1-ไฟ1 ก่อสร้าง2 และ รพ.1
ขายหมู ธนาคารไป 2
ปันผลประจำปี ลงทุนเพิ่ม ตอนนั้น คิดว่า ราคายังน่าสน
ส่วนตัวที่ให้ปันผลกลางปี เอาไปซื้อ GLD 1.75-1.82 เพราะหุ้นมันแพงจนไม่กล้าซื้อเพิ่ม
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 87

Re: ปีนี้ได้เป้าหรือยังครับ :)

โพสต์ที่ 2

ยังเหลืออีกเกือบหนึ่งไตรมาส ใจเย็นๆ ครับ อะไรยังเกิดขึ้นได้อีกมากในตลาดหุ้นครับ (นอกจากว่าล้างพอร์ตเรียบร้อย เตรียมไปพักร้อนแล้ว :mrgreen: )
lukton2000
ผู้ติดตาม: 14

Re: ปีนี้ได้เป้าหรือยังครับ :)

โพสต์ที่ 3

เป้าได้แล้ว แต่กลัวถึงปลายปี จะถูกเอาคืน ดังนั้น สิ่งที่ทำตอนนี้คือรักษากำไรที่ได้มาครับ
todsapon

โพสต์ที่ 4

ได้แล้วครับ กังวลปีหน้าจะทำตามเป้า 15% ไม่ได้เพราะฐานใหญ่ขึ้นมาก
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 5

เป็นคนไม่มีเป้าหมายครับ คือ

เริ่มที่ "เหตุ" คือ หาหุ้นในเกณฑ์ ของเรา แล้วเป็นหุ้นที่เรามีศรัทธา ด้วยกรรมวิธีในการเลือกที่ดีที่สุดของเราแล้ว

ที่เหลือ ก็ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของ "หุ้น" ไม่ใช่หน้าที่ของเรา

ส่วน มิสเตอร์มาร์เก๊ต จะให้ราคาเท่าไรมันก็เป็นเรื่องของ "เขา"
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
pullmeunder

โพสต์ที่ 6

ลงทุนใหม่ๆมักจะตั้งเป้าเยอะๆไว้

ปัจจุบัน ขอแค่ชนะ set ได้ก็พอละ
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

เป้าของผมคือ ผลประกอบการประจำปีของหุ้นที่เราถืออยู่ กำไรจะต้องห้ามตํ่ากว่าที่เราทำการประเมินกำไรขั้นตํ่าไว้ รวมในทุกกรณีไม่ว่าจะเกิดภาวะวิกฤติใด ถ้าเอาเกณฑ์นี้เป็นเป้า ผมถือว่าได้ตามเป้าครับ ส่วนราคาผมไม่ค่อยให้ความสำคัญเท่าไร เพราะลงทุนระยะยาวมาก เพราะฉะนั้นราคาขึ้นก็ไม่ได้ขาย ลงก็ไม่ทำอะไรครับ :)
zephyr
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 8

เป้าผมคือเฉลี่ยต่อปีทบต้น 25% ถึงแม้ว่าปีนี้จะได้เกินเป้านี้ ก็ไม่ได้หมายความว่าปีหน้าจะได้ ดังนั้น ตราบใดที่ยังลงทุนในหุ้นอยู่ มันก็คงอยากได้มากๆตุนไว้ก่อน เพราะอย่างปีที่แล้วก็ไม่ได้อะไร ตกเป้าไปเยอะมาก
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 9

ยังไม่จบปีไม่นับครับ
:)
:)
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 10

ทำทุกปี ให้ได้ปีละ 15% ก็ พอใจแล้ว... ปีนี้ได้ปันผล 6.62% ได้กำไรจากซื้อขายหุ้นแค่ 5.13% เอง รวมกำไรได้ 11.75% ยังต่ำกว่าเป้าอยู่ครับ...กำลังขายหุ้นทำกำไรอยู่ เพื่อให้ได้เพิ่มในส่วนการซื้อขายหุ้นอยู่ :oops: :oops: :oops:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
kyoza

โพสต์ที่ 11

เป้าผมขอแค่ชนะตลาดได้ทุกๆปีก้พอ ที่เหลือคือโบนัส สำหรับตอนนี้ก้ถือว่าถึงเป้าแล้ว แต่ยังไม่สิ้นปีอะไรก้เกิดขึ้นได้
รอสรุปอีกทีสิ้นปี :D
-สิ่งที่สอนในโรงเรียนและมหาวิทยาลัยไม่ใช่การศึกษา แต่เป็นวิธีการศึกษา
-เมื่อคุณก้าวผิดพลาด คุณอาจตั้งตัวใหม่ได้ในไม่ช้า แต่ถ้าคุณกล่าววาจาผิดพลาด คุณอาจต้องเสียใจไปตลอดชั่วชีวิต
Eakchai56

โพสต์ที่ 12

ลุงขวด เขียน:ทำทุกปี ให้ได้ปีละ 15% ก็ พอใจแล้ว... ปีนี้ได้ปันผล 6.62% ได้กำไรจากซื้อขายหุ้นแค่ 5.13% เอง รวมกำไรได้ 11.75% ยังต่ำกว่าเป้าอยู่ครับ...กำลังขายหุ้นทำกำไรอยู่ เพื่อให้ได้เพิ่มในส่วนการซื้อขายหุ้นอยู่ :oops: :oops: :oops:
ลุงขวด เขียน:ทำทุกปี ให้ได้ปีละ 15% ก็ พอใจแล้ว... ปีนี้ได้ปันผล 6.62% ได้กำไรจากซื้อขายหุ้นแค่ 5.13% เอง รวมกำไรได้ 11.75% ยังต่ำกว่าเป้าอยู่ครับ...กำลังขายหุ้นทำกำไรอยู่ เพื่อให้ได้เพิ่มในส่วนการซื้อขายหุ้นอยู่ :oops: :oops: :oops:
เข้าใจว่าลุงขวดคงคำนวณเฉพาะส่วนที่ได้มาเป็นเงินสด หากคำนวณรวมส่วนที่มูลค่าพอร์ทเพิ่มขึ้นจากราคาหุ้นที่สูงขึ้น %ผลตอบแทนจะเพิ่มเป็นเท่าไหร่ครับ?
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 13

unrealized profit ยังไม่ได้เอามาคิด เพราะมันเป็นเพียงตัวเลข ที่วิ่งขึ้น วิ่งลง...ผมคิดแต่เฉพาะที่มีการขายแล้วเท่านั้น ฉะนั้นตอนนี้กำลังทำตัวเลข trading ให้ได้สูงขึ้น ขายมากกว่าซื้อครับ :) :) :)
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
MAMCHAT

โพสต์ที่ 14

มือใหม่ หัดลงทุนค่ะ ตอนนี้ BBL ลงตลอดค่ะ พุทโธๆๆๆๆๆอยู่ค่ะ
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 15

ไม่ได้ตั้งเป้าเหมือนกันครับ แต่พอดีเดือนที่แล้วตลาดหุ้นขึ้นดีมากทำให้พอร์ตที่ได้ลงทุนในปีนี้โตขึ้นมา90กว่า%ผมเลยลุ้นนิดหนึ่งให้ไป3หลัก :mrgreen: แต่ไม่ได้เพราะเดือนนี้ตลาดปรับฐานเสียก่อนครับกำไรเลยเหลืออยู่70กว่า% ไม่มีอะไรแน่นอนจริงๆครับ :wall:
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
rayvi

โพสต์ที่ 16

ตอนต้นปีตั้งเป้าไว้

1. สิ่งที่ทำผิดพลาดไป ว่าจะไม่ทำผิดพลาดแบบปีที่แล้ว = ตอนนี้ทำได้อยู่ เหลืออีก 2-3 เดือน ต้องดูต่อ

2. จำนวนบริษัทที่ศึกษา = ตอนนี้ต่ำกว่าเป้าเล็กน้อย แต่ yoy เพิ่มขึ้นมาก

3. ออกกำลังกาย ลดความอ้วน = ตกเป้า แต่ยังมีเวลาอีก 2-3 เดือน ยังมีโอาสสำเร็จ

3 ข้อแรก ผมถือว่าลงทุนในตัวเอง 2 ข้อแรกเพื่อพัฒนา ข้อ 3 นอกจากพัฒนาแล้วยังลดความเสี่ยง
ผมเชื่อว่าการแข่งนี้เป็นการวิ่งมาราธอน เดี๋ยวช่วงแย่มาร่างกายจิตใจต้องพร้อม

4. ผลตอบแทนการลงทุน = สำเร็จเป้าแรกคือชนะตลาด เป้าสองคือชนะ CAGR ที่ตั้งไว้ เหลืออีก 2-3 เดือน โอกาสลงไปต่ำสุดคือแพ้ CAGR ที่ตั้งไว้ แต่มั่นใจว่าชนะตลาด

5. การบริหารความเสี่ยงพอร์ต = หุ้นในพอร์ตเป็นกลุ่มอุตสาหกรรมที่แตกต่างกัน และพึ่งพาตลาดที่แตกต่างกัน คาดว่ากำไรโตหรือคงเดิมแม้ตลาดหุ้นจะตก น่าจะมีปันผลมาเลี้ยงตลอดได้ ดังนั้นเรื่อง cash flow ไม่น่ามีปัญหา มองตลาดตกเป็นโอกาสมากกว่าความเสี่ยง
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 17

ปีนี้นับว่าเป็นปีที่ดีมากๆปีหนึ่งครับ นับถึงวันนี้ก็ได้ผลตอบแทนประมาณ 300% แล้ว สูงกว่าที่ตั้งเป้าไว้ 18% ต่อปีมากๆครับ ปีต่อๆไปก็ยังคงเป้าหมายที่ 18% ต่อปีเหมือนเดิมครับ ไม่ประมาทและพัฒนาตัวเองต่อไปครับ
ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11
โพสต์โพสต์