...ผมสนใจลงทุนในตลาดหุ้นครับ!!!...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
mario
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 12

...ผมสนใจลงทุนในตลาดหุ้นครับ!!!...

โพสต์ที่ 1

ในช่วงที่ตลาดหุ้นร้อนแรงแบบช่วงนี้ การเก็งกำไรทองคำไม่ให้ผลอย่างที่คิด และภาวะที่ดอกเบี้ยเงินฝากต่ำเตี้ยยาวนาน

จึงเป็นแรงผลักให้ หลายคนที่ไม่เคยสนใจลงทุนในตลาดหุ้นหันกลับมามอง เริ่มศึกษา และสนใจที่จะนำเงินออมเข้ามาลงทุน

หลายคนตั้งใจว่าจะเข้ามาลงทุนแบบเน้นคุณค่า จะศึกษาพื้นฐานกิจการให้ดี ซื้อในตอนที่ราคายังไม่แพงเกินไป ถือไปเรื่อยๆตราบที่บริษัทยังดี และราคาไม่สูงเกินไป โดยหวังจะได้ผลตอบแทนดีกว่าเงินฝากพอควร ในระดับความเสี่ยงที่พอรับได้

แต่ปัญหาของการเข้ามาลงทุนในช่วงที่ตลาดร้อนแรงคือ

คุณจะพบเห็นหุ้นที่คุณไม่สามารถเข้าใจในพื้นฐานกิจการ หรือประเมินมูลค่าได้ ขึ้นอย่างร้อนแรงติดต่อกันหลายๆวัน โดยเพื่อนคุณหลายคนก็สามารถทำกำไรได้อย่างง่ายดายจากการซื้อๆขายๆหุ้นเหล่านั้น

หลายคนที่โลภทนไม่ได้ อยากได้กำไรโดยง่ายบ้าง จึงเข้าไปร่วมเสี่ยงในเกมส์เหล่านั้น โดยลืมความตั้งใจแรกที่เข้าตลาดหุ้นมาไปหมดสิ้น

ระหว่างทางอาจจะโชคดีรอดมาได้ด้วยกำไรเล็กๆน้อยๆ และเริ่มเสี่ยงด้วยจำนวนเงินที่มากขึ้น หรืออาจจะเสียหายมากจนสาบส่งตลาดหุ้นโดยมองว่าเป็นสถานที่สำหรับนักพนันไม่สามารถลงทุนเพื่อสร้างความมั่งคั่งได้จริง จึงออกจากตลาดหุ้นไปอย่างบอบช้ำ

Benjamin Graham บิดาผู้ให้กำเนิดการลงทุนแบบเน้นคุณค่า(value investing) และอาจารย์ผู้เปลี่ยนชีวิตการลงทุนของ Warren Buffett ไปตลอดกาล
ได้กล่าวไว้ ซึ่งคงจะเป็นข้อสรุปของเรื่องนี้ได้ดีว่า

"...ปัญหาใหญ่ และศัตรูตัวฉกาจของนักลงทุนคือ "ตัวเขาเอง”..."
The basic ideas of investing are to look at stocks as business,
use the market's fluctuations to your advantage,
and seek a margin of safety.

Investing is not about big returns ,it's about safety of principal and satisfactory returns.
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

Re: ...ผมสนใจลงทุนในตลาดหุ้นครับ!!!...

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณความรู้และคำเตือนมากครับ
ที่น่ากลัวมากกว่านั้นคือคำแนะนำของคนที่ได้เงินจากวิธีนี้

เช่น ถือแบบนี้ไม่มีอนาคตดูผมสิเพิ่งได้มา xx% ถือแป๊ปเดียว

คุณควรจะซื้อๆ ขายๆ บ้างนะวีไอไม่ใช่ถืออย่างเดียวหัดเปลี่ยนตัวบ้าง

และอื่นๆ อีกมากมาย
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
Internship
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ...ผมสนใจลงทุนในตลาดหุ้นครับ!!!...

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ ที่เตือนสติ เกือบไปแล้ว :mrgreen:
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 4

Two thumbs up :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
ReRedrum

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากครับ
"ผมไม่ได้ลงทุนในหุ้นเพียงเพราะว่าผมต้องการเงินมากมาย
แต่มันเป็นความสนุกในการค้นหาบริษัทชั้นเยี่ยม
เฝ้าดูมันเติบโต และทำเงินให้เรา"

"เบื้องหลังของด้านหลัง ก็คือ ด้านหน้า"
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

สถานะการ์ณตอนนี้ ถ้าหุ้นที่ผมถือ mos ไม่ถึง 1 เท่า ขายทิ้งแน่ครับ แต่ตอนนี้ขายไม่ลงจริงๆครับ ใช้ความขยันวิเคราะห์อย่างหนักเข้าช่วยครับ หากิจการที่คนอื่นเค้ามองไม่เห็นครับ
kraikria
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

ส่วนใหญ่ถ้ามีเพื่อนคุยเรื่องหุ้น ผมมักจะถามเค้าว่าที่ซื้อหุ้นเพราะอะไร หากเหตุผลตรงกับหลักการลงทุนก็ฟังไว้แล้วไปศึกษาต่อ แต่ถ้าตอบว่า เจ้าเข้า มีคนบอกมา หรือโบรกบอกว่าดี ผมจะปล่อยให้เค้าพูดแต่ในใจจะไม่สนใจเลย เค้าจะได้กำไรเท่าไหร่ผมก็ไม่สนเพราะเค้าเหล่านั้นแทบจะไม่รู้จักบริษัทที่เค้าซื้อเลย
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
redsox

โพสต์ที่ 8

เห็นหัวข้อทำให้นึกถึงเว็บบอร์ดที่คุยเรื่องหุ้นชื่อดัง แต่พอเข้ามาอ่านได้แง่คิด และข้อเตือนใจที่ดีมากครับ ขอบคุณครับ
warut21
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

ช่วงนี้ก็เริ่มมี ..ผมว่าจะลาออกมาเล่นหุ้นดีรึเปล่าครับ ตอนนี้ปั่นกันเยอะมากเพิ่มขึ้น 1 เท่าดูเป็นธรรมดาไปเลย บางทีคิดว่าถ้าซื้อตามๆเค้าไปคงมีกำไรมากกว่านี้เยอะ แต่เท่าที่ลองมาสุดท้ายเสียเงินประจำ อยู่ไปเรื่อยๆดีกว่า :D
โพสต์โพสต์