ผมลองประเมินหาราคาหุ้นและพบว่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมลองประเมินหาราคาหุ้นและพบว่า

โพสต์ที่ 1

ถ้าเราอยากได้ผลตอบแทน 15% ต่อปี ไม่ควรจะลงทุนกับบริษัทที่ทำกำไรโตต่ำกว่า 15% เช่นโต 8% ต่อปี พอลองหาราคาเหมาะสม ณ ปีที่ 0 (เริ่มลงทุน) แล้วพบว่า ยิ่งเวลาผ่านไปนานเท่าใด ผลรวมของกระแสเงินสด ณ ปีที่ 0 กลับลดลงเรื่อย ๆ

เหลือเชื่อจริง ๆ แต่ถ้าตั้งสติคิดดี ๆ ก็พบว่าจริง

มาเล่าสู่กันฟังเฉย ๆ ครับ

ใครไม่เชื่อลองวิเคราะห์ดูได้ครับ ถ้าคิดกระแสเงินสดส่วนลดเป็น

ยังอึ้งไม่หาย

:ohno: :ohno: :ohno:
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
jpf

Re: ผมลองประเมินหาราคาหุ้นและพบว่า

โพสต์ที่ 2

นอกจากนี้ยังขึ้นอยู่กับราคาที่เราซื้อมาด้วยนะครับ แม้ว่ากำไรอาจจะโตแค่ 8% แต่ถ้าจุดที่เราซื้อมี PE ต่ำกว่าที่ควรจะเป็น เมื่อเวลาผ่านไป PE ที่ตลาดให้กับหุ้นตัวนี้อาจจะเพิ่มขึ้นได้ ผลตอบแทนของเรา นอกจากจะได้จากกำไรบริษัทที่เพิ่มขึ้น แล้วยังได้จากค่า PE ที่เพิ่มขึ้น (ราคาเพิ่มขึ้น) ด้วยครับ เบ็ดเสร็จแล้วอาจจะได้ถึง % ที่เราต้องการก็ได้

ส่วนตัวผมจะดูทั้งสองส่วน ไม่ได้จำกัดเฉพาะว่ากำไรต้องโต 15% ขึ้นไปเท่านั้นครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon

Re: ผมลองประเมินหาราคาหุ้นและพบว่า

โพสต์ที่ 3

jpf เขียน:นอกจากนี้ยังขึ้นอยู่กับราคาที่เราซื้อมาด้วยนะครับ แม้ว่ากำไรอาจจะโตแค่ 8% แต่ถ้าจุดที่เราซื้อมี PE ต่ำกว่าที่ควรจะเป็น เมื่อเวลาผ่านไป PE ที่ตลาดให้กับหุ้นตัวนี้อาจจะเพิ่มขึ้นได้ ผลตอบแทนของเรา นอกจากจะได้จากกำไรบริษัทที่เพิ่มขึ้น แล้วยังได้จากค่า PE ที่เพิ่มขึ้น (ราคาเพิ่มขึ้น) ด้วยครับ เบ็ดเสร็จแล้วอาจจะได้ถึง % ที่เราต้องการก็ได้

ส่วนตัวผมจะดูทั้งสองส่วน ไม่ได้จำกัดเฉพาะว่ากำไรต้องโต 15% ขึ้นไปเท่านั้นครับ
ขอโทษครับกดผิด
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
โพสต์โพสต์