สรุปย่อข้อมูลจากงานเสวนา มองทะลุหุ้นดีปี58 (26 ก.ย.2557)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Indian Cork
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

สรุปย่อข้อมูลจากงานเสวนา มองทะลุหุ้นดีปี58 (26 ก.ย.2557)

โพสต์ที่ 1

เนื่องจากเป็นมือใหม่ อ่านที่คนอื่นแบ่งปันมาเยอะมาก ก็อยากจะแบ่งปันคืนไปบ้างค่ะ แต่จดมาไม่ทันทุกประเด็น มือใหม่และสงสัยฟังเพลินเกินไป (^__^) ยังไงเช็คข้อมูลเต็มๆจากแหล่งอื่นด้วยนะคะ เช่น นสพ. จ้า อีกอย่างภาษาไม่ค่อยทางการนะคะ แต่คิดว่าแบ่งปันแบบนี้แหละเนอะ เหมือนเล่าให้เพื่อนฟังกันไง อย่าว่ากันน้า (^__^)

พี่ก้อย (คุณวิวรรณ ธาราหิรัญโชติ) แนะนำจัดพอร์ทลงทุนตามที่โพสต์ในรูปค่ะ เธอย้ำว่าตอนนี้ไม่ควรให้น้ำหนักในทอง และ commodity ตัวอื่นโดยเฉพาะทอง หมดรอบแล้วค่ะ อย่างน้อย 2-3 ปี น่าจะนิ่งๆ ในระดับต่ำอยู่อย่างนี้ค่ะ

มุมมองเรื่องfund flow ก็ค่อนข้างตรงกับ พีรพงศ์ จิระเสวีจินดา (พี่เคี้ยว - BBLAM) GDP ของ USA ดีขึ้นนะ QEกำลังจะจบ ดังนั้นสภาพคล่องจะน้อยลง แต่ถ้าถามว่าจะเข้ามาไทยไหม คิดว่าเข้าเพราะ SET ยังน่าสนใจอยู่ดี พื้นฐานสวย สภาพคล่องจะมาแบบค่อยๆมา ไม่โถมมาเหมือนตอนมีQE

คุณเทิดศักดิ์ ทวีธีระธรรม (Asia Plus) ให้EPSของSET ปีหน้าโต12.5% โดยเฉลี่ย กลุ่มที่น่าสนใจที่คาดว่าจะโตกว่าค่าเฉลี่ยคือ
1. ขนส่ง ไทยเราเป็นHubนะ ยังไงก็มา
2. ICT กลุ่มนี้ปี57 underperformนะ พื้นฐานดี บวกกับTrueน่าจะturnaround เลยยกกำไรทั้งกลุ่มขึ้น
3. Commerce
4. Food ไก่ กุ้ง จะดีเพราะ USA ยุโรบทะเลาะกันกับรัสเซีย เราได้ส้มหล่น ส่งออกไปเยอะขึ้น
5. รับเหมา backlog ยังสูง
พี่ก้อยเสริมว่า เห็นด้วยกับข้างบน และขอเพิ่มกลุ่มวัสดุก่อสร้างด้วย เห็นงบลงทุนเยอะขึ้นมากเลย แสดงว่าบริษัทเหล่านี้กล้าและมีความเชื่อมั่น เตรียมพร้อมขยายตัวแล้ว
ส่วนกลุ่มอุตสาหกรรมที่ควรเลี่ยงเพราะคาดว่าจะต่ำกว่าค่าเฉลี่ย คือ
1. Auto จากดีมานด์รถคันแรกที่เป็นการดึงดีมานด์ในอนาคตมาใช้แล้ว จะทำให้ซบเซาไปอีกซักพัก แต่ก็อาจพิจารณาว่าน่าสนใจก็ได้นะ หากราคาหุ้นมันรับข่าวร้ายและdiscountเว่อร์ๆ
2. เหล็ก
3. หลักทรัพย์ และ ธนาคาร
แนบไฟล์

Indian Cork

Re: สรุปย่อข้อมูลจากงานเสวนา มองทะลุหุ้นดีปี58 (26 ก.ย.2557)

โพสต์ที่ 2

.
แนบไฟล์

otakung
ผู้ติดตาม: 7

Re: สรุปย่อข้อมูลจากงานเสวนา มองทะลุหุ้นดีปี58 (26 ก.ย.2557)

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ
friendly
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณค่ะสำหรับข้อมูลที่แบ่งปัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
IndyVI
ผู้ติดตาม: 935

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ
Investment success doesn’t come from “buying good things,” but rather from “buying things well.
# Howard Mark #
RnD-VI
ผู้ติดตาม: 617

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ
วินัย + แผนการ + ลงรายละเอียด => ขุดหุ้น
ลูกหิน

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ
amornkowa
ผู้ติดตาม: 262

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 9

:mrgreen: ขอบคุณมากครับ :cool: :bow:
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
โพสต์โพสต์