เห็นตัวเลขนักท่องเทียวแล้วคิดว่าไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 88

เห็นตัวเลขนักท่องเทียวแล้วคิดว่าไงครับ

โพสต์ที่ 1

รูปภาพ
Inertia
ผู้ติดตาม: 0

Re: เห็นตัวเลขนักท่องเทียวแล้วคิดว่าไงครับ

โพสต์ที่ 2

ที่ drop ไปเยอะ เป็นนักท่องเที่ยว ASEAN (Malaysian) และ East Asian (Chinese, Japanese, Korean) ที่หายไปครับ

หวังว่าจะค่อยๆกลับมานะครับ
แนบไฟล์
Tourists 01.png
Tourists 02.png

ดำ
ผู้ติดตาม: 88

Re: เห็นตัวเลขนักท่องเทียวแล้วคิดว่าไงครับ

โพสต์ที่ 3

Inertia เขียน:ที่ drop ไปเยอะ เป็นนักท่องเที่ยว ASEAN (Malaysian) และ East Asian (Chinese, Japanese, Korean) ที่หายไปครับ

หวังว่าจะค่อยๆกลับมานะครับ
แปลกดีนะครับ ผมอ่านข่าวเจอแต่ว่าปัญหาการเมืองเรา ทำให้ชาติตะวันตกกังวล แต่ตัวเลขจริงดูเหมือนว่าจะไม่ได้เป็นตามนั้น
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 4

ชาวตะวันตก ก็มีหลายระดับด้วยนะครับ ทั้งชนชั้นกลาง ชนชั้นร่ำรวย วัยวุ่น วัยทำงาน วัยเกษียณ
นักธุรกิจ หรือ มาท่องเที่ยวพักผ่อน แต่ละกลุ่ม ก็มี life style ต่างกัน การใช้จ่ายเงินก็ต่างกัน
คงต้องถามว่า เราเป็นเป้าหมายของนักท่องเที่ยวกลุ่มไหน บางกลุ่มปริมาณอาจจะเยอะ แต่การใช้จ่ายก็อาจจะน้อย
warut21
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ปีนี้เป็นปีที่แย่จริงๆครับสำหรับธุรกิจท่องเที่ยว โดยเฉพาะเดือนนี้นักท่องเที่ยวหายหมด แต่เริ่มมีเข้ามาช่วงเดือนมกราคมบ้างแล้ว หวังว่าปีหน้าน่าจะดีขึ้นนะครับ
Sugarray

โพสต์ที่ 6

จาก FNS ครับ

ภาพรวมอุตสาหกรรมฟื้นตัวอย่างต่อเนื่อง

กลุ่มท่องเที่ยว

ภาพรวมนักท่องเที่ยวมีสัญญาณฟื้นตัวต่อเนื่อง โดยในเดือน
ส.ค.14 แม้ยังหดตัว 11.9% Y-Y แต่เพิ่มขึ้น 8.5% M-M โดยเฉพาะนักท่องเที่ยว
จีนที่เติบโตถึง 32% M-M จากผลบวกของการยกเว้นค่าธรรมเนียมวีซ่าแก่นักท่องเที่ยวจีน
เป็นเวลา 3 เดือน ตั้งแต่วันที่ 9 ส.ค.-8 พ.ย. เราคาดว่านักท่องเที่ยวจีนในเดือน ต.ค. มี
โอกาสเติบโตอย่างโดดเด่น เพราะเป็นช่วง Golden week (วันชาติจีน)
เอามาจากห้อง MINT ครับ YoY ยังหดตัว แต่ MoM โตอย่างต่อเนื่องครับ อาจจะเป็นเพราะ seasonal ด้วย อาจต้องรอถึงต้นปี 58 ละครับ กว่าจะกลับมาที่ระดับเดิม .... แต่ข่าวเรื่องเกาะเต่า สดๆร้อนๆนี่ ไม่ทราบว่าจะกระทบ sentiment นักท่องเที่ยว ขนาดไหน เพราะข่าวดัง สำนักข่าวตปท.รายงานเยอะครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 7

ให้ดูรายจ่ายต่อหัวครับ
เมื่อลงลึก เอารายจ่ายต่อหัวคูณค่าเงิน
จะเห็นภาพครับ

ค่าเงินมีส่วนในเรื่องการท่องเที่ยว
:)
:)
นพพร
Verified User

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ :B
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
โพสต์โพสต์