สอบถาม คุณpicatos และ คุณ sai หน่อยครับ เรื่องการเปิดพอร์ทเท

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
kissme
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

สอบถาม คุณpicatos และ คุณ sai หน่อยครับ เรื่องการเปิดพอร์ทเท

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบว่ามีระบบ
1.เทรดเองทางอินเตอเนตได้เหมือนบ้านเรารึป่าวครับ ใช้โปรแกรมอะไรดูหุ้นครับ หรือต้องผ่านมาร์เท่านั้น
2.ช่วยแนะนำโบรคที่ให้บทวิเคราะห์ดีๆ ให้หน่อยครับ โบรคไหนดีที่สุดครับ สนใจลงทุนจีนกับเวียดนามครับ
3. เงินปันผล โดนหักภาษีอย่างไรครับ แล้วจะเข้าบัญชีเรายังไง :roll:
4.กรณีขายหุ้น ไม่เสียภาษีหนักคือ ขายวันที่ 31 ธค 57 แล้วเอาเงินกลับ 1 มค 58 ไม่เสียภาษีหนัก
แบบนี้ถูกมั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ มือใหม่จริงๆ ถามแบบมวยวัดเลยครัชชช :mrgreen:
sai
ผู้ติดตาม: 286

Re: สอบถาม คุณpicatos และ คุณ sai หน่อยครับ เรื่องการเปิดพอร

โพสต์ที่ 2

kissme เขียน:ไม่ทราบว่ามีระบบ
1.เทรดเองทางอินเตอเนตได้เหมือนบ้านเรารึป่าวครับ ใช้โปรแกรมอะไรดูหุ้นครับ หรือต้องผ่านมาร์เท่านั้น
2.ช่วยแนะนำโบรคที่ให้บทวิเคราะห์ดีๆ ให้หน่อยครับ โบรคไหนดีที่สุดครับ สนใจลงทุนจีนกับเวียดนามครับ
3. เงินปันผล โดนหักภาษีอย่างไรครับ แล้วจะเข้าบัญชีเรายังไง :roll:
4.กรณีขายหุ้น ไม่เสียภาษีหนักคือ ขายวันที่ 31 ธค 57 แล้วเอาเงินกลับ 1 มค 58 ไม่เสียภาษีหนัก
แบบนี้ถูกมั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ มือใหม่จริงๆ ถามแบบมวยวัดเลยครัชชช :mrgreen:
ขอตอบหลังไมค์นะครับ
1. ได้เป็นบางตลาดครับ ส่วนตัวผมลงทุนระยะยาว ก็ดูผ่าน bloomberg เอาครับ แต่จะไม่ realtime นะครับ ดีเลย์ประมาณ 15 นาทีครับ
2. บทวิเคราะห์ดีดี ที่คุณตี่ พูดในงานสัมนาคือ เอเชียพลัสครับ แต่ถ้าสนใจลงทุนเวียตนามผมแนะนำ กิมเองครับผม
3. โดนหักภาษีณ.ที่จ่าย ของแต่ละประเทศครับ โดยหลังจากได้รับปันผลแล้ว จะเข้าบัญชีเทรดหุ้นของเราที่ต่างประเทศครับผม หลักเกณฑ์การเอาปันผลกลับโดยไม่เสียภาษีก็เป็นแบบเดียวกับ ข้อ 4 ครับ คือ เอาเข้าในปีถัดไปครับผม
4. ถูกต้องครับผม ^_^
Small Details Make a Big Difference
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

Re: สอบถาม คุณpicatos และ คุณ sai หน่อยครับ เรื่องการเปิดพอร

โพสต์ที่ 3

ผมขอมาแอบฟังหน้าไมค์นะครับ :mrgreen:
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
jatturong
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

สำหรับตลาด เวียดนามเราสามารถ เปิด port กับ local broker ได้โดยตรง ถือเป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ

ข้อดีคือ
เรื่องค่าธรรมเนียม
การ ซื้อขายทาง internet (web) ด้วยตัวเอง
รายล่ะเอียดสามารถอ่านจาก อันนี่ก่อนได้ครับ

http://vninvestment.wordpress.com/broke ... g-account/

สามารถส่งใบสมัครผ่านทางไปรษณีย์ได้ครับ
ใช่เวลาประมาณ 2-4 สัปดาห์
แนะนำ
็HSC
SSI
VCBS (เพื่อนบอกว่าบทวิเคราะห์คุณภาพดีครับ ส่วนตัวไม่เคยลอง )
kissme

โพสต์ที่ 5

โอ้ว คุณ sai ตอบได้ครบถ้วนกระบวนเลยครับ สงสัยไม่ต้องหลังไมค์แล้ว :mrgreen:
ขอบคุณ คุณ jatturong ด้วยครับ เยี่ยมเลยครับ :mrgreen:
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 6

ตามพี่ sai เลยครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
kissme

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณทุกท่านครับ :mrgreen:
kongkiti
Verified User
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 8

Bookmark ไว้เลย :B
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
lipton
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

รบกวนถามพี่ๆ ครับ

ลง ทุน เวียด นาม นี้ เปิด พอร์ต กับ กิมเอ็ง สัก 5แสนบาท ได้ไหม

และ ซื้อหุ้นที่น่าจะเติมโตระยะยาว ซักตัวละ 1แสนบาท ทิ้งไว้ซัก 5 ปี
จะคุ้มค่าธรรมเนียมในการซื้อไหม ครับ

ขอบคุณครับ :bow:
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 10

ขอรบกวนสอบถามนะครับ

ใน ลาว สามารถเปิดพอร์ตโดยตรงเลยได้หรือไม่ครับ

ไม่ผ่านโบรก

ขอบพระคุณทุกท่านอย่างสูงครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 11

เรื่องลาว เรื่องเวียดนาม นี่ผมไม่มีความรู้เลยครับ

สอบถามกับทางโบรก หรือคนที่ลงทุนอยู่น่าจะได้ประโยชน์มากกว่า

ต่างประเทศที่ผมลงทุนอยู่ ผมลงผ่านตลาดที่ HK กับ US ครับ นอกนั้นเป็นกองทุนครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
โพสต์โพสต์