"...คนธรรมดาให้เลิกเล่นหุ้นเถอะ..."

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Nano Investor
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: "...คนธรรมดาให้เลิกเล่นหุ้นเถอะ..."

โพสต์ที่ 61

60% ที่คุณบรรยงพูดน่าจะหมายถึงเฉพาะส่วนที่เป็น Free Float ครับ ไม่รวม Strategic Shareholders ที่ไม่ได้ซื้อขายรายวัน

yoyo เขียน:อ่านแล้วก็ตะหงิดๆอยู่ 2 เรื่อง
1. หุ้นไทยถูกคุมด้วยต่างชาติ... คุณบรรยงบอกว่าต่างชาติถือหุ้นไทย 60% กว่า... ตรงนี้ผมว่าไม่น่าจะจริงครับ ผมว่าต่างชาติถือเต็มที่ก็ไม่น่าจะเกิน 40% .. ดีไม่ดีอาจจะต่ำกว่า 30% ด้วยซ้ำ
2. Buffett จ้างคนมาวิเคราะห์ 500 คน ตรงนี้ผมว่าผิดแน่ๆครับ

ผมว่าแนวที่คิดแกบอกว่าคนธรรมดาไม่ควรมาเล่นหุ้นเอง ผมก็เห็นด้วยในระดับหนึ่ง แต่เนื้อหาที่ใช้ในการอธิบายเหตุผลหลายๆจุด ผมว่ามันออกแนวแต่งเสริมเติมเองซะเยอะ
chowbe76
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: "...คนธรรมดาให้เลิกเล่นหุ้นเถอะ..."

โพสต์ที่ 62

Nano Investor เขียน:60% ที่คุณบรรยงพูดน่าจะหมายถึงเฉพาะส่วนที่เป็น Free Float ครับ ไม่รวม Strategic Shareholders ที่ไม่ได้ซื้อขายรายวัน

yoyo เขียน:อ่านแล้วก็ตะหงิดๆอยู่ 2 เรื่อง
1. หุ้นไทยถูกคุมด้วยต่างชาติ... คุณบรรยงบอกว่าต่างชาติถือหุ้นไทย 60% กว่า... ตรงนี้ผมว่าไม่น่าจะจริงครับ ผมว่าต่างชาติถือเต็มที่ก็ไม่น่าจะเกิน 40% .. ดีไม่ดีอาจจะต่ำกว่า 30% ด้วยซ้ำ
2. Buffett จ้างคนมาวิเคราะห์ 500 คน ตรงนี้ผมว่าผิดแน่ๆครับ
อันนี้ผมไม่รู้ว่าผิดไหม ต้องถามพี่เว็บ พรชัย แล้วล่ะครับ

ผมว่าแนวที่คิดแกบอกว่าคนธรรมดาไม่ควรมาเล่นหุ้นเอง ผมก็เห็นด้วยในระดับหนึ่ง แต่เนื้อหาที่ใช้ในการอธิบายเหตุผลหลายๆจุด ผมว่ามันออกแนวแต่งเสริมเติมเองซะเยอะ
อย่างที่บอกครับ แกคิดแบบเศรษฐศาสตร์
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
kazekaze
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 63

เห็นด้วย
และไม่เห็นด้วยบางเรื่อง

เห็นด้วยในความคิดที่ว่าการจัดการที่ดีเป็นไปตามระบบกลไกของมัน การพัฒนาองค์กร

ที่ไม่เห็นด้วยคงเป็นแนวคิดเรื่องให้คนธรรมดาเลิกเล่นหุ้น เลิกเล่นหุ้น แล้วก็ให้เงินกองทุนไปเล่นแทน

ผมว่ามันไม่ต่างกันเท่าไร (แนวคิดทางนู้นคงคิดว่าเสือสิงห์กระทิงแรดมันเยอะ อย่าเสี่ยงถ้าไม่เจ๋ง เอาเงินมาให้ฉันดูแลดีกว่า)

การที่เรามาลงทุนในหุ้น มันทำให้เราเปิดมุมมองของการทำความเข้าใจในเรื่องต่างๆ เช่น มุมมอง แนวคิด ในตัวธุรกิจ ซึ่งมันก็สอดคล้องกับแนวคิดที่ว่าเป็น capitalism ในการศึกษารอบด้าน เพื่อสักวันคุณจะสามารถนำแนวคิดนี้ไปประยุกต์ใช้ในทางอื่นๆได้

เสียวจริงๆ
หนทางที่ยาวไกล #backpacker