ถ้าหุ้นเติบโต 15% ขึ้นทุกปีพอกัดฟันซื้อ PE 30 ไหวไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
WHYDOWEFALL
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าหุ้นเติบโต 15% ขึ้นทุกปีพอกัดฟันซื้อ PE 30 ไหวไหมครับ

โพสต์ที่ 1

:D
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

Re: ถ้าหุ้นเติบโต 15% ขึ้นทุกปีพอกัดฟันซื้อ PE 30 ไหวไหมครับ

โพสต์ที่ 2

ไม่ไหวครับของผม peg ห้ามเกิน 1 ครับ ส่วนใหญ่เวลาซื้อจะให้แค่ 0.5 ครับ :)
WHYDOWEFALL

Re: ถ้าหุ้นเติบโต 15% ขึ้นทุกปีพอกัดฟันซื้อ PE 30 ไหวไหมครับ

โพสต์ที่ 3

ลูกหิน เขียน:ไม่ไหวครับของผม peg ห้ามเกิน 1 ครับ ส่วนใหญ่เวลาซื้อจะให้แค่ 0.5 ครับ :)
ยังมีหุ้นแบบนั้นหรือค้าบบบบบบ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 4

ถ้ามีตังก็ซื้อไหวครับ ถ้าไม่มีก็ซื้อไม่ไหว :mrgreen:
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 5

ล้อเล่นน่ะครับ เอาจริงๆสมัยก่อนผมตั้้งกฏpe fwdของportห้ามเกิน4 ตอนหลังหาหุ้นไม่ได้ เลยต้องเปลี่ยนวิธี
ถ้าพูดถึงแต่ด้านpe/g อย่างเดียว ก็เลือกเอาตัวที่ค่ามันต่ำสุดก็ได้ครับ ตัวไหนpegค่าเยอะก็ขายไปซื้อตัวค่าน้อย แต่ถ้าน้อยสุดแล้วยังเป็น30/15ตามคำถามนี่ คงต้องหาหุ้นใหม่เผื่อๆไว้หรือถือเงินสดเพิ่มล่ะมั้ง
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 6

พูดจริงหรือพูดเล่นครับ ถ้า CAGR 15% ทุกปี สม่ำเสมอมาเป็นเวลานับสิบปีไม่มีหรอกครับ PE30

PE ต้อง 50-60 ขึ้นไปครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
CutlossX7
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

ถ้าโต 15% ได้ซะ 10ปี
ก็ซื้อแน่นอน ^ ^"
ลูกหิน

โพสต์ที่ 8

มีครับแต่ต้องขยันอย่างมากครับ 2-3 ปีอย่างมากก็เจอแค่บริษัทเดียวครับ ถ้ามีเยอะคนรวยคงล้นโลกแน่เลยครับ
Samadha

โพสต์ที่ 9

ซื้อได้ครับ แต่ต้องเป็นบริษัทที่เป็น super stock ถึงจะลดมั่นใจได้ว่าค่า PE ในอนาคตจะไม่ลดลงครับ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 10

ถ้ามีจริงซื้อแน่ครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
[L]
Verified User

โพสต์ที่ 11

คงต้องเป็นหุ้นเติบโต ที่ยังขยายตลาดได้อีกหลายสิบปี
แถมยังต้องมีความสามารถสูงมากๆ กันคู่แข่งหรือกินคู่แข่งตายหมด จนขยายอยู่คนเดียว

ถ้าหุ้นแบบนี้มีจริงนะครับ
จะเป็นยังไง ถ้าซื้อราคาแพงมากที่ PE 30 แล้วถือจนเกษียณอายุอีกประมาณ 30 ปี แล้ว PE ตกเหลือ 15 เท่า

เริ่มต้น กำไรต่อหุ้น 1 บาท PE 30 ราคาหุ้น 30 บาท
ปีที่ 30 กำไรต่อหุ้น = 1*(1+15%)^30 = 66.2 บาท PE 15 ราคาหุ้น 993 บาท
คิดเป็นราคาเพิ่มขึ้น 33 เท่า หรือ 12.4% ต่อปีทบต้น
ถ้ากิจการกระแสเงินสดดี จ่ายปันผล เช่น 80% ของกำไร ก็จะได้ปันผล 0.8บาท หาร 30 คิดเป็น 2.7%
ดังนั้น ผลตอบแทนรวม 12.4 + 2.7 = 15% ทบต้น หรือ (1+15%)^30 = 66 เท่า
ไหนๆก็ไหนๆ ถ้าลงทุนต่ออีกซัก 3 ปี ก็จะได้ 66*1.15^3 = 100 เด้ง ครับ

อืม สงสัยคงฝันไป 55
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

cagr 15% 10ปี pe ปัจจุบัน30
ซื้อคับ ถ้ามันมีนะ

เหตุผล
1 มันเปน compound rate หรือเลขยกกำลัง
2 ถ้ามันทำได้ แสดงว่า มัน มี core competency มากระดับนึง
3 ถ้าทำได้โดยไม่ผ่านการเพิ่มทุน แสดงว่า โมเดลและกระแสเงินต้องดีระดับนึง

แต่ในความเปนจริง มันหายาก
show me money.
BoatAttasit

โพสต์ที่ 13

แล้วจะรู้ได้อย่างไรครับ ว่าจะเติบโตจริงหรือเปล่า :mrgreen:
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 14

BoatAttasit เขียน:แล้วจะรู้ได้อย่างไรครับ ว่าจะเติบโตจริงหรือเปล่า :mrgreen:
ไม่มีใครรู้ได้จริงๆหรอกครับ อย่าว่าแต่นักวิเคราะห์ นักวิชาการเลยครับ
ผู้บริหาร หรือเจ้าของบริษัทก็ได้แต่ควาดหวังคาดเดากันทั้งนั้นแหละครับ

ปัจจัย สถานณ์ สิ่งแวดล้อมมันเปลี่ยนแปลงอยู่ตลาดเวลา
ผู้ที่สมารถมองและจัดการกับปัจจัยต่างๆ ที่จะมีผลกระทบเหล่านั้น
และมีการปรับตัว พัฒนาการให้บริษัทเติบโตได้อย่างยั่งยืนได้มากน้อยกว่า
เมื่อเวลาผ่านไป 10 โน่นแหละครับถึงจะรู้ แม้แต่บริษัทที่เติบโตได้ในอดีต
ก็ไม่ได้การันตีว่าอนาคตจะรุ่งโรจน์ครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าเรานักลงทุน ที่ไม่ใช่เจ้าของใหญ่
หากมองธุรกิจออกได้ยาวถึง 5 ปี ก็ถือว่าสุดยอดแล้ว
ผมเองหากคาดเดาปีสองปีข้างหน้า ผมก็ดีใจแล้วครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
naitai
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 15

ค่าpeหาง่ายแต่ค่าgหายังไงครับผม
BoatAttasit

โพสต์ที่ 16

ถ้าค่าgในอดีตคงหาไม่ยาก สูตรหาได้เยอะแยะครับ แต่เราคงไม่ใช่ตัวนี้ เพราะการลากเส้นต่อจากอดีตไปในอนาคตและคิดว่ามันเป็นเหมือนเดิมคงจะไม่ค่อยฉลาดนัก

แต่ถ้าใช้gในอนาคตซึ่งคิดว่าเราน่าจะต้องใช้ตัวนี้มากกว่า แต่มันเป็นการคาดการณ์ล้วนๆโอกาสผิดพลาดก็มีสูงป่ะครับ การคาดอนาคตคิดว่าคงต้องคาดต่ำๆไว้ก่อนนะครับเพื่อความปลอดภัย ซึ่ง15%สำหรับบางบริษัทอาจจะไม่ยากก็ได้ :B

ขอตอบเจ้าของกระทู้แตกต่างจากท่านอื่นบ้าง ถ้าเป็นผม PE 30 โต15% ผมคงไม่เอา เพราะมันเป็นการคาดการณ์อนาคตล้วนๆมีโอกาสผิดพลาดมีสูงครับ ยกเว้นถ้ามั่นใจจริงๆว่าทำได้แน่ๆ80-90% ผมคิดว่ารับมาในราคาแพงขนาดนี้ มันขัดกับหลักการส่วนเผื่อความปลอดภัยครับ แหะๆ
BoatAttasit

โพสต์ที่ 17

เพิ่มเติมนิดนึงครับ

ส่วนเผื่อความปลอดภัยในความหมายผมคือว่า ถ้าหากผลกำไรออกมาในกรณีที่แย่ที่สุดที่เราคาดคิดไว้ ราคาที่จ่ายไป ณ วันนี้ก็ยังไม่แพงจนเกินไปครับ ^^
BaggerStocks

โพสต์ที่ 18

ผมกำลังนึกถึงประโยคที่ว่า

"หุ้นที่ดี" กับ "การลงทุนที่ดี" มันต่างกัน

^^
baggerstocks รู้ เห็น ตามความเป็นจริง!!!
My House
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 19

กว่าจะรู้ว่า G มัน15% ทุกปีมาเป็น 10 ปี เวลาก็ผ่านมา 10 ปี แล้วครับ :mrgreen: :mrgreen:
BoatAttasit

โพสต์ที่ 20

มีฝรั่งเค้าทำการศึกษาสถิติย้อนหลังของนักวิเคราะห์ในwallstreetหนะครับ

ตั้งแต่ปี1973-1993มีการคาดการณ์ผลกำไรด้วยกัน78,695รายงาน

ผลปรากฏว่ามีเพียง1ใน170 ที่อยู่ในช่วงบวกลบไม่เกิน5%

เห็นอะไรไหมครับ คาดการณ์อนาคตให้ถูกไม่ใช่เรื่องง่ายเลย :B
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 21

ถ้าหุ้นเติบโต15%ขื้นทุกปีมีจริง
ที่pe39เท่าผมไม่ซื้อครับเพราะผมคิดว่าแพงและผมไม่รู้ว่าหุ้นเติบโต15%ขื้นทุกปีมีจริง555
YouTube

โพสต์ที่ 22

ผมว่าไหวนะ หากกำหนด net profit growth = 15%

สมมติ ถ้าเราซื้อครั้งเดียวในปีแรกที่ราคาเฉลี่ยหุ้นละ 15 บาท โดยปีนั้นมี EPS = 0.5 บาท ดังนั้น PE ของเรา ณ ขณะนั้น = 30

ผมลองดูพบว่า ค่า PE ที่คำนวณจากราคาที่เราซื้อหุ้นมา (15 บาท) จะค่อยๆลดลง และกำไรสะสมจะค่อยๆ เพิ่มขึ้น เมื่อดู ณ ปีที่ 12 เราจะมีกำไรสะสมเกินราคาหุ้นที่เราซื้อมา (ทั้งนี้ โดยที่เราไม่มอง capital gain จากราคาตลาดที่จะได้รับต่อหุ้นเติบโตตัวนี้)
แนบไฟล์
15 - 30.png

.. รักเมีย อยากให้เมียสบาย ต้องลงทุนให้ได้ผลดี ..
VTchai

โพสต์ที่ 23

ในความเป็นจริงการมองอนาคตหุ้นตัวหนึ่งที่มีจะ EPS growth 15% ต่อเนื่อง 10ปี
ผมว่ามองยากมากๆ ครับ ผมอย่างเก่งก็แค่ 2-3 ปี
ดังนั้นผมไม่ซื้อครับ เพราะผมไม่รู้ว่ามันจริงแท้แน่นอน 15 % โตต่อเนื่องจริงหรือเปล่า
แต่ถ้า แค่ผมรู้จะโตปีหน้า15% ขึ้นไป และ ปี ต่อไป ก็ 15% up แบบว่าผมมองออกแบบชัดเจน
และผมก็ยังไม่เห็นหุ้นที่ดีและถูกกว่านี้ ก็อาจซื้อสัก5% ของport.
เพื่อพิสูจน์ vision ตัวเองครับ
kid-vi

โพสต์ที่ 24

ปักหมุดไว้ คำถาม จขกท น่าสนใจ
โพสต์โพสต์