มีหุ้นตัวหนึ่ง ผมสังเกตเห็นว่าราคาจะนำข่าวเสมอ เช่นถ้าบริษัท

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีหุ้นตัวหนึ่ง ผมสังเกตเห็นว่าราคาจะนำข่าวเสมอ เช่นถ้าบริษัท

โพสต์ที่ 1

มีหุ้นตัวหนึ่ง ผมสังเกตเห็นว่าราคาจะนำข่าวเสมอ เช่นถ้าบริษัทจะประกาศผลกำไรที่ออกมาดี ราคาจะขึ้นมารอรับตามกำไรที่เพิ่มขึ้นทันที แต่ถ้าบริษัทจะประกาศผลกำไรที่ไม่ดี ราคาจะลดลงขานรับตามกำไรที่ลดลงทันที คล้ายกับว่ามีคนใช้ข้อมูลภายในซื้อขายหุ้น มองในแง่ดี ก็เป็นสัญญาณบอกแนวโน้มกำไรของบริษัทล่วงหน้า แต่ทางบริษัทเองก็ตรงไปตรงมาในเรื่องการจ่ายเงินปันผล โดยภาพรวมแล้ว รายได้โตต่อเนื่อง กำไรโดต่อเนื่อง แม้บางปีกำไรจะลดลง สวนทางกับรายได้ เพราะมีค่าใช่จ่ายที่ควบคุมไม่ได้บางอย่าง เงินปันผลตามกำไร บางปีจะลดลง (แต่น้อยจะเจอสักที ลดลงก็เพียงเล็กน้อย) แต่อย่างไรแนวโน้มเงินปันผลก็เพิ่มอย่างต่อเนื่อง เราควรจะลงทุนหุ้นแบบนี้ดีไหมนะ ถ้าราคาที่ซื้อไม่แพงจนเกินไป
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
BeSmile
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

Re: มีหุ้นตัวหนึ่ง ผมสังเกตเห็นว่าราคาจะนำข่าวเสมอ เช่นถ้าบร

โพสต์ที่ 2

เราควรลงทุนในหุ้นที่เราประเมินมูลค่าได้ เข้าใจธุรกิจ ผู้บริหารดีและเก่ง

และซื้อได้ในราคาที่มีส่วนลด

ผมพยายามยึดหลักการนี้นะครับ ไม่รู้ตอบคำถามไหม
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
BoatAttasit

Re: มีหุ้นตัวหนึ่ง ผมสังเกตเห็นว่าราคาจะนำข่าวเสมอ เช่นถ้าบร

โพสต์ที่ 3

ผมว่าถ้ามีส่วนเผื่อความปลอดภัยหรือแต้มต่อมากๆอาจจะพอลงทุนได้นะครับ
todsapon

โพสต์ที่ 4

ผมตามหุ้นอยู่ตัวหนึ่ง มันมีพฤติกรรมแบบที่ผมว่า ผมคิดว่าหุ้นส่วนใหญ่มีพฤติกรรมแบบนี้แหละครับ พวกข้อมูลพวกนี้มันยากต่อการปกปิดสำหรับคนในบริษัทนั้นเอง
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
Samadha
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

ผมว่าบริษัทส่วนใหญ่ในตลาด ราคาก็นำหน้าผลประกอบการทั้งนั้นครับ เท่าที่ผมสังเกตุ หากตลาดตกลง จะเกิดภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ตามมาอีกภายใน 6 เดือน หากตลาดขึ้น เศรษฐกิจก็จะดีตามมาทีหลัง มีคนเคยตั้งข้อสังเกตุว่า ตลาดหุ้นสามารถ predict ภาคเศรษฐิจจริงได้แม่นถึง 90 % เลยครับ
pavilion

โพสต์ที่ 6

ผมคิดว่าคนส่วนใหญ่ซื้อหุ้นไม่ได้หวังว่าผลประกอบการจะดีอย่างเดียวแต่เขาซื้อหุ้นเพราะหวังว่า
ราคาจะเพิ่มขึ้นในอนาคตด้วย ซึ่งส่งผลให้ในบางเวลาราคาก็ดูเหมือนจะแซงหน้าปัจจัยพื้นฐาน
ออกไปครับ
todsapon

โพสต์ที่ 7

todsapon เขียน:มีหุ้นตัวหนึ่ง ผมสังเกตเห็นว่าราคาจะนำข่าวเสมอ เช่นถ้าบริษัทจะประกาศผลกำไรที่ออกมาดี ราคาจะขึ้นมารอรับตามกำไรที่เพิ่มขึ้นทันที แต่ถ้าบริษัทจะประกาศผลกำไรที่ไม่ดี ราคาจะลดลงขานรับตามกำไรที่ลดลงทันที คล้ายกับว่ามีคนใช้ข้อมูลภายในซื้อขายหุ้น มองในแง่ดี ก็เป็นสัญญาณบอกแนวโน้มกำไรของบริษัทล่วงหน้า แต่ทางบริษัทเองก็ตรงไปตรงมาในเรื่องการจ่ายเงินปันผล โดยภาพรวมแล้ว รายได้โตต่อเนื่อง กำไรโดต่อเนื่อง แม้บางปีกำไรจะลดลง สวนทางกับรายได้ เพราะมีค่าใช่จ่ายที่ควบคุมไม่ได้บางอย่าง เงินปันผลตามกำไร บางปีจะลดลง (แต่น้อยจะเจอสักที ลดลงก็เพียงเล็กน้อย) แต่อย่างไรแนวโน้มเงินปันผลก็เพิ่มอย่างต่อเนื่อง เราควรจะลงทุนหุ้นแบบนี้ดีไหมนะ ถ้าราคาที่ซื้อไม่แพงจนเกินไป
เพิ่มเติมครับ ที่ผมพูดหมายความว่าอาทิตย์เดียวก่อนงบออกนะครับ
pavilion

โพสต์ที่ 8

ก่อนงบออก 1 สัปดาห์ผมมองว่าถ้าบริษัทที่คาดว่าผลประกอบการจะดีโดยทั่วไปจะมีราคาที่เพิ่มขึ้นเพราะมีการเก็งกำไรกันอยู่แล้ว และผมก็ยังเห็นมีหลายบริษัทราคาขึ้นแต่พองบออกแย่ราคาร่วงก็มีครับ แต่ที่ผมสังเกตเห็นคือมีบางบริษัทคาดว่างบจะออกมาแย่แต่ราคาดันขึ้นมา อันนี้ผมก็สงสัยว่าคนวงในกำลังซื้อหุ้นอยู่รึเปล่า
โพสต์โพสต์