อยากอ่านนิตยสารmfaฉบับมค.-กพ46

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ประจวบ
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

อยากอ่านนิตยสารmfaฉบับมค.-กพ46

โพสต์ที่ 1

สืบเนื่องจากที่อจ.นิเวศน์ได้ลงบทสัมภาษณ์warren buffett ที่คัดมาจากนิตยสารmfa ซึ่งเป็นนิตยสารลงทุนของusa ฉบับมค-กพ46ได้ลงบทสัมภาษณ์ของนักลงทุนเอกที่ได้รางวัลaima 7คน อจ.ได้นำมาลงในคอลัมม์value investorของกรุงเทพธุรกิจอังคารที่ผ่านมานี้เองคือwarren buffett อีก6ท่านยังไม่ได้ลง ไม่รู้ว่าเพื่อนๆคนไหนมีฉบับเต็มบ้างไหมครับ ผมว่าคงมีคนอยากอ่านกันอีกหลายคนเพราะเพิ่งสัมภาษณ์เมื่อพย.45ที่ผ่านมานี้เองเพื่อจะได้เทียบเคียงกับการลงทุนในปัจจุบัน(โดยส่วนใหญ่หนังสือที่ศึกษากันมักจะเป็นฉบับเก่าที่ผู้เขียนได้เขียนมานานแล้ว ) แม้ดูๆแล้วจะไม่ได้เปลี่ยนแปลงไปจากสมัยนี้เท่าไร แต่คงไม่ใช่"อกาลิโก"เหมือนคำสอนของพุทธองค์ อาจจะมีอะไรแตกต่างไปบ้าง
TVI Team
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เมื่อสมาชิกต้องการ ทีมงานมีหรือจะขัด สมาชิกท่านใดต้องการอ่าน E-mail มาที่ [email protected] ครับ จะได้อ่านสมใจอยาก
ประจวบ

โพสต์ที่ 3

ผมขอขอบคุณทีมงานtvi มากครับ postปุ๊บได้อ่านปั๊บเลย
ผมอ่านจบแล้วครับ ทั้ง7คนเป็นสุดยอดนักลงทุนระดับต้นแบบจนได้รับรางวัลจากการโวต หลายคนไม่รู้จักเลย แต่ก็มีอีกหลายคนที่รู้จักเช่น จอห์น เนฟ ลงทุนหุ้นvalue p/eต่ำ ปันผลดี ,จอห์น เทมเพลตัน ลงทุนหุ้นvalue ทั่วโลก ,วอแรน บัฟเฟทท์ ก็รู้ๆกันอยู่แล้วครับ แต่เท่าที่ผมอ่านดูจะมีสิ่งที่เหมือนกันหลายอย่างคือ
1.แต่ละคนจะหาสไตล์ของตัวเองและพัฒนาไปแนวทางที่เหมาะสมกับตัวเองไม่ยอมเปลี่ยนสไตล์(valueเหมือนกันแต่ลงทุนคนละแบบ)ไปเลียนแบบคนอื่น(=ถูกจริต) =มองหาขอบของcircle of competenceของตัวเอง
2.มองหาหุ้นที่มีราคา< intrinsic value โดยเฉพาะหาตอนที่คนไม่สนใจมองข้ามหรือตอนมีข่าวร้ายเข้ามา mr.market ออกทำงาน
แต่จะให้ครบเครื่องก็คงเป็นคำแนะนำของวอแรน บัฟเฟทท์ ที่อจ.นิเวศน์ได้แปลให้อ่านแล้วใน"บัฟเฟทท์สอนน้อง" หัวข้อมุมมองvalue investor กรุงเทพธุรกิจอังคารที่ผ่านมาครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 4

ผมได้อ่านแล้วครับ ความเห็นใน บทสัมภาษณ์ ของ วอร์เรน บัฟเฟทท์ ก็ตรงกับใน

หนังสือ วาทะ ของ วอร์เรน บัฟเฟทท์ เจเน็ต โลว์ เขียน เกรียงศักดิ์ เจริญวงศ์ศักดิ์ แปล ของ สำนักพิมพ์ บริษัท ซัคเซส มีเดีย จำกัด

ซึ่งรวบรวม แนวคิดของ วอร์เรน บัฟเฟทท์ ไว้ได้กระทัดรัด ได้ใจความครบถ้วน

ผมอ่าน หนังสือเล่มนี้ จบไปหลายเที่ยว ว่างๆ จะหยิบมาอ่านเป็นประจำ จนจำขึ้นใจ เลยครับ
ประจวบ

โพสต์ที่ 5

ผมเห็นด้วยกับพี่ครรชิตครับ แม้ว่าจะผ่านมาหลายปีแต่warren buffett ก็ยังยึดหลักการลงทุนแบบเดิมโดยไม่ได้เปลี่ยนแปลงแก้ไขแต่อย่างใด และก็คงคล้ายๆกับนักลงทุนท่านอื่นๆที่มองว่าการลงทุนแบบของเค้าดีที่สุดหรือเหมาะกับเค้ามากที่สุด(ถูกจริตของตัวเอง)
"วาทะของwarren buffett"โดยเจเนท โลว์ก็เป็นหนังสือที่ผมอ่านเล่มที่2 ต่อจาก"ตีแตก"ครับ และอ่านซ้ำๆอีกหลายเที่ยว แต่ก็มีจุดด้อยตรงไม่เห็นการพัฒนาความคิดของbuffettว่ามาถึงจุดนี้ได้อย่างไร เล่มที่บอกตรงจุดนี้ได้ดีที่สุดและช่วยทำให้เข้าใจคำคมต่างๆที่เจเนท โลว์ รวบรวมขึ้นว่ามาได้อย่างไร คือ the warren buffett wayหรือ the essential buffett ของrobert hagstorm ครับ อจ.นิเวศน์เคยเขียนแนะนำไว้ในกรุงเทพธุรกิจ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 6

มันเป็นTimeless principle ครับ คือเหนือกาลเวลา ผมว่าถ้าเรามาช่วยกันศึกษาและช่วยกันคิดในหมู่สมาชิกเราก็น่าจะได้หลักเป็นของเราเองได้นะครับ
โค่วจง
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

ผมยังว่าไม่ถึงกับเป็นtimeless หรอกครับ (ไม่ใช่อกาลิโก) ตอนนี้ก็เป็นแนวทางที่เหมาะกับสถานการณ์ปัจจุบัน แต่ต่อไปจากยุคข้อมูลข่าวสารไปเป็น พันธุวิศวกรรมก็อาจมีแนวทางแบบใหม่ขึ้น เหมือนที่ben graham เคยได้รับการยอมรับในยุคอุตสาหกรรมต้นๆ และตอนหลังเป็นแนวทางvalue
ล็อคหัวข้อ