นักลงทุนเต็มเวลา กับการกู้เงินธนาคาร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
lukton2000
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 14

นักลงทุนเต็มเวลา กับการกู้เงินธนาคาร

โพสต์ที่ 1

นักลงทุนเต็มเวลา สามารถกู้เงินธนาคารเพื่อซื้ออสังหาริมทรัพย์ได้หรือไม่
เท่าที่ค้นหาข้อมูลดู ดูเหมือนจะทำไม่ได้

ไม่ทราบว่าใครเคยมีประสบการณ์ หรือข้อมูลช่วยแชร์ บ้างครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
KentaII
ผู้ติดตาม: 1

Re: นักลงทุนเต็มเวลา กับการกู้เงินธนาคาร

โพสต์ที่ 2

ค่อนข้างยากครับ ธนาคารชอบคนที่มีเงินเดือน หรือเจ้าของกิจการต้องมี CF ที่สม่ำเสมอ (real sector) ถ้าเป็นปันผลจากหุ้นก็ยังไม่ค่อยได้เลยครับ เนื่องจากเค้ามองว่ามันไม่มั่นคง
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
เล่าเบ้งอี้
ผู้ติดตาม: 0

Re: นักลงทุนเต็มเวลา กับการกู้เงินธนาคาร

โพสต์ที่ 3

ผมใช้วิธีนี้ครับ 1. ผมมีบริษัทเล็ก ๆ และได้ตีเงินเดือนออกมาเป็นค่าใช้จ่าย
2. ผมเริ่มลงทุนในหุ้นโดยการออมจากเงินเดือน
3. เมื่อเริ่มมีกำไรมากขึ้นจากหุ้น ผมนำเงินมาทำห้องเช่าโดยซื้อเงินสด
อาคารพาณิชย์ 2 ห้อง โดยหุ้นกับคุณแม่คนละห้อง
4. ผมเอาห้องข้างล่างของอาคารพาณิชย์ทำร้านสะดวกซื้อและตู้ซักผ้า
หยอดเหรียญ
5. ผมเริ่มซื้อทาวน์โฮมโดยการกู้เงินจาก bank. โดยไม่ต้องขายหุ้นออกมา
6. ผมนำกำไรจากหุ้น มาเป็นเงินผ่อนทาวน์โฮม โดยใช้พอร์ตซื้อขายรายวัน
เป็นตัวบริหาร โดยใช้มาร์จิ้นโลน
7. จากวิธีการที่กล่าวมาข้างต้นก็เหมือนกับใช้เงิน bank ซื้อบ้านนั่นเอง
โดยรายได้ทุกอย่างผมได้มีการยื่นภาษีอย่างครบถ้วน รวมทั้งเงินปันผลที่ขอเครดิตภาษี
คืนด้วย โดยรายได้หลักจริงผมมาจาก capital gain ซึ่งผมได้เก็บเอกสารการยื่นภาษี
และได้ทำความเข้าใจกับ bank ถึงแหล่งที่มาของรายได้ ปรากฎว่าเขายอมรับ และให้กู้
ครับ
8. เรื่องภาษีที่กังวลกันผมใช้วิธี ซื้อประกันชีวิต ประกันบำนาญ LTF RMF
ดอกเบี้ยผ่อนบ้าน ประกันสังคมเต็มอัตราทุกประเภท ทำให้ได้ภาษีคืนครับ
lukton2000
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
โพสต์โพสต์