มีวิธีอะไรให้เพลาๆ กับเรื่องการลงทุนหุ้นได้บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chutvi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีวิธีอะไรให้เพลาๆ กับเรื่องการลงทุนหุ้นได้บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ยกตัวอย่างตัวผมและกันนะครับ มีเวลาว่างเป็นต้องศึกษาเรื่องหุ้นตลอด เข้าขั้นติดมาก
ติดตามข่าว ติดตามพื้นฐาน งบการเงิน ฟังoppday อ่าน 56-1 อ่านหนังสือเกี่ยว
กะธุรกิจ โมเดลธุรกิจต่างๆ swot ท่องไปในโลก internet ทั้ง เวปศึกษาพื้นฐาน เทคนิค
กว่าจะได้นอนเที่ยงคืนไปแล้ว เวปไหนมีเนื้อหาน่าสนใจก็กอปไว้ แล้วก็หาต่อไปใหม่ พอเยอะๆ ก็ไปเอาเข้าเล่ม ไม่ว่าจะคำนวณมูลค่าหุ้น อ่านงบการเงิน dcf fcf ซื้อหนังสือทุกเล่มเกี่ยวกะการลงทุนมาอ่าน เล่นไหนหาไม่ได้ก้ไปหาถ่ายเอกสารมาเก็บไว้ ผมอยากลงทุนแบบชิวๆ มันชักจะเยอะไปแล้วอะครับ สำหรับชีวิต
ที่ว่ามาเนี่ยทำมา 4 ปี แล้วนะครับ จะหยุดก็ไม่ได้มันเสพติดแล้ว
ยาวไปนิดนะครับ
รบกวนแนะนำด้วยครับ มีวิธีให้เพลาๆ เรื่องการลงทุนหุ้นบ้างไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
<< New >>
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 15

Re: มีวิธีอะไรให้เพลาๆ กับเรื่องการลงทุนหุ้นได้บ้างครับ

โพสต์ที่ 2

มีพี่ที่ผมนับถือเป็นระดับอาจารย์คนนึงไปoppday แทบจะทุกไตรมาส ทุกวัน เกือบทุกตัว ถ้าตัวไหนไม่ได้ฟังบางทีเค้าก็จะกลับมาดูที่บ้าน ทำอย่างนี้มาหลายปีติดต่อกัน

แต่เค้าไปนั่งทำไรรู้มั้ยครับ ไปนั่งเล่นเกมบ้าง เล่นเนทนู่นนี่นั่นบ้าง ฟังก็ดูเหมือนไม่ได้จะตั้งใจฟังเท่าพวกที่นั่งหน้าๆคอยถามคำถามดีๆเกือบทุกบริษัท

อย่างไรก็ตามเนื่องจากเค้าอยู่มาทุกoppday เค้าเล่าให้ผมฟังว่าพวกที่ถามคำถามดีๆเก่งๆเหมือนจะเป็นคำสาปหรืออะไรก็ไม่รู้ ที่จู่ๆก็จะหายจากoppdayไป ไม่มาอีกเลย คืิอก็เป็นไปได้ว่าเค้าอาจจะดูถ่ายทอดInternet,รวยแล้วเลิก,ไปcompany visitแทน หรืออะไรก็แล้วแต่อันนี้ผมไม่มีทางรู้ได้ แต่ผมก็มาคิดดูที่พี่เค้าพูดแล้วเข้าใจเองว่า การลงทุนมันเป็นเกมระยะยาว ถ้าวิ่งก็คือวิ่งมาราธอน ถ้าวิ่งไปเรื่อยๆเดินบ้างคลานบ้างนั่งบ้าง สุดท้ายก็จะไปไกลกว่าพวกที่พยายามวิ่งด้วยความเร็วแบบวิ่ง100เมตรตลอดเวลา เพราะถ้าวิ่งด้วยความเร็วแบบนั้นสุดท้ายก็จะเหนื่อยและหยุดแพ้ภัยตัวเองหายจากลู่วิ่งไปเฉยๆ ...

พี่ลองกำมือแน่นๆแบบไม่แบดู จะรู้ว่ากำแน่นๆตลอดจะทำได้ไม่นาน

กำหลวมๆพักบ้าง แบมือบ้าง สบายกว่ากันเยอะครับ :D
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Plant

Re: มีวิธีอะไรให้เพลาๆ กับเรื่องการลงทุนหุ้นได้บ้างครับ

โพสต์ที่ 3

ผมขอยกเคสของตัวผมนะครับ ผมจะตั้งเป้าหมายในชีวิตอยู่ 6 ด้าน(ตามโค้ชผมสอน)
คือ 1)ด้านครอบครัว เช่น วางแผนไปเที่ยวปีละ 2 ครั้ง
2)ด้านสุขภาพ เช่น ออกกำลังกายอาทิตย์ละ 2-3 วัน
3)ด้านหน้าที่การงาน เช่น พัฒนาธุรกิจที่บ้าน,สร้างธุรกิจตัวเอง 1 ธุรกิจ
4)ด้านการเงิน เช่น ตั้งเป้าจำนวนเงินเก็บในสิ้นปี
5)ด้านพัฒนาตนเอง เช่น เรียนขับรถ,เรียนภาษาเพิ่มเติม
6)ด้านสังคม เช่น บริจาคเงินเข้าวัด มูลนิธิ,ไปทำงานจิตอาสา

ผมวางเป้าหมายทั้ง 6 ด้าน ในแต่ละปีครับ แล้วก็วางแผนทำให้สำเร็จในทุกๆด้าน
เราก็จะไม่ได้หมกมุ่นอยู่แต่เรื่องหุ้นเรื่องเดียว เพราะชีวิตยังมีด้านอื่นๆให้เรียนรู้
และสนุกไปกับมันอีกเพียบครับ...^^)
chutvi

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับผม ดีๆ ทั้งนั้นเลย
chutvi

โพสต์ที่ 5

โค๊ช คุณ plant รู้เลยว่าใคร ผมก็ติดตาม post คุณ plant ครับ ^•^ /|\
yoyo
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 6

ผมว่าผมก็ฟิตแบบนั้นประมาณ 7-8 ปีครับ พอปีที่ 9 ก็แผ่ว ปีที่ 10 ก็ขี้เกียจขึ้นอีก เข้าปีที่ 11 นี่หุันที่ถืออยู่ยังไม่อยากเปิดงบดูเลยครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
yoyo
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 7

แต่ผมว่าถ้าทำแล้ว ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน แล้วเราเองก็มีความสุข ก็ไม่ต้องเหยียบเบรกก็ได้นะครับ นอกจากว่ามันไปเบียดบังชีวิตส่วนอื่นมาก จนเดือดร้อนคนรอบข้างก็คงต้องพยายามละครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
sci

โพสต์ที่ 8

ก็เป็นส่วนหนึ่งของชีวิตครับ เดี๋ยวก็ชิน
ขนาด ดร.แกยังบอกเลยว่าหลังๆก็ขี้เกียจขึ้นเยอะ เดี๋ยวก็เหมือนกัน
maninpp
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

จักรยานดีๆสักคันคับ สนุกกว่าการติดตามหุ้นเป็นไหนๆ
วิเคราะห์แล้วซื้อแล้ว หมดหน้าที่แล้วผมแล้ว สุขภาพที่ดี
หาซื้อไม่ได้จริงๆครับ
kissme
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 10

ไม่ผิดอะไรหรอกครัชชช แหม่ สนุกออก :mrgreen:
เรามุ่งมั่นจริงจัง กับสิ่งที่เราชอบ ดีกว่าไปทำเรื่องไร้สาระ ถ้าคุณมีหุ้นในหัว เข้าใจหลายๆบริษัทอย่างทะลุ
เมื่อวันที่มันตกลงมา จากอะไรก็ไม่รู้ คุณจะกล้าลุย เหตุการณ์สำคัญเกิดไม่บ่อยครับ
ข้อมูลเรามาก การตัดสินใจโอกาสผิดพลาดจะน้อย :D

หนังสือแนว vi ผมบอกตามตรงนะครับ ทุกเล่มเหมือนๆกันหมดแหละ :shock:
อ่านของพี่เว็บ กับ อาจารย์นิเวศน์ เล่ม 2 เล่มก็พอครับ เอาเวลาไปเดินห้าง ดูหนัง ช้อปปิ้ง
ท่องเที่ยวให้เยอะที่สุดเท่าที่จะทำได้ มันสำคัญกว่าตำราเป็นไหนๆ เชื่อสิ
ทุกคนรู้ว่ากิจการไหนดี จากการไปสัมผัสของจริง ได้ลูบ ได้คลำ :mrgreen:
Common sence สำคัญที่สุด :mrgreen: อย่าไปยึดติดทฤษฎีมาก :mrgreen:

ฝากข้อคิดไว้นิสนึงนะครับ :mrgreen:
ชีวิตคนเรามันแสนสั้น บริหารจัดการดีๆ ไม่ว่าเด็ก หรือ แก่ คุณมีสิทธิตายได้ตลอดเวลา :mrgreen:
แนวทาง vi คุณรวยทุกคน ถ้าลงทุนแนวทางนี้ ประเด็นคือห้ามตายเร็ว :mrgreen:
มีเวลาลงทุนให้ทบต้นเกิดนานที่สุด :mrgreen:
การให้ อันนี้สำคัญมาก ชีวิตเราสบาย มีความสุข มีข้าวกิน มีเงินลงทุน
ยังมีคนอีกจำนวนมากที่ไม่มีโอกาสแบบพวกเราเลย
คนเราจะมีค่าขึ้นอีกเยอะมากครับ ถ้าเรารู้จักให้ รู้จักแบ่งปัน
การให้ทุกอย่างสำคัญหมดครับ ไม่ใช่แค่เงิน หรือการบริจาค การให้ที่ยิ่งใหญ่คือให้โดยไม่หวังอะไรตอบแทน
คนเราตายไปเงินบาทนึงก็เอาไปไม่ได้นะครับ แต่คุณฝากความดีให้คนระลึกถึงได้ครัชชช :mrgreen:
chutvi

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณหลายๆ ครับ :mrgreen:
chutvi

โพสต์ที่ 12

หลักการและแนวคิด vi หนังสือแทบทุกเล่มเหมือนกันหมดจริงๆ
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 13

เรียนยิงธนูกับ ดร วรภัทร์ ภู่เจริญ ครับ :mrgreen:

http://www.youtube.com/watch?v=U1Y3tVEJX_s
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
ampmie152

โพสต์ที่ 14

ลองใช้วิธีแบบผมดูก็ได้ครับ

ปกติผมจะใช้แอพตั้งให้เตือนว่าในแต่ละวันจะต้องทำอะไรบ้าง
เช่น เล่นฟิตเนส, อ่านหนังสืออ่านเล่น, ซ้อมดนตรี, ฝึกภาษาอังกฤษ
แล้วเราก็ตั้งเวลาเตือนคร่าวๆให้แต่ละอย่าง เช่น 19:00 เล่นฟิตเนส, 21:00 อ่านหนังสือ... อะไรประมาณนี้

ถ้าเราทำอะไรอย่างอื่นอยู่ พอถึงเวลามันก็จะเตือนขึ้นมา เราก็จะได้ฉุกคิดได้ไปทำอย่างอื่นตามที่ตั้งไว้
ทำเสร็จมันจะมีให้ติ๊กว่า ทำแล้วนะ
แต่ถ้าเราขี้เกียจ ลืมไปเลย เราก็ไม่ต้องติ๊ก
สุดท้ายมันจะมีให้ดูกราฟได้ว่า ที่ผ่านมาแต่ละวันเราตั้งเป้าจะทำอะไรบ้าง แล้วทำได้ครบตามนั้นแค่ไหน

ถ้าช่วงไหนกราฟนอนราบต่ำตลอดเลย แปลว่าเราขี้เกียจเกินไปแล้วครับ :8)
musicman

โพสต์ที่ 15

ของผม ออกกำลังกายโดยการวิ่ง ปั่นจักรยาน ดูหนังฟังเพลง ปลูกต้นไม้ ก็ได้ความรู้ในแต่ละด้านไปใช้ในการลงทุนเหมือนกัน ครับ
ดนตรีนั้นคือชีวิต
JobJakraphan

โพสต์ที่ 16

ผมดูหนัง ดูซีรี่ย์ครับ
นอกจากจะบันเทิงแล้ว บางทียังได้ข้อคิด เผลอๆบางเรื่องเราอาจจะเห็นหรือได้ไอเดียในการลงทุนด้วยครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 17

ปฏิบัติธรรมครับ วิปัสสนากรรมฐานหากปฏิบัติอย่างถูกต้อง จะทำให้เราเดินเข้าสู่ทางสายกลาง ลดละความยึดมั่นถือมั่นต่างๆ ให้น้อยลงเบาลง จะฉลาดในการเร่งความเพียรในยามที่ควรเร่ง ชะลอความเร็ว แตะเบรกในยามที่ควรลดความเร็ว ชีวิตจะเข้าสู่ความสมดุลขึ้น ไม่ตึงหรือหย่อน เกินไป

อันนี้ในกรณีที่ปฏิบัติถูกนะครับ ถ้าผิดอาจทำให้ชีวิตแย่ลงได้
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 18

chutvi เขียน:ยกตัวอย่างตัวผมและกันนะครับ มีเวลาว่างเป็นต้องศึกษาเรื่องหุ้นตลอด เข้าขั้นติดมาก
ติดตามข่าว ติดตามพื้นฐาน งบการเงิน ฟังoppday อ่าน 56-1 อ่านหนังสือเกี่ยว
กะธุรกิจ โมเดลธุรกิจต่างๆ swot ท่องไปในโลก internet ทั้ง เวปศึกษาพื้นฐาน เทคนิค
กว่าจะได้นอนเที่ยงคืนไปแล้ว เวปไหนมีเนื้อหาน่าสนใจก็กอปไว้ แล้วก็หาต่อไปใหม่ พอเยอะๆ ก็ไปเอาเข้าเล่ม ไม่ว่าจะคำนวณมูลค่าหุ้น อ่านงบการเงิน dcf fcf ซื้อหนังสือทุกเล่มเกี่ยวกะการลงทุนมาอ่าน เล่นไหนหาไม่ได้ก้ไปหาถ่ายเอกสารมาเก็บไว้ ผมอยากลงทุนแบบชิวๆ มันชักจะเยอะไปแล้วอะครับ สำหรับชีวิต
ที่ว่ามาเนี่ยทำมา 4 ปี แล้วนะครับ จะหยุดก็ไม่ได้มันเสพติดแล้ว
ยาวไปนิดนะครับ
รบกวนแนะนำด้วยครับ มีวิธีให้เพลาๆ เรื่องการลงทุนหุ้นบ้างไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
หากคิดว่าเยอะไป แสดงว่าเริ่มมีสติแล้วครับ ตัวท่านเองคงมีคำตอบในใจแล้วหละ ลองเอาคำตอบออกมาปฏิบัติดูครับ

"ลงทุนอย่างมีความสูข ใช้ชีวิตให้สมดูล" นั่นคือเป้าหมายที่แท้จริงครับ ไม่ใช่ตัวเลขครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
twentyfour

โพสต์ที่ 19

ลองกำหนดเวลาในการใช้เวลากับมันดูครับ

ระยะเริ่มต้น ใส่เวลาลงไปเยอะหน่อย ให้เรารู้การลงทุนในภาพกว้าง
พอเหมือนพี่โยโย่ 11 ปีแล้วค่อยลดลง แต่สินทรัพย์มหาศาลไปแล้ว

5 ปีแรก ทะลุกฎ 10,000 ชั่วโมงไปเลยครับ
หลังจากนั้นค่อยใช้ชีวิตตามสบาย ผมว่าคุ้มนะ :8)
kudochiniji
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 20

chutvi เขียน:หลักการและแนวคิด vi หนังสือแทบทุกเล่มเหมือนกันหมดจริงๆ
มันก็มีส่วนนะครับ แต่สำหรับผมในระหว่างลงทุน บางครั้งย้อนกลับไปอ่านหนังสือเล่มเดิมๆ ก็ได้มุมมองใหม่ๆนะครับ
บริษัทอยู่ในอุตสาหกรรมที่เติบโต มีความสามารถในการแข่งขัน มีผู้บริหารที่ดีและเก่ง ราคาที่ซื้อมี MOS เพียงพอ
iddqd

โพสต์ที่ 21

Plant เขียน:ผมขอยกเคสของตัวผมนะครับ ผมจะตั้งเป้าหมายในชีวิตอยู่ 6 ด้าน(ตามโค้ชผมสอน)
คือ 1)ด้านครอบครัว เช่น วางแผนไปเที่ยวปีละ 2 ครั้ง
2)ด้านสุขภาพ เช่น ออกกำลังกายอาทิตย์ละ 2-3 วัน
3)ด้านหน้าที่การงาน เช่น พัฒนาธุรกิจที่บ้าน,สร้างธุรกิจตัวเอง 1 ธุรกิจ
4)ด้านการเงิน เช่น ตั้งเป้าจำนวนเงินเก็บในสิ้นปี
5)ด้านพัฒนาตนเอง เช่น เรียนขับรถ,เรียนภาษาเพิ่มเติม
6)ด้านสังคม เช่น บริจาคเงินเข้าวัด มูลนิธิ,ไปทำงานจิตอาสา

ผมวางเป้าหมายทั้ง 6 ด้าน ในแต่ละปีครับ แล้วก็วางแผนทำให้สำเร็จในทุกๆด้าน
เราก็จะไม่ได้หมกมุ่นอยู่แต่เรื่องหุ้นเรื่องเดียว เพราะชีวิตยังมีด้านอื่นๆให้เรียนรู้
และสนุกไปกับมันอีกเพียบครับ...^^)
ขอเอาไปใช้มั่งครับ
Plant

โพสต์ที่ 22

iddqd เขียน:
ขอเอาไปใช้มั่งครับ
แนะนำเพิ่มเติมครับ เป้าหมายที่เราตั้งไว้จะแบ่งได้เป็น 2 ส่วน คือ
1)เป้าหมายที่ต้องใช้เงิน และ
2)เป้าหมายที่ไม่ต้องใช้เงิน

เป้าหมายที่ต้องใช้เงิน จะมาดูต่อว่าเราจะต้องใช้เงินเท่าไร แล้วจะหา
เงินนั้นมาจากไหน จากการเก็บออม หรือจากการลงทุน

ส่วนเป้าหมายที่ไม่ต้งใช้เงินนั้น......จะรออะไรอยู่หละครับ....^^)
โพสต์โพสต์