คำถามเรื่อง:การนำเงินคนอื่นมาลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
zStyle
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คำถามเรื่อง:การนำเงินคนอื่นมาลงทุน

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ ผมอยากทราบว่า การนำเงินญาติๆ หรือเพื่อนของญาติมาลงทุน มีกฏหมายรองรับไหมครับ?
พอจะมีวิธีไหนที่สามารถจัดตั้งกองทุนเล็ก ๆ ของตัวเอง โดยดำเนินการอย่างโปร่งใสถูกต้องตามกฏหมายบ้างครับ?
ถ้าการจัดตั้งกองทุนไม่สามารถเป็นไปได้ แล้วสามารถระดมทุนเพื่อเปิดบริษัทแล้วไปลงทุนในหุ้นแทน ได้หรือเปล่าครับ?

ขอบคุณมากครับ
อย่าถามว่ากำไรเท่าไหร่ ให้ถามว่ากำไรมาจากไหน
luz666
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: คำถามเรื่อง:การนำเงินคนอื่นมาลงทุน

โพสต์ที่ 2

ถ้าเปิดบริษัทเพื่อลงทุน เกรงว่าจะไม่คุ้มเพราะถ้ามีกำไรจะต้องเสียภาษีเงินได้นิติบุคคล ทั้งที่ถ้าเทรดเองปกติไม่เสียครับ
ส่วนเรื่องกองทุนรอท่านอื่นครับ
all i need is Zero
โพสต์โพสต์