โอนออก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โอนออก

โพสต์ที่ 1

ตามรายงาน
ข้อมูลแบบรายงานการเปลี่ยนแปลงการถือหลักทรัพย์ของผู้บริหาร (แบบ 59-2)
ที่เปิดเผยต่อสาธารณะชน จะมี3แบบบ คือ ซื้อ ขาย โอนออก
เราจะรู้ได้อย่างไร ว่าโอนให้ใคร ที่ไหน
คนรับโอนเป็นใครชื่ออะไร แล้วหากขายออกเมื่อไหร่

นักลงทุนที่สนใจ จะติดตามข่าวได้จากที่ใด
ที่มา...http://capital.sec.or.th/webapp/corp_fin/daily59.php
แนบไฟล์

leky
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: โอนออก

โพสต์ที่ 2

เคยได้ยินมาว่าบางครั้งการโอนออก อาจจะหมายถึงการโอนหุ้นคืนโบรกเกอร์ที่ก่อนหน้านี้คนโอนไปยืมหุ้นมาชอร์ต แต่อีกส่วนหนึ่งอาจจะเป็นการโอนให้ใครก็ได้ครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
leky

โพสต์ที่ 3

สมมตินะครับ ถ้าผถห.ใหญ่อยากขายหุ้น แต่ไม่อยากให้มีการรายงานไปทางตลาดว่าตัวเองขายหุ้นออกมาแล้ว เพราะอาจจะทำให้นลท.คนอื่นมองว่าทำไมถึงขาย ราคาหุ้นแพงเกินไป ???? ถ้าเลือกจะยืมหุ้นทางโบรกเกอร์แล้วขายออกไป แล้วค่อยเอาหุ้นไปคืนทีหลัง มันเป็นไปได้ไหมครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
neuhiran
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 4

leky เขียน:สมมตินะครับ ถ้าผถห.ใหญ่อยากขายหุ้น แต่ไม่อยากให้มีการรายงานไปทางตลาดว่าตัวเองขายหุ้นออกมาแล้ว เพราะอาจจะทำให้นลท.คนอื่นมองว่าทำไมถึงขาย ราคาหุ้นแพงเกินไป ???? ถ้าเลือกจะยืมหุ้นทางโบรกเกอร์แล้วขายออกไป แล้วค่อยเอาหุ้นไปคืนทีหลัง มันเป็นไปได้ไหมครับ

ผมเคยเจอแล้วครับตามเคส ข้างบนนั่นเลย หรือบางที ท่าน ผบห. ไม่ต้องการทำรายงานหลายครั้ง ก็โอนไปให้คนใกล้ชิดครั้งเดียวเพื่อ ทำการทะยอยขายแทน
pakhakorn
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

เห็นด้วย ครับ พี่ปรัชญา

ในรายงาน 59-2 ให้ข้อมูล การโอนออก น้อยมาก การติดตามหาข้อมูลของนักลงทุนทั่วไป จึงยากมาก
พอจะมีข้อมูลเพิ่มบ้างในเฉพาะบางรายการเท่านั้น ที่รายการนั้นเข้าหลักเกณฑ์ต้องรายงาน 246-2 ร่วมด้วย (ซึ่งมักจะพบในกรณีที่มีการเปลี่ยนแปลงมากในสัดส่วน%การถือหุ้นของกลุ่มผู้ถือหุ้นใหญ่ในหุ้นนั้น)

เช่น ที่เพิ่งเห็นผ่านตามา หุ้น HYDRO มีรายการ(17-9-2557)ที่ต้องส่งรายงานทั้ง 59-2(โอนออก) และ 246-2(ซื้อขายกันโดยตรง)
ถ้าเรื่องการ โอนออก มีรายงานที่แสดงข้อมูลต่อสาธารณะชน ที่มากขึ้น เช่น ผู้รับโอน น่าจะดี ครับ
leky

โพสต์ที่ 6

ผมไม่แน่ใจว่าการโอนหุ้นไปให้บุคคลอื่น ในปัจจุบันจะมีเรื่องของภาษีเข้ามาเกี่ยวข้องหรือเปล่านะครับ เพราะตั้งแต่ปีก่อน เคยได้รับจดหมายจากโบรกฯ ว่าถ้ามีการโอนหุ้น ทางโบรกจะต้องแจ้งข้อมูลให้สรรพากร ซึ่งผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นเรื่องของภาษี ถ้าราคาที่โอนสูงกว่าราคาทุน อันนี้คงต้องรอผู้รู้มายืนยันอีกทีครับ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณความคิดเห็นดีดีครับ ผมคิดคนเดียว พอได้คนช่วยคิดชัดเจนขึ้นครับ
โพสต์โพสต์