สอบถามเรื่องการเข้าตลาดBackdoor

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
thitaphat168
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเรื่องการเข้าตลาดBackdoor

โพสต์ที่ 1

สอบถามครับ

-หุ้นที่จะมีการทำbackdoor จะมีการหยุดการซื้อขายก่อนไหม(SP) หรือ ซื้อขายต่อไปได้เลยครับ

-พอดีอ่านเจอ
สำหรับวันซื้อขายวันแรกของหุ้นไอพีโอจะมีราคาเพดาน(ซิลลิ่ง) 200% ส่วนการซื้อขายวันแรกของหุ้นแบ็กดอร์ฯจะไม่มีเพดานซื้อขาย
ผมสงสัยตรง "วันแรกของหุ้นแบ็กดอร์ฯจะไม่มีเพดานซื้อขาย" มีวันแรก แสดงว่าก่อนหน้าถูกหยุดการซื้อขายก่อนหลอครับ

อย่างกรณีหุ้น world ก่อนหน้านี่ก็มีการหยุดการซื้อขายตั้งนาน แต่กำลังมีการทำbackdoorอยู่ ไม่ทราบว่าที่โดนหยุดการซื้อขายไปก่อนหน้านี่ด้วยเหตุผลนี่หรือป่าว
แล้วอย่างกรณี หุ้นที่มีการซื้อขายปกติอยู่ แต่กำลังจะมีการทำbackdoor แบบนี่ต้องมีการหยุดการซื้อขายSP ก่อนไหมครับ ตามกฏบังคับของ กลต อ่ะครับ
เพราะกำลังจะมีการเปลี่ยนแปลงโครงสร้างผู้ถือหุ้นและธุรกิจ

กลัวว่าถ้าเราถือหุ้นอยู่ แล้วมีการหยุดการซื้อขาย เราจะติดหุ้น

ขอบคุณมากครับ
investment biker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 138

Re: สอบถามเรื่องการเข้าตลาดBackdoor

โพสต์ที่ 2

ไม่ต้องครับ เช่น ofm spcg เป็นต้น. ที่โดน sp เนื่องจากส่วนของผู้ถือหุ้นติดลบ หลายบริษัทไม่สามารถ turnaround ได้ เลยขายให้กลุ่มอื่นเข้ามา backdoor พอแต่งตัวดูดีมีกำไร ก็ขอตลาดให้กลับเข้ามา resume trade อีกทีครับ
In search of super stocks
โพสต์โพสต์