การลงทุนกับการวิ่งแข่ง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
นายมานะ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 192

การลงทุนกับการวิ่งแข่ง

โพสต์ที่ 1

หลายๆ คนรอบตัวผมที่สนใจการลงทุนแต่ไม่เคยเริ่มจริงจัง หรือไม่สนใจการลงทุนเลย บ้างจะให้เหตุผลว่า ในสนามการลงทุนนั้นเป็นเกมที่ไม่ง่าย มีอะไรมากมายที่ไม่รู้ และเป็นเกมของคนที่รวยกว่า ฉลาดกว่า หรือมี connection มากกว่า

ผมเห็นด้วย เพียงแต่อยากจะเปรียบเรื่องนี้กับเรื่องการออกวิ่ง ที่ผมหยิบยกนำมาเปรียบบ่อยๆ

การลงทุนนั้นเป็นเกมที่ไม่ง่าย เพราะเราอยู่ในสนามเดียวกับคนที่ลงทุนได้เก่งที่สุด ในสนามแข่งวิ่ง ก็เหมือนกับเราเจอคู่แข่งที่ ขายาวกว่า แข็งแรงกว่า ฟิตกว่า ฝึกซ้อมมามากกว่า บางคนรู้จักกับกรรมการด้วยซ้ำ แต้มต่อแบบกีฬากอล์ฟก็ไม่มี แล้วแบบนี้เราจะลงเล่นในเกมที่ไม่มีโอกาสชนะเขาไปทำไม?

เมื่อไม่มีโอกาสชนะ หลายๆ คนจึงไม่กล้าลองไปยืนอยู่ที่จุดสตาร์ท ไม่กล้าแม้แต่จะลองเปลี่ยนชุดแข่งด้วยซ้ำ แต่สำหรับผมแล้ว มุมมองนี้เป็นความเข้าใจที่ผิดอย่างยิ่ง ผมเชื่อว่าชีวิตและการลงทุนนั้น ไม่ใช่เกมการแข่งวิ่ง 100 เมตรที่ต้องการผู้ชนะในเวลาไม่กี่วินาที แต่เป็นการวิ่งมาราธอนที่กินเวลาไม่รู้กี่สิบปี

ผมไม่เคยคิดว่าผมขายาวกว่าใคร หรือมีร่างกายแข็งแกร่งกว่าใคร สิ่งที่ผมเลือกทำจึงเป็นการซ้อม ซ้อม และก็ซ้อม ผมไม่สนว่าใครจะวิ่งเร็วแค่ไหนหรือรู้จักกรรมการคนไหนบ้าง ผมรู้เพียงแต่ว่าการวิ่งที่เร็วเกินไปก็มีโอกาสพลาดที่จะสะดุดล้มหรืออาจเหนื่อยจนต้องชะลอ/หยุดวิ่งในวันใดวันหนึ่ง อันที่จริงผมไม่สนด้วยซ้ำว่าใครจะวิ่งไปถึงไหนแล้วบ้าง เพราะสิ่งที่ผมให้ความสนใจคือเส้นทางของตัวผมเอง ผมไม่เคยเปรียบเทียบกับใคร ผมจึงมี่ความสุขกับการออกวิ่ง อย่างไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย

เกมการลงทุนไม่เพียงแต่เป็นเกมยาวแบบมาราธอน แต่ยังเป็นเกมที่เปิดโอกาสให้คุณได้ออกแบบลู่วิ่งของตัวคุณเองอีกด้วย แม้ว่าศักยภาพของคุณอาจจะด้อยกว่าคู่แข่ง มันก็ไม่ได้ทำให้คุณไปถึงจุดหมายช้าลง คุณไม่จำเป็นต้องเปรียบเทียบกับใคร เพราะคุณสามารถที่จะออกแบบลู่วิ่ง วิธีการวิ่ง รวมไปถึงมีความสุขไปกับเส้นทางวิ่งในแบบของตัวคุณเอง
kissme
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

Re: การลงทุนกับการวิ่งแข่ง

โพสต์ที่ 2

โดนใจ เอาไป 1 บวกครัชชช :mrgreen:
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

เห็นด้วยครับ แต่ผมชอบเดินมากกว่าครับ เดินไปเรื่อยๆ มองธรรมชาติไปเรื่อยๆ ทำความเข้าใจโลกมากขึ้นเรื่อยๆ ถามตัวเองอยู่เรื่อยๆ ว่าเราเกิดมาทำไม เพื่ออะไร และเราจะทำอะไรต่อไป ผมเป็นคนที่เก็บตัว แทบไม่มีคนรู้จักหรือเพื่อนๆเลยครับ ตั้งแต่ลงทุนมา งานสังสรรค์ งานสัมนาต่างๆ ผมไม่เคยไปเลยแม้แต่ครั้งเดียวครับ ผมว่าการที่เราฝึกวิ่งได้ ผมกลับมองว่าจริงๆแล้วถ้าเราเกิดมาได้อย่างไม่เหมาะสมกับการลงทุน สิ่งต่างๆคงไม่ได้เป็นอย่างที่เป็นอยู๋ในปัจจุบัน เช่น ถ้าเราเกิดมาไม่สมประกอบ ถ้าเราเกิดมามีสมองที่ไม่ค่อยมีความเข้าใจด้านลงทุน ถ้าเราไม่ได้ถูกหล่อหลอมจากอดีตที่เราเจอ เราก็คงไม่ได้เป็นแบบนี้ ผมสรุปได้ดังนี้นะครับ สิ่งที่เราได้ที่เรามีในปัจจุบัน อาจจะถูกกำหนดจากกรรมในชาติปางก่อนแล้วก็ได้ และมันเป็นชะตาชีวิตของเรา เราอาจจะทำอะไรที่ไม่ได้มีผลมากในปัจจุบัน แต่มันอาจส่งผลไปในอนาคตหรือชาติหน้ามากกว่านะครับ เดินไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พักนะครับ :D
champ412
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 4

เยี่ยมครับ เปรียบเทียบได้ดีและโดนใจมากครับ
VuudD
Verified User
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 5

ติดตามผลงานของคุณมานะมานาน นับถือจริงๆครับ :)
richierich
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 6

สุดยอดครับคุณมานะ เขียนบทความมาให้อ่านบ่อยๆนะครับ รอติดตามผลงาน
luz666

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ ไว้เขียนมาอีกนะครับ
all i need is Zero
นายมานะ

โพสต์ที่ 8

ลูกหิน เขียน:เห็นด้วยครับ แต่ผมชอบเดินมากกว่าครับ เดินไปเรื่อยๆ มองธรรมชาติไปเรื่อยๆ ทำความเข้าใจโลกมากขึ้นเรื่อยๆ ถามตัวเองอยู่เรื่อยๆ ว่าเราเกิดมาทำไม เพื่ออะไร และเราจะทำอะไรต่อไป ผมเป็นคนที่เก็บตัว แทบไม่มีคนรู้จักหรือเพื่อนๆเลยครับ ตั้งแต่ลงทุนมา งานสังสรรค์ งานสัมนาต่างๆ ผมไม่เคยไปเลยแม้แต่ครั้งเดียวครับ ผมว่าการที่เราฝึกวิ่งได้ ผมกลับมองว่าจริงๆแล้วถ้าเราเกิดมาได้อย่างไม่เหมาะสมกับการลงทุน สิ่งต่างๆคงไม่ได้เป็นอย่างที่เป็นอยู๋ในปัจจุบัน เช่น ถ้าเราเกิดมาไม่สมประกอบ ถ้าเราเกิดมามีสมองที่ไม่ค่อยมีความเข้าใจด้านลงทุน ถ้าเราไม่ได้ถูกหล่อหลอมจากอดีตที่เราเจอ เราก็คงไม่ได้เป็นแบบนี้ ผมสรุปได้ดังนี้นะครับ สิ่งที่เราได้ที่เรามีในปัจจุบัน อาจจะถูกกำหนดจากกรรมในชาติปางก่อนแล้วก็ได้ และมันเป็นชะตาชีวิตของเรา เราอาจจะทำอะไรที่ไม่ได้มีผลมากในปัจจุบัน แต่มันอาจส่งผลไปในอนาคตหรือชาติหน้ามากกว่านะครับ เดินไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พักนะครับ :D
สวัสดีครับพี่ลูกหิน ติดตามกระทู้พี่อยู่ครับ เทียบกับพี่แล้วผมยังถือว่าอ่อนประสบการณ์มากครับ ^^"

จริงๆ ผมไม่ได้คิดว่าจะต้องวิ่ง เพราะมันเร็วกว่าเดินนะครับ เพียงแต่ที่เปรียบเปรยกับการวิ่ง เพราะผมชอบออกกำลังกายด้วยการวิ่งครับ แต่ก่อนที่ผมจะบังคับตัวเองให้เริ่มวิ่งทุกๆ วันได้ มันต้องใช้ความพยายามสูงมากในช่วงแรก ในขณะที่การเดินนั้นเป็นสิ่งที่เราเป็นปกติ เป็นประจำอยู่แล้ว แต่การวิ่งจึงเป็นเหมือนสัญลักษณ์ของการเริ่มต้นอะไรใหม่ๆ สำหรับผมครับ

ผมเห็นด้วยกับพี่ลูกหินครับว่ามันไม่มีความจำเป็นเลยที่จะต้องรีบร้อนไปถึงจุดหมาย ผมคิดว่าเส้นทางนี้ สังคมนี้ให้อะไรกับผมมากมายครับ เพราะนอกจากเงินแล้ว ผมยังได้ทั้งความรู้ ประสบการณ์ มิตรภาพ ในขณะที่เส้นชัยเส้นแรกที่เราเรียกว่า "อิสรภาพทางการเงิน" นั้น ผมเห็นว่ามันเป็นแค่ของแถมเท่านั้นเองครับ ^^
limburanan
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

ยอดเยี่ยมคับ เขียนได้ดี รอรับชมครั้งต่อๆไป ขอบคุณคร๊าบบ :D
<< New >>
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 10

เขียนบทความดีมากเลยครับ ได้ประโยชน์สาระดีครับ คอยติดตามเรื่อยๆนะครับ :-D
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
ลูกหิน

โพสต์ที่ 11

ยินดีที่รู้จักนะครับ คุณมานะ ผมเป็นน้องใหม่ที่พึ่งรู้จักเวปไม่นานครับ ไม่ได้เก่งอะไรเลยครับ แต่มีความสุขที่ได้อยู่ในสังคมที่มีแต่การแบ่งปันครับ เมื่อรับแล้วเลยคิดว่าเราก็ควรให้ต่อๆไปนะครับ ผมไม่ค่อยมีเพื่อนครับค่อนข้างสันโดน บางครั้งก็เหงาเหมือนกันครับ ถ้าไม่รังเกียรติไว้ pm แล้วโทรคุยกันหลังไมค์ได้นะครับ ขอบคุณครับ :D
aonanfield

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณสำหรับบทความนะครับ โดนใจทีเดียว

เมื่อก่อนผมเคยมี logic ประหลาดๆ เวลาเห็นใครที่ log in ปีที่สมัครสมาชิก ใหม่กว่าเรา แต่เวลาที่เค้าโพสต์ออกมา ดูมีความรู้หรือเก่งมากๆ ก็จะมาเปรียบเทียบกับตัวเองซึ่งสมัครสมาชิกนานกว่าเค้าอยู่เสมอว่า ดูซิ เค้าเพิ่งสมัครเองทำไมเก่งกว่าเราตั้งเยอะ

โดยที่ความจริงแล้ว เค้าคนนั้นอาจเก่งอยู่แล้ว เป็นเซียนอยู่แล้ว แต่เพิ่งมาสมัครสมาชิก หรือเหตุผลอื่นๆอีกมากมาย

จนได้มาค้นพบว่า เส้นทางการลงทุนนี้ ตัวเราต้องเป็นคน design เองตามความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
ขยันฝึกฝน ลงมือ ประเมินผล อย่างสม่ำเสมอ

และสำคัญที่สุด มีความสุขด้วยตัวเราเองครับ
porzilla

โพสต์ที่ 13

ชอบครับ ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ :mrgreen:
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
theenuch
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 14

ยอดเยี่ยมเลยค่ะน้องตู้

พี่กำลังเขียนเรื่อง "แข่งกับตัวเอง"
เพื่อลงใน fb Money talk อยู่
และมีการเล่าถึงการวิ่งมาราธอนด้วย

แนวเราตรงกันมากเลย :D
นายมานะ

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณทุกท่านสำหรับกำลังใจครับ ผมยังเป็นมือใหม่ ความรู้ ประสบการณ์ยังน้อยมาก คงต้องเรียนรู้จากพี่ๆ ทุกท่านอีกมากครับ :D
ReRedrum

โพสต์ที่ 16

อ่านแล้วก็นึกถึงโฆษณาที่เคยดูมานานแล้ว แต่ยังจำได้ลางๆ

https://www.youtube.com/watch?v=Gje8A0nA7U0

[youtube]Gje8A0nA7U0[/youtube]
"ผมไม่ได้ลงทุนในหุ้นเพียงเพราะว่าผมต้องการเงินมากมาย
แต่มันเป็นความสนุกในการค้นหาบริษัทชั้นเยี่ยม
เฝ้าดูมันเติบโต และทำเงินให้เรา"

"เบื้องหลังของด้านหลัง ก็คือ ด้านหน้า"
hsrb89nui

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณสำหรับแง่คิดดีๆ ค่ะ :D
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 18

เขียนได้ดีครับ ขอบคุณที่แชร์แนวคิดครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 19

บทความที่สั้นกระชับ เยี่ยมยอดครับ

ผมสงสัย การวิ่งมาราธอน มีเวลากำหนดไหมหนอครับ ... :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
นายมานะ

โพสต์ที่ 20

dome@perth เขียน:บทความที่สั้นกระชับ เยี่ยมยอดครับ

ผมสงสัย การวิ่งมาราธอน มีเวลากำหนดไหมหนอครับ ... :D
สำหรับการลงทุน ผมมองว่าผู้เข้าแข่งขันสามารถกำหนดเองได้ทั้งเป้าหมายและระยะเวลาครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 21

นายมานะ เขียน:
dome@perth เขียน:บทความที่สั้นกระชับ เยี่ยมยอดครับ

สำหรับการลงทุน ผมมองว่าผู้เข้าแข่งขันสามารถกำหนดเองได้ทั้งเป้าหมายและระยะเวลาครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ทุกท่านที่ลงสนามต้องกำหนดเป้าหมายและระยะเวลาเองครับ

แต่อยากให้มี benchmark คร่าวๆ เพื่อให้เป็นตัววัด คุณภาพ พัฒนาการ และความสามารถของตัวเอง
ไม่ใช่ว่า วิ่งมาราธอน 60 km สมมุติปกติคนทั่วไปควรใช้เวลาไม่เกิน 4-5 ชั่วโมง
แต่เรากำหนดตัวเองว่า 3 วันก็ได้นะ มาจะกลายเป็นการตั้งเป้าเข้าข้างความอ่อนแอของตัวเองครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
โพสต์โพสต์