หุ้น ipo ราคาขึ้นไป เกินกว่า 100% เพราะอะไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
piezila
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้น ipo ราคาขึ้นไป เกินกว่า 100% เพราะอะไรครับ

โพสต์ที่ 1

อิชิตัน สวัสดิ์ ฯลฯ ช่วงหลังๆแทบจะทุกตัว ในเมื่อก่อนขายเจ้าของหุ้นต้องทราบมูลค่าหุ้นตัวเองอยู่แล้ว ย่อมตั้งราคาให้ได้กำไรจนน่าพอใจ แถมส่วนใหญ่จะทำงบให้ดูสวยหรูก่อนขาย เพราะฉนั้นราคา ipo น่าจะสูงกว่าต้นทุนเจ้าของเป็นเท่าตัวอยู่แล้ว พอเข้าตลาดซื้อขายวันแรกก็ขึ้นไปอีกเท่าตัว เท่ากับราคาน่าจะสูงกว่ามูลค่าหลายเท่า น่าอิจฉาสำหรับเจ้าของหุ้นใหญ่
อยากทราบความเห็นของแต่ละท่านครับ
bono
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: หุ้น ipo ราคาขึ้นไป เกินกว่า 100% เพราะอะไรครับ

โพสต์ที่ 2

ผมว่าตอนนี้เหมือนตลาดหุ้นเริ่มมีฟองสบู่ ipo นะครับ
ถ้าเปรียบเหมือนงานเลี้ยง ก็น่าจะใกล้จุดที่สนุกสุดขีดแล้วครับ :?
bono

Re: หุ้น ipo ราคาขึ้นไป เกินกว่า 100% เพราะอะไรครับ

โพสต์ที่ 3

อีกข้อสังเกตนึงครับ ตอนนี้บางเว็บชื่อดังเริ่มมีคำว่า GOOOOOD กลับมาให้เห็นแล้วครับ
นพพร

โพสต์ที่ 4

เพราะเกิดจากการเก็งกำไรของนักลงทุนบางส่วนที่เห็นตลาด เห็นพฤติกรรม และมีความโลภอยากได้แบบนั้นบ้าง จึงเข้าไปร่วมในกลุ่มเก็งกำไรเหล่านั้น ซึ่งก็ส่งผลให้เกิดแรงส่งของตัวหุ้นขึ้นไปได้เรื่อยๆ เกิน 100% ก็ยังไม่เลิก เสี่ยงมากๆ

ถามตัวเราเองว่า เงินที่เราจะเอาเข้าไปเก็งกำไรนั้น เรายอมรับความเสี่ยงที่จุดนั้นได้หรือเปล่า ถ้ายอมได้ก็ลองดูเป็นประสบการณ์

แต่ถ้าถาม VI รุ่นใหญ่รุ่นพี่ ผมคิดว่าคำตอบที่น่าจะได้เป็นส่วนใหญ่คือ "เสียเวลา"
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
iamtherang

โพสต์ที่ 5

เพราะความคาดหวังของนักเก็งกำไรครับ ไม่ใช่นักลงทุนนะครับ

ถึงวันที่ฟองสบู่หุ้นแตก หุ้นที่พื้นฐานแกร่งจริงเท่านั้นครับ ที่จะอยู่รอด

และถึงแม้หุ้นพื้นฐานดีจะร่วงตามตลาด แต่ก็จะไม่เจ็บตัวเท่าหุ้นพื้นฐานแย่

แต่ราคาแพงเพราะความคาดหวังแน่นอนครับ
redsox

โพสต์ที่ 6

น่าจะเป็นเพราะแรงเก็งกำไรครับ

อยากจะถามต่อซึ่งเกี่ยวกับไอพีโอครับ เคยอ่านจากไหนจำไม่ได้ เหมือนที่ตลาดอเมริกาจะมีช่วงนึงที่ไอพีโอเข้ามาเยอะ ๆ ก่อนตลาดจะล่ม ปัจจุบันนี้ตลาดไทยถือว่าไอพีโอเยอะไหมครับ เทียบกับช่วง5 ปี 10 ปีที่ผ่านมาครับ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 7

"ความคาดหวัง"
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

ความโลภเลยครับ
Sugarray

โพสต์ที่ 9

redsox เขียน:น่าจะเป็นเพราะแรงเก็งกำไรครับ

อยากจะถามต่อซึ่งเกี่ยวกับไอพีโอครับ เคยอ่านจากไหนจำไม่ได้ เหมือนที่ตลาดอเมริกาจะมีช่วงนึงที่ไอพีโอเข้ามาเยอะ ๆ ก่อนตลาดจะล่ม ปัจจุบันนี้ตลาดไทยถือว่าไอพีโอเยอะไหมครับ เทียบกับช่วง5 ปี 10 ปีที่ผ่านมาครับ
ที่มา : http://www.set.or.th/th/company/ipo/stat_ipo_p1.html

จำนวนบริษัทที่จดทะเบียนใหม่ต่อปี
SET MAI TOTAL
2551 8 3 11
2552 6 11 17
2553 4 7 11
2554 3 7 10
2555 8 10 18
2556 13 15 28
H12557 9 4 13

มีแนวโน้มสูงขึ้นเรื่อยๆ ทั้งจำนวนที่ยื่นขอ listing และบ.ที่เข้าสำเร็จครับ เพิ่งจะมาสูงขึ้นเมื่อปี 55 เองครับ
YouTube
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

เงินเยอะไม่มีที่ไป
.. รักเมีย อยากให้เมียสบาย ต้องลงทุนให้ได้ผลดี ..
KentaII
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

VI เป็นแค่คนกลุ่มหนึ่งในตลาดหุ้นเองครับ เพราะเราเป็น VI เราถึงคิดว่ามันอันตราย แต่สายเทคนิค หรืออื่นๆ อาจมองว่า momentumกำลังมา น้ำเชี่ยว อย่าเอาเรือไปขวาง
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
โพสต์โพสต์