ระหว่างกำไรสุทธิกับกำไรของเจ้าของ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Green_tree
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ระหว่างกำไรสุทธิกับกำไรของเจ้าของ

โพสต์ที่ 1

ระหว่าง
กำไรสุทธิหดตัวแต่กำไรของเจ้าของเพิ่ม
กับ
กำไรสุทธิเพิ่มแต่กำไรของเจ้าของหดตัว

ถ้าเลือกได้ คิดว่าแบบไหนดีกว่ากันคะ
Plant
Verified User

Re: ระหว่างกำไรสุทธิกับกำไรของเจ้าของ

โพสต์ที่ 2

ไม่เข้าใจคำถามครับ คุณ "Green_tree"
ช่วยขยายความ "กำไรสุทธิหด แต่ กำไรของเจ้าของเพิ่ม"
กับ "กำไรสุทธิเพิ่ม แต่ กำไรของเจ้าของหด"
เพิ่มเติมด้วยครับ...-.-??)
Green_tree

Re: ระหว่างกำไรสุทธิกับกำไรของเจ้าของ

โพสต์ที่ 3

Plant เขียน:ไม่เข้าใจคำถามครับ คุณ "Green_tree"
ช่วยขยายความ "กำไรสุทธิหด แต่ กำไรของเจ้าของเพิ่ม"
กับ "กำไรสุทธิเพิ่ม แต่ กำไรของเจ้าของหด"
เพิ่มเติมด้วยครับ...-.-??)
ก็กำไรของเจ้าของ คือ กำไรสุทธิ + ค่าเสื่อม – ค่าใช้จ่ายลงทุน
ที่เจ้าของได้รับจริงๆค่ะ
เลยอยากรู้ว่าถ้าเลือกได้อยากให้ตัวเลขกำไรตัวไหนเติบโต
khunsa

โพสต์ที่ 4

ผมขออนุญาติเรียกเป็น กำไรของbuffet และ กำไรสุทธิ และลองตอบดังนี้คับ

1 กำไรสุทธิหดแต่กำไร buffet เพิ่ม ซึ่งอาจแสดงว่ามีคชจไม่เป็นตัวเงินเพิ่มขึ้น คงต้องไปดูว่ากระแสเงินสดที่เข้ามามากขึ้นนั้น บริษัทมีแผนบริหารจัดการเงินสดอย่างไร รวมถึง div payout และinvestment cycle

2 กำไรสุทธิเพิ่มแต่กำไรbuffet ลด อาจแสดงว่าบริษัทอยู่ในช่วงของการลงทุน คงต้องไปดูว่าเป็นการลงทุนที่คุ้มค่าหรือไม่ finance อย่างไร รวมถึง debt policy

ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องระวังเรื่องการเปลื่ยนแปลงมาตรฐานบ/ชด้วย

ประเด็นที่อยากเสริมคือ การทำความเข้าใจในที่มาของรายการ และ flow. กระแสเงินสด ในแต่ละธุรกิจ เช่น ธุรกิจอสังหาหรือพวก finance leasing. ที่การลงทุนจะไม่ไดบ/ทไว้ใน capex. ที่ชัดเจน

สุดท้ายผมอยากจะกล่าวว่า ไม่ว่าเป็นกำไรอะไรก็ตาม หรือจะadjust ยังไง ก็สามารถทำให้เราเข้าใจในธุรกิจได้เช่นเดียวกัน ดังนั้นจะเห็นว่าคำถามข้างต้นทั้งสองคำถาม สุดท้ายแล้วจะนำไปสู่คำตอบเดียวกัน และสามารถเข้าใจในธุรกิจได้เช่นเดียวกัน

อาจจะดูสับสนไปนิด นานๆเขียนทีคับ ไม่ถนัดจิงๆ 555
Plant
Verified User

โพสต์ที่ 5

ผม มองว่า สมการมันแปลกๆนะครับ
ปกติสมการนี้เอาไว้คิดพวกเงินสดที่ได้คืนกลับมา หรือเงินสด
ที่มีในกิจการ แต่ไม่น่าคิดเป็นกำไรในมุมมองของผมนะ

เพราะ "ค่าเสื่อม" คือ สิ่งที่เราต้องจ่ายในอนาคต จากการเสื่อมโทรมของสิ่งที่เราใช้ไป
เช่น เครื่องจักร อุปกรณ์ อาคาร มันจึงไม่น่าจะเป็นกำไรได้

ส่วน "ค่าใช้จ่ายลงทุน" ก็มี 2 แบบ คือลงทุนเพื่ออนาคต ทำให้กำไรเพิ่มขึ้น
กับลงทุนเพื่อให้ธุรกิจดำเนินต่อไปได้แต่ไม่ได้เพิ่มกำไร เช่น ซ่อมแซมเครื่องจักร เป็นต้น
จึงขึ้นอยู่กับว่า ลงทุนในอะไร???

ผมมองว่าต้องแยกระหว่าง "กำไร" กับ "เงินสด" ก่อนนะครับ...^^)
โพสต์โพสต์