สงสัยจริง ๆ ครับ ถามเรื่องภาษีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สงสัยจริง ๆ ครับ ถามเรื่องภาษีครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้ารายได้ 8,330,928 บาท
ค่าสินค้า 8,173,020 บาท
กำไรหลังจากหักค่าสินค้า 157,908 บาท
ค่าซ่อมบำรุง ค่าใช้จ่ายในการดำเนินงาน ค่าน้ำมันรถ ค่าภาษีรถยนต์ ค่าดูแลรถ เดือนละ 10,000 บาท รวมเป็น 60,000 บาท
เงินเดือน เดือนละ 10,000 บาท
เหลือกำไรสุทธิครึ่งปี 37,908 บาท

ธุรกิจร้านขายของชำและขายส่ง ที่ให้ดูนี่คือรายการค้าส่ง รายการค้าปลีกแทบไม่ต้องพูดถึง อยู่ได้ด้วยค้าส่งจริง ๆ

คิดว่ายื่นภาษีไปเสียภาษีเท่าใดครับ

เห็นสรรพากรบอกว่ามีการคิดภาษีจากรายได้ เอาไปคูณกับ 0.005 เท่ากับสี่หมื่นกว่า :'O
อันนี้ผมถามเอาความรู้ครับ
ตัวเลขสมมุติ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
Pekko
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Re: สงสัยจริง ๆ ครับ ถามเรื่องภาษีครับ

โพสต์ที่ 2

ยื่นภาษีบุคคลธรรมดาครึ่งปี ภงด 94 ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ลองพิจารณาความเห็นผมดังนี้

1. บุคคลธรรมดาเสียภาษีจากรายได้หักกับค่าใช้จ่ายเหมาจ่ายครับ ซึ่งค่าใช้จ่ายเหมาจ่ายคิดเป็น%ที่หักได้ตามประเภทเงินได้พึงประเมิน 40(8)
2. หากค่าใช้จ่ายเหมาจ่ายน้อยกว่ารายจ่ายจริง ก็ให้เก็บใบเสร็จหรือหลักฐานการจ่ายเงินจริงดังกล่าวเพื่อให้กรมสรรพากรพิสูจน์ว่าค่าใช้จ่ายจริงดังกล่าวนี้เกี่ยวข้องกับการหาประโยชน์รายได้จริงหรือไม่ ซึ่ง ณ จุดจุดนี้บุคคลธรรมดาพิสูจน์ยากครับ นิติบุคคลจะได้เปรียบกว่า
3 การคิดภาษีจากรายได้ เอาไปคูณกับ 0.005 นั้นเป็นผลของข้อ 2 ครับ แม้ว่ากิจการของบุคคลธรรมดามีผลขาดทุนจริงๆ แต่ต้องเสียภาษีบุคคลธรรมดาครึ่งปีจากรายรับ(รายได้)ครับ

ข้อเสนอแนะของผม คือ ควรจัดตั้งเป็นนิติบุคคลครับ เช่น ห้างหุ้นส่วนจำกัด ครับ ถึงจะมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมเกี่ยวกับงบการเงินอยู่บ้าง แต่ระยะยาวประโยชน์เชิงรูปภาษีจะคุ้มค่ามากกว่าครับ
ผมไม่ทราบว่า คุณ todsapon ประกอบกิจการขายสินค้าที่มี Vat หรือไม่ ถ้ารายได้ขนาดนี้มาจากสินค้า Vat ก็จำต้องจดทะเบียนในระบบภาษีมูลค่าเพิ่มด้วยครับ
สติปัฎฐาน 4
กาย เวทนา จิต ธรรม
โพสต์โพสต์