มีวิธีเตือนคนรู้จักหรือเพื่อนยังไงดีครับ ณ ตลาดที่ดูน่ากลัวเ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Lastpun
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

มีวิธีเตือนคนรู้จักหรือเพื่อนยังไงดีครับ ณ ตลาดที่ดูน่ากลัวเ

โพสต์ที่ 1

พอดีว่าเห็นเพื่อนๆหรือคนรู้จักที่ไม่เคยมีความรู้หุ้นแล้ว หิ้วเงินมากันเพียบเพื่อที่จะเกร็งหรือเล่นหุ้นตัวเล็กๆกันอย่างเมามัน ในแง่ของ valuation ยอมรับว่าบางตัวน่ากลัวมากๆแต่ ก็ยากที่จะเตือนครับเพราะยอมรับว่าผลตอบแทนมันดึงดูดจริงๆ

ไม่ทราบว่ามีวิธีไหนเตือนกันบ้างครับ พยายามเตือนแล้วแต่ไม่ได้ผล เขามองกันที่ผลตอบแทนด้านเดียวจนลืมความเสี่ยงมีที่สูง :roll:
ดำ
ผู้ติดตาม: 87

Re: มีวิธีเตือนคนรู้จักหรือเพื่อนยังไงดีครับ ณ ตลาดที่ดูน่าก

โพสต์ที่ 2

ตราบใดที่ยังไม่ถึงขั้นไปกู้เงินมาเล่น ไม่เห็นต้องทำอะไรเลยครับ ยิ่งถ้าเค้าไม่ได้มาขอความเห็นอะไรเรา

เอาไว้เค้ารู้ตัวเอง แล้วหันหน้ามาหาเรา ค่อยแนะนำตอนนั้นจะดีกว่าครับ

ว่าแต่ว่า ระวังที่เค้าหันหน้ามาคือจะยืมเงินเรานะครับ ตัวใครตัวมัน
เด็กชายแทน
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: มีวิธีเตือนคนรู้จักหรือเพื่อนยังไงดีครับ ณ ตลาดที่ดูน่าก

โพสต์ที่ 3

เรื่องหุ้นนี้เตือนกันไม่ได้หรอกครับ เตือนไปหุ้นดันขึ้นเราจะเสียครับ
แต่ถ้ามาถามเราว่าตัวไหนดี อย่างนี้ผมว่าลำบากใจกว่าอีกครับ
kissme
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 4

แค่มีน้ำใจเตือนท่านเจ้าของกระทู้ ก็น้ำใจงามมากแล้วครัชชช :mrgreen:
จากประสบการณ์ตรงๆ เลยนะครับ ผมเม่าตัวพ่อมาก่อนคนนึง :shock:
หุ้นปั่นทุกตัว ซัดมาเกือบหมดแล้ว :shock:
เล่นจริง เจ็บจริง รู้ใจเม่าอย่างดี เม่าคิดอะไร :shock:

กฎของเม่า
1.เม่าทุกคนรู้ อันไหน หุ้นปั่นหุ้นเน่า อันไหนหุ้นดี ไม่ต้องบอกเม่า :shock:
2.เม่าคิดว่าตัวเองแน่กว่าจ้าวมือ ยังไงก็ออกทันก่อนจ้าวทิ้ง :wink:
3. เม่าต้องการความตื่นเต้นต้องการเอาชนะจ้าว :P
4. เม่าชอบหุ้นมีจ้าว ไม่มีจ้าวไม่เอา ช้า อืด ไม่ทันใจ :x
สุดท้าย ติดดอย เม่ามโนว่าตัวเองเป็น vi ถือยาว ไม่ขายไม่ขาดทุน
คิดว่าตัวเองเป็นเจ้าของกิจการ ทั้งที่ยังไม่รู้ธุรกิจเค้าทำอะไร รู้จักแต่ตัวย่อหุ้น :shock:
dojii

โพสต์ที่ 5

ได้แค่เตือนให้ระวัง
ที่เหลือทำได้แค่ให้กำลังใจครับ
ดำ

โพสต์ที่ 6

kissme เขียน:แค่มีน้ำใจเตือนท่านเจ้าของกระทู้ ก็น้ำใจงามมากแล้วครัชชช :mrgreen:
จากประสบการณ์ตรงๆ เลยนะครับ ผมเม่าตัวพ่อมาก่อนคนนึง :shock:
หุ้นปั่นทุกตัว ซัดมาเกือบหมดแล้ว :shock:
เล่นจริง เจ็บจริง รู้ใจเม่าอย่างดี เม่าคิดอะไร :shock:

กฎของเม่า
1.เม่าทุกคนรู้ อันไหน หุ้นปั่นหุ้นเน่า อันไหนหุ้นดี ไม่ต้องบอกเม่า :shock:
2.เม่าคิดว่าตัวเองแน่กว่าจ้าวมือ ยังไงก็ออกทันก่อนจ้าวทิ้ง :wink:
3. เม่าต้องการความตื่นเต้นต้องการเอาชนะจ้าว :P
4. เม่าชอบหุ้นมีจ้าว ไม่มีจ้าวไม่เอา ช้า อืด ไม่ทันใจ :x
สุดท้าย ติดดอย เม่ามโนว่าตัวเองเป็น vi ถือยาว ไม่ขายไม่ขาดทุน
คิดว่าตัวเองเป็นเจ้าของกิจการ ทั้งที่ยังไม่รู้ธุรกิจเค้าทำอะไร รู้จักแต่ตัวย่อหุ้น :shock:
555 อดีตเม่าตัวพ่อมาเองเลยนะครัช

ลองอ่านดูแล้วเชื่อ 100% ว่าไม่ได้ใช้สแตนด์อินจริง ผมกล้ารับประกันให้ เพราะผมก็ผ่านมาก่อนเหมือนกันนะฮ้าฟฟฟ

ที่ท่าน kissme ว่ามามันเป็นความจริงเลยครับ คนที่เข้าไปเล่นกับความเสี่ยง ผมเชื่อว่ามากกว่า 80% ขึ้นไป รู้อยู่แล้วว่าเสี่ยง แต่ด้วยความกล้าบ้าบิ่น เชื่อมั่นในตัวเอง (แบบผิดๆ) เค้าเลือกเองที่จะไม่ซื้อหุ้นพื้นฐานทั่วไป เพราะ "มันช้า" สำหรับเพื่อนๆ ที่ยึดหลักวีไอมาแต่กำเนิด ท่านพลาดโอกาสทองในชีวิตครั้งนึงแล้วที่จะได้ลิ้มรสชาติอันหอมหวาน (เฉพาะช่วงแรก) ของการเก็งกำไรแบบไม่รู้แต่นึกว่ารู้

เชื่อเถอะครับว่า เม่าทุกตัว (ทุกคน) ต่อให้เจ๊งยังไง เค้าจะไม่โทษจ้าว โทษเพื่อน โทษใครครับ มันเป็นศักดิ์ศรีของเม่า ที่เล่นเองก็ยอมเจ็บเอง ไม่บอกใคร (จริงๆ คือตอนเจ๊งม้นน่าอายเลยโม้ไม่ออกครับ ลองตอนกำไรสิ โม้ดังต้นซอยไปยังท้ายซอยเลยทีเดียวเชียว) ผมจึงแนะนำว่า ถ้าเค้าไม่ถึงกับไปกู้หนี้ยืมสินมาเล่น ก็ปล่อยๆ ไปเถอะครับ มันก็เป็นการเอาเงินไปแลกประสบการณ์แค่นั้นแหละครับ มันส์ดี
firstee
ผู้ติดตาม: 244

โพสต์ที่ 7

ผมก็มีกลุ่มเพื่อนของผมที่เริ่มสนใจลงทุนเมื่อปลายปีนี้ เปิดกลุ่มไลน์คุยกันละมีผมเข้าไปขอแจมด้วยประมาน 10 คนได้ ทุกคนแนวเทคนิลหมดเลย บางคนก็เทคนิค 50 พื้นฐาน 50 มีผมคนเดียวที่แนวพื้นฐาน ผมพยายามเตือนเพื่อนตลอดนะว่าหุ้นที่เราเล่น ธุรกิจมันทำอะไรศึกษาให้ดีๆก่อนนะ คำตอบที่ได้คือ กมร. รู้แต่กราฟสวย ทำเงินให้พอ ผมก็บอกว่างั้นระวังตลาดตกหนักๆละกัน ละเดียวจะรู้สึก ตอนนี้คงเป็นช่วงที่คนที่เพิ่งเข้ามาในวงการนี้เมามันกับการเล่นหุ้นมากเลยครับ ผมละกลุ้มใจและรู้สึกเสียดายมากๆเลยครับ
ขนาดผมพยายามหาข้อมูลแนวพื้นฐานมาป้อนให้แต่ก็ไม่มีคนสะดุดถามมาเลยสักคน
แลกเปลี่ยนมุมมองการลงทุนได้ครับ
https://www.facebook.com/%E0%B8%84%E0%B ... you_manage
Plant

โพสต์ที่ 8

ถามเขาว่าซื้อตัวไหน เราจะได้ขายตัวนั้น แล้วถ้าเขาขายตัวไหน
เราก็ไปซื้อตัวนั้นครับ 555+ (ล้อเล่นนะครับ)

บรรยากาศแบบนี้เริ่มกลับมาอีกแล้ว จากที่ผมเจอมาตอนหุ้นบูมๆช่วงปี 2556
ก็มีเพื่อนๆเข้ามาสนใจลงทุนในหุ้นมากขึ้นเช่นกันครับโดยเฉพาะสายเทคนิค
นี่จะเยอะเป็นพิเศษ พอช่วงหุ้นตกปลายปี 2556 จะมีคนอยู่ 2 ประเภทครับ
1) หุ้นมันคือการพนัน ข้าไม่เอาแระ เลิกๆๆๆ!!! กับ
2) เฮ้ย! ขาดทุนย่อยยับเลยหวะ เป็นไปได้ไงว่ะ ข้าทำอะไรผิดพลาดว่ะเนี่ย!!

แล้วคนกลุ่มที่ 2 นี่แหละที่จะเข้ามาคุยกับเรา แล้วเราก็จะช่วยแนะแนวทาง VI
ให้เขาได้ ณ ตอนนั้น

เคยได้ยินคำนี้ไหมครับ "เมื่อลูกศิษย์พร้อม คุณครูจะปรากฎ"

ดังนั้น สิ่งที่ดีที่สุดที่เราทำได้ คือ เตรียมตัวเองให้พร้อม ศึกษาหาความรู้ให้ดี
มีข้อมูล ข้อเท็จจริงให้มาก เพื่อเตรียมให้ถึงวันที่เพื่อนเราเจ็บมา แล้วต้องการ
คนมาชักจูงให้ถูกทาง เมื่อนั้นแหละครับเราต้องทำหน้าที่เพื่อนและเป็นครูที่ดีไป
พร้อมๆกัน...^^)
ดำ

โพสต์ที่ 9

firstee เขียน:ผมก็มีกลุ่มเพื่อนของผมที่เริ่มสนใจลงทุนเมื่อปลายปีนี้ เปิดกลุ่มไลน์คุยกันละมีผมเข้าไปขอแจมด้วยประมาน 10 คนได้ ทุกคนแนวเทคนิลหมดเลย บางคนก็เทคนิค 50 พื้นฐาน 50 มีผมคนเดียวที่แนวพื้นฐาน ผมพยายามเตือนเพื่อนตลอดนะว่าหุ้นที่เราเล่น ธุรกิจมันทำอะไรศึกษาให้ดีๆก่อนนะ คำตอบที่ได้คือ กมร. รู้แต่กราฟสวย ทำเงินให้พอ ผมก็บอกว่างั้นระวังตลาดตกหนักๆละกัน ละเดียวจะรู้สึก ตอนนี้คงเป็นช่วงที่คนที่เพิ่งเข้ามาในวงการนี้เมามันกับการเล่นหุ้นมากเลยครับ ผมละกลุ้มใจและรู้สึกเสียดายมากๆเลยครับ
ขนาดผมพยายามหาข้อมูลแนวพื้นฐานมาป้อนให้แต่ก็ไม่มีคนสะดุดถามมาเลยสักคน
ผมนึกถึงที่คุณลูกอีสานบอกเลยว่า ให้ไปหาปลาในที่มีปลา

คุณ firstee ทำแบบนี้เข้าข่ายเสียของครึ่งนึงนะครับ ผู้ส่งอยากส่ง แต่ผู้รับไม่อยากรับ เค้าก็โยนลงถังขยะเท่านั้นเอง (ดีไม่ดีจะหาว่าคุณ "องุ่นเปรี้ยว" ด้วยซ้ำไปนะครับ)

ในฐานะที่ผมเคยลุยมาหมดทุกแนวในตลาดเป็นเวลานานเป็นสิบปี ผมมีความเห็นว่า ในขั้นเริ่มต้นนั้น แนววีไอยากกว่า แนวกราฟมันง่ายกว่าเยอะ แค่กดหน้าจอ ดูกราฟแค่นั้น หุ้น 400-500 ตัวก็ทำแค่นั้นเหมือนกันหมดทุกตัว หุ้นจะทำธุรกิจอะไรไม่สำคัญ หุ้น PTT กับ XYZ ก็เหมือนๆ กัน จะตัดสินใจแต่ละครั้งใช้เวลาแค่ไม่กี่นาทีก็ "ถือว่า" ทำการบ้านเสร็จแล้ว ส่วนแนววีไอน่ะเหรอ กว่าจะเริ่มดูหุ้นได้ตัวนึง อย่างน้อยเสียเวลาไปครึ่งค่อนวัน ต่อให้เอาแบบฉีกซองกินได้เลย คืออาศัยดูเป้าหมายโบรกแล้วซัดตามเลย ก็ยังยากกว่ากราฟ เพราะหุ้นที่วิ่งเร็วๆ แรงๆ ขึ้นๆ ลงๆ มากๆ มันไม่ค่อยมีโบรกไหนทำบทวิเคราะห์อีก

แต่อย่าท้อใจนะครับ ผมบอกแล้วว่า "เสียของครึ่งนึง" เพราะทุกครั้งที่คุณได้แชร์ข้อมูลออกไปด้วยเจตนาบริสุทธิ์ หวังจะให้เป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ นั้น คุณได้ทบทวนความรู้ก่อนที่จะส่งออกไปอีกรอบนึงแล้ว ความรู้นี้จะช่วงสนับสนุนให้คุณพัฒนาไปได้อีกไกลครับ

ของแบบนี้ต้องวัดกันยาวๆ ครับ ส่วนเพื่อนของคุณเดี๋ยวประสบการณ์ก็สอนเค้าเองครับ คุณสบายใจได้ไม่ต้องเหนื่อยลงมือเองหรอก
ดำ

โพสต์ที่ 10

Plant เขียน:ถามเขาว่าซื้อตัวไหน เราจะได้ขายตัวนั้น แล้วถ้าเขาขายตัวไหน
เราก็ไปซื้อตัวนั้นครับ 555+ (ล้อเล่นนะครับ)

บรรยากาศแบบนี้เริ่มกลับมาอีกแล้ว จากที่ผมเจอมาตอนหุ้นบูมๆช่วงปี 2556
ก็มีเพื่อนๆเข้ามาสนใจลงทุนในหุ้นมากขึ้นเช่นกันครับโดยเฉพาะสายเทคนิค
นี่จะเยอะเป็นพิเศษ พอช่วงหุ้นตกปลายปี 2556 จะมีคนอยู่ 2 ประเภทครับ
1) หุ้นมันคือการพนัน ข้าไม่เอาแระ เลิกๆๆๆ!!! กับ
2) เฮ้ย! ขาดทุนย่อยยับเลยหวะ เป็นไปได้ไงว่ะ ข้าทำอะไรผิดพลาดว่ะเนี่ย!!

แล้วคนกลุ่มที่ 2 นี่แหละที่จะเข้ามาคุยกับเรา แล้วเราก็จะช่วยแนะแนวทาง VI
ให้เขาได้ ณ ตอนนั้น

เคยได้ยินคำนี้ไหมครับ "เมื่อลูกศิษย์พร้อม คุณครูจะปรากฎ"

ดังนั้น สิ่งที่ดีที่สุดที่เราทำได้ คือ เตรียมตัวเองให้พร้อม ศึกษาหาความรู้ให้ดี
มีข้อมูล ข้อเท็จจริงให้มาก เพื่อเตรียมให้ถึงวันที่เพื่อนเราเจ็บมา แล้วต้องการ
คนมาชักจูงให้ถูกทาง เมื่อนั้นแหละครับเราต้องทำหน้าที่เพื่อนและเป็นครูที่ดีไป
พร้อมๆกัน...^^)
แหม... อ่านจบ กด + ได้ครั้งเดียวมันไม่สะใจเลยครับ อยากกระทืบไลค์ซ้ำอีกซักร้อยรอบพันรอบครับ เยี่ยมจริงๆ ไร้ที่ติ
ดำ

โพสต์ที่ 11

Plant เขียน:ถามเขาว่าซื้อตัวไหน เราจะได้ขายตัวนั้น แล้วถ้าเขาขายตัวไหน
อันนี้คุณ Plant ล้อเล่น

แต่ของผมขอบอกจริงไม่ล้อเล่นครับว่า เมื่อไหร่ที่เพื่อนๆ หน้าใหม่กลับมาเป็นฝ่ายแนะนำเราว่า หุ้นตัวไหนพื้นฐานดีน่าซื้อ ถึงตอนนั้นรู้นะครับว่าควรทำยังไงถ้าบังเอิญว่าเรามีหุ้นตัวนั้นอยู่แล้วในพอร์ต (ว่าแต่ถ้าเกิดขึ้นจริงเมื่อไหร่ รบกวนช่วย PM ชื่อหุ้นให้ผมด้วยนะครับ เผื่อว่าบางทีหุ้นตัวนั้นมันแอบอยู่ในพอร์ตผมพอดีเหมือนกัน) :8)
Feudalz
ผู้ติดตาม: 305

โพสต์ที่ 12

ผมนึกว่าผมรู้สึกคนเดียวเสียอีกว่าตอนนี้ตลาดน่ากลัวมาก
มันเคยมีไหมครับที่หุ้นหลายๆ ตัวลิ่ง 3-4 ลิ่งติดๆ กัน ในเวลาไล่เลี่ยกัน
ผมว่านี่มันบ้ามากๆ และข่าวก็ปล่อยกันให้เต็มไปหมด

สำหรับการเตือนเพื่อนๆ ในตอนนี้ผมว่าคงไม่มีใครเชื่อหรอกครับ (ผมก็โดน)
ตลาดกำลังบ้าคลั่ง (Jim Rogers เปรียบเทียบเป็นภาวะ Hysteria)
ทุกคนกำลังมีความสุข คงไม่มีใครสนใจอยากที่จะให้คนไปขัดลาภหรอกมั้งครับ
koh
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

ตอนนี้ ยังมีคนไม่รู้ว่า ตลาดตอนนี้น่ากลัว อีกเหรอครับ :?:
อ่านที่ไหน ก็เห็นแต่คนเตือน :!:
pullmeunder

โพสต์ที่ 14

เหมือนผม แกตื่นเต้นกับตลาดหุ้นมาก ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้แกมีอคติกับตลาดหุ้น

แกยิ่งจะตื่นเต้นไปอีกเพราะมีหุ้นตัวหนึ่งที่ ipo ราคานั้นขึ้นไป 200% ภายในไม่กี่วันหลัง ipo

ซึ่งผมก็ไม่รู้จะเตือนกันอย่างไร เพราะเตือนไปแล้วราคามันยังขึ้นอีกก็เหมือนเป็นการไปขัดลาภเขา เพราะสิ่งที่คนเพิ่งเข้าตลาดใหม่โดยเฉพาะช่วงที่ตลาดร้อนแรงนั้น มักจะจินตรนาการไม่ออกว่า ฟองสบู่ที่มันแตก นั้นมันเป็นยังไง
pullmeunder

โพสต์ที่ 15

pullmeunder เขียน:เหมือน"ญาติ"ผม แกตื่นเต้นกับตลาดหุ้นมาก ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้แกมีอคติกับตลาดหุ้น

แกยิ่งจะตื่นเต้นไปอีกเพราะมีหุ้นตัวหนึ่งที่ ipo ราคานั้นขึ้นไป 200% ภายในไม่กี่วันหลัง ipo

ซึ่งผมก็ไม่รู้จะเตือนกันอย่างไร เพราะเตือนไปแล้วราคามันยังขึ้นอีกก็เหมือนเป็นการไปขัดลาภเขา เพราะสิ่งที่คนเพิ่งเข้าตลาดใหม่โดยเฉพาะช่วงที่ตลาดร้อนแรงนั้น มักจะจินตรนาการไม่ออกว่า ฟองสบู่ที่มันแตก นั้นมันเป็นยังไง
แก้คำตกหล่นครับ
ดำ

โพสต์ที่ 16

ถ้าเพื่อนๆ คนไหนอยู่ในตลาดมานานหน่อยจะคุ้นๆ ว่าภาพแบบนี้มันเหมือนเป็นเดจาวู เคยเจอมาแล้วตอนตลาดกระทิงรอบก่อนๆ

มันไม่แปลกเลยครับที่จะมีคนใหม่ๆ สนใจเข้าตลาดจำนวนมากช่วงนี้ ก็เหมือนกับที่ 2-3 ปีก่อนคนแห่จองคอนโดกันจำนวนมาก เหมือนคนแห่ซื้อทองคำ 2 ปีก่อน

มันเป็นเพราะคนส่วนใหญ่ไม่รู้มูลค่าของมันครับ รู้แต่ว่าได้ยินได้เห็นมาว่าใครๆ ที่เข้ามาในตลาดก็ได้กำไรทั้งนั้นในเวลารวดเร็ว แบบนี้ใครไม่เข้ามาก็เสียโอกาสแย่

สำหรับเพื่อนๆ ที่ยังอยู่ในตลาดไม่นานไม่ต้องกังวลครับ ภาวะแบบนี้มันอยู่ได้ระยะนึงเท่านั้นแหละครับ เพราะมันไม่มีพื้นฐานอะไรรองรับ สุดท้ายมันก็ต้องกลับสู่ความเป็นจริง
Lastpun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

บางคนมองตลาดตอนนี้น่ากลัว แต่บางกลุ่มกลับมองว่าตลาดน่าเข้าเป็นจังหวะที่ดี แต่พวกเราถ้าพูดตามเหตุผลก็จะรู้กันนะคับ
ดำ

โพสต์ที่ 18

<< เราอยู่ตรงไหน >>
ตลาดหุ้นขึ้นมามากๆ อย่างนี้ "ทฤษฏีปาร์ตี้ค็อกเทล" (The Cocktail Party Theory) ของ ปีเตอร์ ลินช์ สุดยอดผู้จัดการกองทุนในตำนาน ยังใช้เตือนใจได้เสมอนะครับ
ลินช์บอกว่าการไปงานปาร์ตี้ ทำให้เขาพบตัวบ่งชี้ว่า ตลาดหุ้นเวลานั้นอยู่ ณ จุดไหนแล้ว ดังนี้
ระยะที่ 1 - เมื่อหุ้นกำลังจะขึ้น
ในงานปาร์ตี้ ผู้คนไม่ค่อยสนใจคุยกับ ผจก.กองทุน (หมายถึงตัวลินช์เอง) แต่ไปคุยกับหมอฟันมากกว่า พอบอกใครว่าเป็น ผจก.กองทุน เขาจะยิ้มให้อย่างสุภาพ แล้วเดินจากไป
ระยะที่ 2 - เมื่อหุ้นขึ้นมาแล้ว 15%
ผู้คนเริ่มพูดถึงหุ้นบ้าง แต่ยังพูดในแง่ลบว่ามันเสี่ยงยังงั้นยังงี้ คุยได้ไม่นานก็กลับไปคุยกับหมอฟันตามเดิม
ระยะที่ 3 - เมื่อหุ้นขึ้นมาแล้ว 30%
ผู้คนเลิกคุยกับหมอฟัน หันมาห้อมล้อมและขอหุ้นเด็ดจาก ผจก.กองทุน หลายคนซื้อหุ้นไปแล้วด้วย
ระยะที่ 4 - เมื่อหุ้นใกล้ถึงจุดสูงสุด
ผู้คนยังคงห้อมล้อม ผจก.กองทุน คราวนี้ไม่ขอหุ้น แต่กลายเป็น "บอกหุ้น" แทน แม้แต่หมอฟันก็ยังมีหุ้นเด็ดมาแนะนำ ผจก.กองทุน
โดยส่วนตัว จากสิ่งแวดล้อมที่เจออยู่ตอนนี้ ผมมองว่าเราน่าจะอยู่ในระยะที่ 3 ตอนปลาย ถึงระยะที่ 4 ตอนต้น ซึ่งควรเพิ่มความระมัดระวังครับ
(สนใจเรื่อง Cocktail Party Theory หาอ่านเพิ่มเติมได้ในหนังสือ One Up on Wall Street ของ ปีเตอร์ ลินช์)

https://www.facebook.com/ClubVI/posts/822379314480764
sci

โพสต์ที่ 19

ดำ เขียน:
firstee เขียน:ผมก็มีกลุ่มเพื่อนของผมที่เริ่มสนใจลงทุนเมื่อปลายปีนี้ เปิดกลุ่มไลน์คุยกันละมีผมเข้าไปขอแจมด้วยประมาน 10 คนได้ ทุกคนแนวเทคนิลหมดเลย บางคนก็เทคนิค 50 พื้นฐาน 50 มีผมคนเดียวที่แนวพื้นฐาน ผมพยายามเตือนเพื่อนตลอดนะว่าหุ้นที่เราเล่น ธุรกิจมันทำอะไรศึกษาให้ดีๆก่อนนะ คำตอบที่ได้คือ กมร. รู้แต่กราฟสวย ทำเงินให้พอ ผมก็บอกว่างั้นระวังตลาดตกหนักๆละกัน ละเดียวจะรู้สึก ตอนนี้คงเป็นช่วงที่คนที่เพิ่งเข้ามาในวงการนี้เมามันกับการเล่นหุ้นมากเลยครับ ผมละกลุ้มใจและรู้สึกเสียดายมากๆเลยครับ
ผมนึกถึงที่คุณลูกอีสานบอกเลยว่า ให้ไปหาปลาในที่มีปลา

คุณ firstee ทำแบบนี้เข้าข่ายเสียของครึ่งนึงนะครับ ผู้ส่งอยากส่ง แต่ผู้รับไม่อยากรับ เค้าก็โยนลงถังขยะเท่านั้นเอง (ดีไม่ดีจะหาว่าคุณ "องุ่นเปรี้ยว" ด้วยซ้ำไปนะครับ)

ในฐานะที่ผมเคยลุยมาหมดทุกแนวในตลาดเป็นเวลานานเป็นสิบปี ผมมีความเห็นว่า ในขั้นเริ่มต้นนั้น แนววีไอยากกว่า แนวกราฟมันง่ายกว่าเยอะ แค่กดหน้าจอ ดูกราฟแค่นั้น หุ้น 400-500 ตัวก็ทำแค่นั้นเหมือนกันหมดทุกตัว หุ้นจะทำธุรกิจอะไรไม่สำคัญ หุ้น PTT กับ XYZ ก็เหมือนๆ กัน จะตัดสินใจแต่ละครั้งใช้เวลาแค่ไม่กี่นาทีก็ "ถือว่า" ทำการบ้านเสร็จแล้ว ส่วนแนววีไอน่ะเหรอ กว่าจะเริ่มดูหุ้นได้ตัวนึง อย่างน้อยเสียเวลาไปครึ่งค่อนวัน ต่อให้เอาแบบฉีกซองกินได้เลย คืออาศัยดูเป้าหมายโบรกแล้วซัดตามเลย ก็ยังยากกว่ากราฟ เพราะหุ้นที่วิ่งเร็วๆ แรงๆ ขึ้นๆ ลงๆ มากๆ มันไม่ค่อยมีโบรกไหนทำบทวิเคราะห์อีก

แต่อย่าท้อใจนะครับ ผมบอกแล้วว่า "เสียของครึ่งนึง" เพราะทุกครั้งที่คุณได้แชร์ข้อมูลออกไปด้วยเจตนาบริสุทธิ์ หวังจะให้เป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ นั้น คุณได้ทบทวนความรู้ก่อนที่จะส่งออกไปอีกรอบนึงแล้ว ความรู้นี้จะช่วงสนับสนุนให้คุณพัฒนาไปได้อีกไกลครับ

ของแบบนี้ต้องวัดกันยาวๆ ครับ ส่วนเพื่อนของคุณเดี๋ยวประสบการณ์ก็สอนเค้าเองครับ คุณสบายใจได้ไม่ต้องเหนื่อยลงมือเองหรอก
ขอนอกประเด็นนิด จริงๆ แนวเทคนิคก็ยากเหมือนกันครับ
ที่เจ๊งๆ หรือที่ใช้กันนั้น คือรู้ไม่จริง แต่คิดว่ารู้ คิดว่ามันง่าย
คนที่สำเร็จก็เลยมีน้อยครับ
ดำ

โพสต์ที่ 20

sci เขียน:ขอนอกประเด็นนิด จริงๆ แนวเทคนิคก็ยากเหมือนกันครับ
ที่เจ๊งๆ หรือที่ใช้กันนั้น คือรู้ไม่จริง แต่คิดว่ารู้ คิดว่ามันง่าย
คนที่สำเร็จก็เลยมีน้อยครับ
ก็ตามนั้นล่ะครับ ผมถึงบอกว่า ในขั้นเริ่มต้นนั้น แนววีไอยากกว่า แนวกราฟมันง่ายกว่าเยอะ

มีต่อครับ... แต่ในขั้นต่อๆ มา ยิ่งทำการบ้านหนักช่วงแรกมากเท่าไหร่ แนววีไอจะง่ายขึ้นเรื่อยๆ ในระยะต่อมา ส่วนแนวกราฟที่ช่วงแรกเหมือนง่าย แล้วถ้าโชคดี (แต่ที่จริงซ่อนโชคร้ายเอาไว้) เข้าตลาดตอนกระทิงจะทำกำไรได้บ่อยและง่ายจนรู้สึกว่าเก่งเทพ แต่ยิ่งเวลาผ่านไปๆ ความจริงปรากฏ หมดช่วงโปรโมชั่น ทีนี้ยิ่งใช้กราฟไปเรื่อยๆ จะรู้สึกว่ามันใช้ไม่ได้ง่ายเหมือนเดิม เหมือนง่ายตอนแรกแต่ยากตอนหลังครับ
koh
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 21

ช่วงสองสามปีแรกของการลงทุน ผมอดไม่ได้ที่ชอบเตือนคนอื่นๆ(ด้วยความหวังดี)เหมือนกัน
แต่ช่วงนี้ อดไม่ได้ที่จะเตือนตัวเองบ่อยๆครับ :D
donnyvi
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 22

วันนี้น่าจะเป็น"การเตือน"ที่ดี ครับ (เตือนตัวเองเป็นหลักเลย ^^)
"The Winners .... never Quit, The Quitters .... never Win"
SawScofield
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 23

ดำ เขียน:
kissme เขียน:แค่มีน้ำใจเตือนท่านเจ้าของกระทู้ ก็น้ำใจงามมากแล้วครัชชช :mrgreen:

กฎของเม่า
555 อดีตเม่าตัวพ่อมาเองเลยนะครัช

ลองอ่านดูแล้วเชื่อ 100% ว่าไม่ได้ใช้สแตนด์อินจริง ผมกล้ารับประกันให้ เพราะผมก็ผ่านมาก่อนเหมือนกันนะฮ้าฟฟฟ

ที่ท่าน kissme ว่ามามันเป็นความจริงเลยครับ คนที่เข้าไปเล่นกับความเสี่ยง ผมเชื่อว่ามากกว่า 80% ขึ้นไป รู้อยู่แล้วว่าเสี่ยง แต่ด้วยความกล้าบ้าบิ่น เชื่อมั่นในตัวเอง (แบบผิดๆ) เค้าเลือกเองที่จะไม่ซื้อหุ้นพื้นฐานทั่วไป เพราะ "มันช้า" สำหรับเพื่อนๆ ที่ยึดหลักวีไอมาแต่กำเนิด ท่านพลาดโอกาสทองในชีวิตครั้งนึงแล้วที่จะได้ลิ้มรสชาติอันหอมหวาน (เฉพาะช่วงแรก) ของการเก็งกำไรแบบไม่รู้แต่นึกว่ารู้

เชื่อเถอะครับว่า เม่าทุกตัว (ทุกคน) ต่อให้เจ๊งยังไง เค้าจะไม่โทษจ้าว โทษเพื่อน โทษใครครับ มันเป็นศักดิ์ศรีของเม่า ที่เล่นเองก็ยอมเจ็บเอง ไม่บอกใคร (จริงๆ คือตอนเจ๊งม้นน่าอายเลยโม้ไม่ออกครับ ลองตอนกำไรสิ โม้ดังต้นซอยไปยังท้ายซอยเลยทีเดียวเชียว) ผมจึงแนะนำว่า ถ้าเค้าไม่ถึงกับไปกู้หนี้ยืมสินมาเล่น ก็ปล่อยๆ ไปเถอะครับ มันก็เป็นการเอาเงินไปแลกประสบการณ์แค่นั้นแหละครับ มันส์ดี
ขออนุญาตแซวเล่นนะครับพี่ โทษเพื่อนนี่คงไม่ แต่โทษจ้าวนี่เพื่อนผมทำทุกวันเลยครับ 555+
ศัพท์ประจำกลุ่มจะเรียกว่า ... เล่นเ_ี้ย ! 555 คือจะแซวกันในกลุ่มว่า เฮ้ยเค้าให้มาตั้ง 50% 100% หรือ 2-3 เด้งก็ยังมี พอลงแค่ช่อง 2 ช่องไปด่าเค้าเล่นเ_ี้ยก็เกินไปนะเว่ย 555

มิได้มีจิตสนับสนุนการเล่นหุ้นแบบไร้เหตุผลและไร้ที่มาที่ไปครับผม เข้ามายืนยันกับพี่ kiss me อีกคน ว่าเม่าสไตล์น่ะ ... เม่ารู้ เม่าเห็น แต่เม่าอดใจไม่ได้ครับ ... เข้าใจว่าเพื่อนผมไม่ได้วางตัวเป็นเม่าด้วยฮะ มันแค่เอาทุกทาง วางตัวเป็น multi channel investor ครับ 555 :)
Respect, Persistence then Deserve
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 24

เดือนก่อน ผมขึ้น taxi คนขับแกถามคนอย่างแกทำงานแบงค์ได้มั้ย จากนั้นแกก้อเล่าเรื่อง qe นโยบาย fed และชวนผมคุยเรื่องหุ้นตัวนู้น นี้ จนผมแทบไม่มีโอกาสได้พูด แกเล่าถึงหุ้นทุกตัวที่ตอนช่วงปลายปี 54 ตอนน้ำท่วม เช่น bts kbank bbl อะไรประมานนี้ ผมจึงถามแกว่าลงทุนมานานรึยัง แกบอก 2ปีกว่าแล้ว ถ้าไม่เล่นพลาดนะ แกไม่ต้องขับ taxi แล้ว แกบอกว่าถ้าลงมาแกยอมคัท ขาดทุนเป็นแสน แกก้อเฉยๆ

สุดท้ายก่อนลงจากรถ แกยังแนะนำผมอีกว่า เล่นหุ้นมันต้องเล่นหุ้นปั่น ยิ่งต่ำบาท ยิ่งดี

แล้วผมก็ลงจากรถมาอย่าง งงๆ ว่าจะเชื่อแกดีมั้ยเนี่ย

ความคิดแรกหลังจากลงมา คิดว่าคงถึงเวลากรูได้ล้างพอร์ตละมั้งเนี่ย 555
low PROFILE but HIGH PROFITS
ดำ

โพสต์ที่ 25

SawScofield เขียน:ขออนุญาตแซวเล่นนะครับพี่ โทษเพื่อนนี่คงไม่ แต่โทษจ้าวนี่เพื่อนผมทำทุกวันเลยครับ 555+
ศัพท์ประจำกลุ่มจะเรียกว่า ... เล่นเ_ี้ย ! 555 คือจะแซวกันในกลุ่มว่า เฮ้ยเค้าให้มาตั้ง 50% 100% หรือ 2-3 เด้งก็ยังมี พอลงแค่ช่อง 2 ช่องไปด่าเค้าเล่นเ_ี้ยก็เกินไปนะเว่ย 555

มิได้มีจิตสนับสนุนการเล่นหุ้นแบบไร้เหตุผลและไร้ที่มาที่ไปครับผม เข้ามายืนยันกับพี่ kiss me อีกคน ว่าเม่าสไตล์น่ะ ... เม่ารู้ เม่าเห็น แต่เม่าอดใจไม่ได้ครับ ... เข้าใจว่าเพื่อนผมไม่ได้วางตัวเป็นเม่าด้วยฮะ มันแค่เอาทุกทาง วางตัวเป็น multi channel investor ครับ 555 :)
ผมเพิ่งรู้ว่าเม่ายุคนี้ศักดิ์ศรีลดหายไปเยอะแฮะ เทรดไม่ดีโทษปี่โทษเจ้า
โพสต์โพสต์