MAI P/E

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jokerz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

MAI P/E

โพสต์ที่ 1

ตลาด MAI P/E 78 เท่าเลยหรอครับ จากประวัติมีช่วงไหนที่ค่า P/E สูงขนาดนี้มั้ยครับ
luz666
ผู้ติดตาม: 1

Re: MAI P/E

โพสต์ที่ 2

มันไปเพี้ยนที่ ea เลยครับ market cap 9 หมื่นล้าน p/e 91 รองมาก็เป็น eforl p/e 100 กว่า market cap หมื่นเจ็ด
all i need is Zero
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 3

nameisnothing เขียน:มันไปเพี้ยนที่ ea เลยครับ market cap 9 หมื่นล้าน p/e 91 รองมาก็เป็น eforl p/e 100 กว่า market cap หมื่นเจ็ด
ถ้าตัดสองตัวนี้ออก จะเหลือประมาณเท่าไรอ่ะครับ ?

หรือสอนคำนวนให้ที ว่าคำนวนไง เผื่อจะคำนวนเอง ขอบคุณครับ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 4

เห็นแว๊บๆ ldc pe 238
luz666
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

romee เขียน:
nameisnothing เขียน:มันไปเพี้ยนที่ ea เลยครับ market cap 9 หมื่นล้าน p/e 91 รองมาก็เป็น eforl p/e 100 กว่า market cap หมื่นเจ็ด
ถ้าตัดสองตัวนี้ออก จะเหลือประมาณเท่าไรอ่ะครับ ?

หรือสอนคำนวนให้ที ว่าคำนวนไง เผื่อจะคำนวนเอง ขอบคุณครับ
ผมไม่เคยคำนวนเองเหมือนกันครับ แหะๆ :oops: แต่สูตรคือเอา market cap / กำไร ดังนั้นพอคิดออกมาแล้วค่ามันเลยเอียงไปตาม p/e ของบริษัทที่ market cap เยอะๆ อย่าง ea นี่ market cap 9 หมื่นล้าน market cap mai 3 แสนล้าน 30% เลยทีเดียว แต่ถ้าตัด ea ออก ผมว่า p/e mai ก็น่าจะยังถึงระดับ 3x นะครับ
all i need is Zero
โพสต์โพสต์