ทำอย่างไรกันครับ เมือหุ้นที่เล็งไว้ มีราคาแพงเกินไป

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Samadha
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ทำอย่างไรกันครับ เมือหุ้นที่เล็งไว้ มีราคาแพงเกินไป

โพสต์ที่ 1

จะรอก็ไม่ค่อยลง มีแต่ขึ้นไปเรื่อย
จะซื้อเลยก็รู้สึกว่า overvalue ถือแล้วหวาดเสียว
ส่วนตัวผม จะหลบไปซื้อตัวอื่นที่คิดว่าคุ้มค่ากว่า
แต่ก็รู้สึกตะหงิดๆใจ เหมือน ชอบผู้หญิงคนนึง แต่ดันไปลงเอยกับผู้หญิงอีกคน
อยากรู้ว่า VI ทั้งหลายตัดสินใจกันอย่างไรครับ
bono

Re: ทำอย่างไรกันครับ เมือหุ้นที่เล็งไว้ มีราคาแพงเกินไป

โพสต์ที่ 2

ตอนนี้นั่งทับมือไว้อยู่ครับ :evil:
ภาพประจำตัวสมาชิก
vim
ผู้ติดตาม: 23

Re: ทำอย่างไรกันครับ เมือหุ้นที่เล็งไว้ มีราคาแพงเกินไป

โพสต์ที่ 3

Samadha เขียน:จะรอก็ไม่ค่อยลง มีแต่ขึ้นไปเรื่อย
จะซื้อเลยก็รู้สึกว่า overvalue ถือแล้วหวาดเสียว
ส่วนตัวผม จะหลบไปซื้อตัวอื่นที่คิดว่าคุ้มค่ากว่า
แต่ก็รู้สึกตะหงิดๆใจ เหมือน ชอบผู้หญิงคนนึง แต่ดันไปลงเอยกับผู้หญิงอีกคน
อยากรู้ว่า VI ทั้งหลายตัดสินใจกันอย่างไรครับ
ผมเคยพลาดซื้อหุ้นที่ราคาขึ้นไปสูงๆ แม้ตัวบริษัทจะแข็งแกร่งมาก แต่ถ้าเราซื้อมาแพงผลตอบแทนที่ได้อาจจะไม่ดีมากตามครับ ตอนหลังเลยเรียนรู้ว่าการรักษาต้นทุนนั้นสำคัญกว่า ซื้อในบริษัทที่เรามั่นใจว่าราคานั้นคุ้มค่า มักจะไม่ค่อยขาดทุนครับ

ตอนนี้หุ้นบางตัวผมรอมาสี่ห้าปีแล้ว ยังไม่ลงมาเลยครับ :oops:

การที่เรามีเงินสด บางทีเราก็เจอโอกาสลงทุนใหม่ๆที่ค่อนข้างดีนะครับ บางทีก็มีโอกาสการลงทุนให้เห็นเป็นระยะๆเหมือนกัน ทั้งในตลาดและนอกตลาด
Vi IMrovised
นพพร
Verified User

โพสต์ที่ 4

ส่วนตัวผมก็เก็บเิงินสดนั้นไว้ครับ รอ รอ และก็รออย่างเดียวครับ ไม่ต้องเครียดไม่ต้องคิดมาก รอไป เจอตัวใหม่ที่ได้จังหวะก็อาจจะเอาเงินที่รอนั้นใส่เข้าไปครับ ไม่ต้องรีบ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
todsapon

โพสต์ที่ 5

รอ หรือไม่ก็เล็งตัวใหม่
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 6

ทำใจครับ
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
Pekko
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

รอก่อนครับ แต่ถ้าทนไม่ไหว ก็ซื้อติดปลายนวมเล็กน้อย
สติปัฎฐาน 4
กาย เวทนา จิต ธรรม
ดำ
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 8

ผมว่าน่าจะขึ้นกับมุมมอง "ระยะยาว" ของเราที่มีต่อหุ้นนั้นๆ

ถ้าเชื่อว่ากำไรยังจะโตไปได้เรื่อยๆ อีกนานหลายปี เพียงแต่เห็นว่า P/E ตอนนี้ค่อนข้างแพง แต่ขณะเดียวกัน ก็กลัวตกรถเพราะรออยู่สักพักแล้ว ราคาหุ้นที่ว่าแพงก็ไม่ยอมลง แถมยังค่อยๆ ขึ้นไปอีกต่างหาก

ทางเลือกนึงที่คิดว่าอยากให้ลองพิจารณาดู คือ "ทยอยซื้อไปเลยบางส่วน" เนื่องจากพอมีหุ้นบางส่วนในมือแล้ว ธรรมชาติของใจเราจะรู้สึกลดความกดดันจากความกลัวตกรถไปได้ระดับนึง ความเครียดก็จะลดลง มุมมองก็จะเป็นกลางมากขึ้น

อย่างน้อยหลังจากที่มีหุ้นติดมืออยู่บ้าง ทีนี้ราคาหุ้นจากนั้นจะขึ้นจะลงก็สามารถมองได้ว่าดีทั้งนั้น ลงก็จะได้ซื้อเพิ่ม ถ้าขึ้นก็มีอยู่บางส่วนแล้วไม่ได้ตกรถซะทีเดียว

หมายเหตุ ผมเห็นว่าเหมาะสมเฉพาะกับหุ้นที่เชื่อว่ากำไรจะโตในระยะยาวเท่านั้นนะครับ
Pun08

โพสต์ที่ 9

รอครับ ผมเคยลองแล้วโดนเลยถ้าคำนวนแล้ว PEG >1 ยังไงก็แพง (กฏส่วนตัว) :cry:
เก็บเงินสดไว้ดีกว่า ยังไงก็ต้องมีจังหวะให้เราซื้อ ปีที่แล้วก็มีหลายตัวที่ซื้อไม่ได้ แต่ปีนี้ซื้อได้

ตอนนี้ก็มีหลายตัวที่ยังไม่กล้าซื้อ แต่เดือนหน้าอาจได้ซื้อ :mrgreen:

ระหว่างนี้ก็หาตัวอื่นไปเรื่อยๆ เพิ่มใน watch list

ปล. ถ้าคิดและรู้สึกว่าแพง ยังไงก็แพงครับ :D
marcus147

โพสต์ที่ 10

ผมจะดูที่ราคาล่าสุดอีกรอบ แล้วประเมินครับ ว่ายังอยากซื้ออยู่หรือไม่
ถ้ายังอยากซื้อ ก็จะซื้อเฉลี่ยครับ (แบ่งไม้)
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 11

รออย่างเดียว ถ้ารู้ว่าแพงแล้ว ก็ ไปซื้อตัวอื่นก่อน....ผมมีหลายตัวที่รอแล้วก็ไม่ได้ซื้อสักที เพราะมันขึ้นไปเรื่อย ๆ นี่ก็สอนว่า เขาไม่ใช่เนื้อคู่ของเราครับ :D :D :D
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
CARPENTER

โพสต์ที่ 12

ตรวจสอบอีกครั้ง ว่าราคาที่เราประเมินมีอะไรผิดพลาดไม๊
หาความรู้เพิ่ม โลกทัศน์กว้างขึ้น ทำให้เรามองหุ้นเปลี่ยนไป
เพราะการประเมินหุ้นต่ำเกินไป มี MOS มากเกินไป
เป็นความผิดพลาดเหมือนกับการประเมินสูงเกินไป
หุ้นดีที่เสียไปนั้น บางครั้งมันเสียหายแบบหลายเด้งเลย
คนซื้อหุ้นมี 3 กลุ่ม คือ
1.พวกติดดอย
2.ตกรถ
3.พวกสมเหตุสมผล
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 13

โดยส่วนใหญ่ผมจะยอมเสียพรีเมี่ยมครับ และถ้าเป็นหุ้นที่อยากได้และไตร่ตรองดีแล้ว
จะค่อนข้างเคาะขวาครับ

ผมยึดคติไม่เสียดายไม่เสียใจครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
pullmeunder

โพสต์ที่ 14

Samadha เขียน:จะรอก็ไม่ค่อยลง มีแต่ขึ้นไปเรื่อย
ถ้าหุ้นแพงเกิน ผมจะรอครับ
ถ้าเป็นเรื่องสาว สินสอดมีพรีเมี่ยมนิดหน่อยก็โอเคครับ 55555
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 15

ประเด็นน่าอยู่ที่การประเมินมูลค่า ระยะสั้น ระยะยาว กับเวลาที่จะถือหุ้น

ถ้าเรามั่นใจการประเมินมูลค่า สัก 90% เราก็จะรู้ว่าควรทำอย่างไร

แต่ก็ยากมากที่เราจะประเมิน มูลค่า กิจการได้ ใกล้เคียง

ดังนั้น สิ่งที่จะช่วยให้ขาดทุนน้อยลง เวลาประเมินมูลค่าผิด คือซื้อแบบ discount
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 16

:mrgreen: ผมจะยึดตามนี้เสมอครับ

1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
วอเรนซ์ บัฟเฟตต์

คำถามนี้จะอยู่ในข้อ3 ครับ
ถ้ารู้สึกแพงแสดงว่าราคาสูงกว่ามูลค่าที่จริงของกิจการ
ก็คงยังไม่ซื้อครับ ก่อนซื้อทุกครั้งผมก็จะประเมินมูลค่าก่อนครับ
ผมรอได้เสมอครับ เมื่อมีแนวทางแล้วจะไม่พยายามออกนอกแนว :B
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
theerasak24

โพสต์ที่ 17

น่าจะรอ แล้วหาข้อมูลประกอบไปด้วยครับ พร้อมทั้งหาตัวอื่นควบคู่กันไปด้วยเผื่อจะเจอกับหุ้นตัวที่ดีกว่าตัวที่รออยู่ครับ
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
kudochiniji
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

ถ้าเป็นบริษัทที่ดีจริงๆและไม่แพงมากจนเกินไปผมจะซื้อนิดหน่อยครับ อย่างที่คุณดำบอก ก็คือ เวลาที่เรามีหุ้นบ้างเราจะลดความเครียดได้ส่วนหนึ่ง เรื่องนั้นผมก็เป็นครับ แล้วเราก็ยังจะมีไฟในการหาข้อมูลและวิเคราะห์หุ้นตัวนั้นเพิ่มเติมด้วยครับ

แต่ถ้าเป็นบริษัทกลางๆ ผมจะรอ และ วิเคราะห์หุุ้นตัวเดิมๆ ไปพร้อมๆ กับหาหุ้นตัวใหม่ๆครับ บางครั้งก็ได้เป็น Stock List เพิ่ม เพราะก็แพงไปเหมือนกัน บางครั้งไม่ได้ Stock List เพิ่มก็ยังได้ความรู้เกี่ยวกับอุตสาหกรรมอื่นๆเพิ่มเติมครับ
บริษัทอยู่ในอุตสาหกรรมที่เติบโต มีความสามารถในการแข่งขัน มีผู้บริหารที่ดีและเก่ง ราคาที่ซื้อมี MOS เพียงพอ
neuhiran
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 19

หุ้นดีมันก็มีช่วงเวลาที่ย่อตัวลงมาบ้าง
1.ทะยอยเก็บครับ ตอนที่ตลาดตกใจ
2. ทยอยขายออกไปบ้าง เมื่อตลาดเริ่มฟื้น

หลังจากเราขายเอากำไรมาแล้ว ก็จะทำให้ต้นทุนที่เราถืออยู่นั้นลดลงไป
ต้นทุนจะลดลงไปมากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับเราแล้วละครับ ว่าอยากจะให้หุ้นที่ถือนั้น
มีต้นทุนเท่าไร (อยากให้ต้นทุนเป็น ศูนย์ก็ยังได้)
คราวนี้ก็ไม่ต้องเป็นห่วงอะไรแล้วครับ (ถ้าหุ้นที่เราเลือกมาแล้วมันดีจริง)
ถือยาวเลยครับ รอรับปันผลเรื่อยๆ ติดตามกิจการ ทุกไตรมาส เท่านั้นก็เพียงพอแล้วครับ

ฟังดูแล้วง่ายดีมั๊ยครับ วิธีของผม :D :D :D
sittha

โพสต์ที่ 20

ถ้าหุ้นมันแพงเพราะพื้นฐานมันดี เราก้อคงต้องซื้อแพงครับแต่อย่าซื้อตอนมันแพงสุดๆ เช่นในตอนที่ตลาดมันบูมสุดๆ และ มันจะแพงอยู่อย่างนั้นได้ พฐ ระยะยาว ต้องมีการเติบโตเปนไปแบบเดิมพอๆกับที่มันเคยเปนมาในเรื่อง ยอดขาย กำไรต่อหุ้น เงินสดต่อหุ้น ความเสี่ยงของผลการดำเนินงาน
BoatAttasit

โพสต์ที่ 21

หาตัวอื่นครับ บางทีตัวที่แพงเกินไปแล้วผมมักไม่ค่อยติดตามอย่างใกล้ชิด ดูห่างๆอย่างห่วงๆดีกว่า
รออย่างเดียวครับ ไม่ชอบซื้ออนาคต เอามูลค่าปัจจุบันดีกว่า
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 22

ตอบแบบนี้ล่ะกัน
1. ไม่ซื้อเพราะราคาไปไกลแล้ว แต่ต้องทำใจให้ได้ว่า เดี๋ยวมันก็มีมาให้อีกในรอบหน้า
2. ซื้อ เพราะ ลุย
ขึ้นกับตัวของคุณว่า เลือกข้อ 1 หรือ 2
แต่ทว่า ขาดทุนหรือกำไรมันอยู่ที่ตัวของคุณ
:)
:)
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 23

หุ้นต่างกับสาวตรงที่ เราสามารถจีบๆ ป้อๆ เลือกๆ ได้หลายตัวพร้อมกัน โดยไม่ต้องกลัวปัญหารถไฟชนกันครับ
เด็กชายแทน

โพสต์ที่ 24

ซื้อติดมือไว้นิดหน่อยจะได้ไม่ลืมเวลาหุ้นตกหนักๆ
โพสต์โพสต์